ผู้เขียน หัวข้อ: ซาวด์การ์ด(X-Fi music)ต่อไปมิกซ์ไปแอมป์3ตัวนี้เปิดโวลุ่มแค่ไหนครับ  (อ่าน 2009 ครั้ง)

bigdog

• บุคคลทั่วไป
ช่วยแนะนำด้วยเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีครับ

bigdog

ช่วยหน่อยครับเย็นอาทิตย์นี้ร้องกันเองในหมู่เพื่อน...โวลุ่มซาวด์การ์ดที่คอม.เร่งไว้แค่ไหนครับ...พอไปเข้ามิกซ์ โวลุ่มคุมมิกซ์เร่งไว้เท่าไหร่ขอบตุณครับ

m sound

ช่วยหน่อยครับเย็นอาทิตย์นี้ร้องกันเองในหมู่เพื่อน...โวลุ่มซาวด์การ์ดที่คอม.เร่งไว้แค่ไหนครับ...พอไปเข้ามิกซ์ โวลุ่มคุมมิกซ์เร่งไว้เท่าไหร่ขอบตุณครับ
น่าจะลองดูก่อนนะครับ..ปกติผมเร่งไม่เกิน 50-70 % ครับ(ที่โวลุ่มซาวด์การ์ด) เร่งมากจะ peak เสียงแตกพร่า...ที่มิกซ์..ก็ตั้งให้เหมาะสมครับ..gain อย่าให้ peak(กด solo ดูสังเกตุที่ไฟ ไม่ให้ พีค)ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มีนาคม 2009, 08:41:23 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมว่าปรับเท่าที่เพราะ เสนาะหู เสียงดีที่สุดดีกว่าครับ  เพราะชุดเครื่องเสียงแต่ละคนเหมือนกันซะที่ไหนครับ  อิอิ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
น่าจะลองดูก่อนนะครับ..ปกติผมเร่งไม่เกิน 50 % ครับ(ที่โวลุ่มซาวด์การ์ด) เร่งมากจะ peak เสียงแตกพร่า...ที่มิกซ์..ก็ตั้งให้เหมาะสมครับ..gain อย่าให้ peak ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ..

volumeที่ซาวด์การ์ดที่ดีๆ  จะเป็นแค่  ตัวควบคุมระดับสัญญานครับ  คือเปิดสุดคือปล่อยออก100%  มิใช่การขยายสัญญาน  ไม่น่าแตกพร่าครับ

ยกเว้นการเร่งเกนที่มิกซ์   อันนี้ขยายสัญญานครับ  เร่งมาก  ไม่ดี แตกพร่า ซี๊ด ซ่า แน่นอน ถ้าเป็นผม  ที่ซาวด์เร่งสุดครับ   ปรับระดับเกนที่มิกซ์ให้น้อยที่สุด  แล้วเร่ง vol ในแต่ละช่องเอาครับ สุดได้ ไม่เป็นไร(คุมสัญญานเหมือนกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มีนาคม 2009, 08:40:26 น. โดย นพ สุพรรณ พี่พ่อพง »

m sound

volumeที่ซาวด์การ์ดที่ดีๆ  จะเป็นแค่  ตัวควบคุมระดับสัญญานครับ  คือเปิดสุดคือปล่อยออก100%  มิใช่การขยายสัญญาน  ไม่น่าแตกพร่าครับ

ยกเว้นการเร่งเกณท์ที่มิกซ์   อันนี้ขยายสัญญานครับ  เร่งมาก  ไม่ดี แตกพร่า ซี๊ด ซ่า แน่นอน ถ้าเป็นผม  ที่ซาวด์เร่งสุดครับ   ปรับระดับเกณ์ที่มิกซ์ให้น้อยที่สุด  แล้วเร่ง vol ในแต่ละช่องเอาครับ สุดได้ ไม่เป็นไร(คุมสัญญานเหมือนกัน)

ลองเปิดเพลง mp 3 แล้วเร่งสุด..ๆ ..ผมว่า ฟังไม่ได้นาครับ....หุหุหุ(หรือว่าซาวด์การ์ดผมไม่ดี...) :em32:

bigdog

ขอบคุณทุกท่าน จะได้นำไปเป็นแนวทางปฏิบัติครับ

ออฟไลน์ Chan2508

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 4C95B9A5 ,5DDB6D51(ครูภูม),42F4C51D (noi1960)
แล้วที่แอมป์ เบส กลาง แหลม  ต้องเร่งมากน้อยแค่ไหนครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
น่าจะลองดูก่อนนะครับ..ปกติผมเร่งไม่เกิน 50-70 % ครับ(ที่โวลุ่มซาวด์การ์ด) เร่งมากจะ peak เสียงแตกพร่า...ที่มิกซ์..ก็ตั้งให้เหมาะสมครับ..gain อย่าให้ peak(กด solo ดูสังเกตุที่ไฟ ไม่ให้ พีค)ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ..
พีคก็ได้ครับจะพีคขนาดไหนก็ได้..แต่ต้องลดโวลลุ่มแอมป์รับรองเสียงไม่พร่า อิอิ... ;D
แซวเล่น :em01: