ผู้เขียน หัวข้อ: Soundfont บางตัว มันถึงถูกจำในเครื่องตลอด แต่บางหายเมื่อปิดเครื่อง  (อ่าน 5025 ครั้ง)

arpop

• บุคคลทั่วไป
สงสัยครับ ว่าทำไม Soundfont บางตัว เมื่อเราโหลดมาใช้งาน ปิดคอมพ์-แล้วเปิดใหม่ มันก็ยังถูกจำอยู่ไม่หายไปไหน
ไม่ต้องโหลดใหม่ เปิด Karaoke เล่นได้เลย

แต่บางตัวพอปิดคอมพ์มันก็หายไปด้วย  ต้องโหลดใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ไม่ใช่ sonudfont มาตรฐานที่เขาให้มานะครับ จะเป็นพวก soundfont ขนาดใหญ่ที่เราหามาเอง

จะมีวิธีปรับแก้ soundfont นั้นๆให้คงอยู่ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D ปกติแล้ว Soundfont ที่เราจัดเก็บไว้ถ้าหากว่ามันยังอยู่ที่เดิมเวลาเราเปิดโปรแกรมคาราโอเกะมันก็จะโหลด Soundfont ตัวสุดท้ายที่เราเล่นขึ้นมาใช้งานเลยมันไม่น่าจะเกี่ยวกับว่าSoundfont ใหญ่หรือไม่ใหญ่ครับ ;Dถ้าเป็นอย่างนี้ลองเช็คดูว่าตอนนี้ใช้เงอชั่นไหนอยู่ครับ
( ต้องสูงกว่า B9A5 ครับ) ;D ;D

arpop

โทษทีครับลืมบอกไปว่าเป็นของ Sound Card SB Live

ผมใช้ SF อยู่ 3-4 ตัว มีที่ไม่หายมีอยู่ตัวเดียว และเป็นตัวที่มีขนาดใหญ่สุด เกือบ 200M
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กรกฎาคม 2007, 17:09:16 น. โดย อานนท์ »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 ;D ถ้าจำได้แบบลางๆนะว่าเวลาเราโหลดsoundfont เข้าไปใน soundfont bank ของ creative แล้วมันถึงจะใช้งานได้แต่ถ้าหากว่า
เราต้องการให้โหลด soundfont เลยเราก็ต้องย้าย Soundfont ตัวที่เราใช้อยู่เข้าไปเก็บไว้ใน folder default ของ soundfont bank maneger ครับ ;D ลองหาดูนะครับและดูด้วยว่า soundfont ตัวเดียวที่โหลดได้เนี่ยอยู่ใน folder นี้หรือเปล่าครับ ;D ;D

arpop

ตัวที่โหลดและจำไว้มันไม่ได้ เก็บอยู่ใน Default folder ครับ

ตัวSF ที่มันจำได้นี้ผมโหลดมาจากเว็บที่เพื่อนในนี้แนะนำไว้
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=1972.0

สมัย SB Live ยุคแรกๆ รุ่นแรกมันจะจำ SF ไว้ตลอดทุกตัวเลยครับ ไม่ต้องโหลดใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ออฟไลน์ winai

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 440986D9 x-men
สงสัยครับ ว่าทำไม Soundfont บางตัว เมื่อเราโหลดมาใช้งาน ปิดคอมพ์-แล้วเปิดใหม่ มันก็ยังถูกจำอยู่ไม่หายไปไหน
ไม่ต้องโหลดใหม่ เปิด Karaoke เล่นได้เลย

แต่บางตัวพอปิดคอมพ์มันก็หายไปด้วย  ต้องโหลดใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ไม่ใช่ sonudfont มาตรฐานที่เขาให้มานะครับ จะเป็นพวก soundfont ขนาดใหญ่ที่เราหามาเอง

จะมีวิธีปรับแก้ soundfont นั้นๆให้คงอยู่ได้หรือไม่ครับ

เครื่องของผมก็เคยเป็นแบบนี้เหมือนกัน คือถ้าโหลดซาวด์ขึ้นมาใช้งานครั้งละ 2 ตัวขึ้นไป ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
มันก็จะไม่จำ  แถมยังอวดฉลาดช่วยไปโหลดตัวเดิมของ SB_Live ให้อีกต่างหาก
ปัจจุบันผมใช้วิธีรวมซาวด์ฟ้อนท์ที่เราต้องการให้เป็นตัวเดียวกันก่อน แล้วโหลดแค่ตัวเดียว
ตอนนี้หมดปัญหาเรื่องความจำเสื่อมเหมือนเมื่อก่อนไปเลยครับ

speo

จำบ้าง ไม่จำบ้าง อย่างนี้ตอบยากครับ
แต่ถ้าไม่จำเลย มันมีตัวเลือกอยู่ที่ตัว bank manager  นั่นแหละครับ แท็ปไหนจำไม่ได้แล้ว
หรือไม่ก็ แรมมีน้อย คือ  มากกว่า soundfont นิดหน่อยก็เป็นสาเหตุของอาการขี้ลืมเหมือนกัน

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
อาจเป็นไปได้ครับ..อย่างท่าน speo ว่า
คือ Ram น้อย มันไม่สามารถจดจำค่าต่างๆ ที่เราโหลดให้มันได้
เพราะปกติเครื่องคอมพิวเตอร์เวลาที่เรา Restart เครื่องหรือ ปิด เครื่อง
ระบบมันจะคืน Memory เกือบทั้งหมดให้ RAM
สังเกตุว่าเวลาที่เราใช้เครื่องไปนานๆ เปิดโปรแกรมนั่นโปรแกรมนี้เครื่องเราจะเริ่มอืดขึ้นเรื่อยถึงแม้เราจะปิดโปรแกรมไปแล้วก็ตาม
พอ Restart มันก็กลับมาเร็วเหมือนเดิม
อย่างเครื่องผมมี RAM 768 Mb ใช้ Sound Card 2 ตัว
มันจะจำ SF2 ตัวที่เราตั้ง Default ให้มัน แต่ตัวที่ 2 มันจะ  Auto Load ของมันเองคือ Creative มาให้...
วิธีแก้เคล็ด
ลอง Search ในเครื่องดูว่าไฟล์ตัวนั้นมันอยู่ที่ไหน จดชื่อมันไว้ แล้วลบทิ้ง
แล้วมาเปลี่ยนชื่อ SF2 ตัวที่เราใช้ประจำ(คืออยากให้มันจำในการ์ดที่2) ให้เป็นชื่อเราจดไว้ แล้วนำไปวาง (แนะนำให้ Copy)
แทนที่มัน..  แล้ว Restart เครื่อง ดูว่ามันจะโหลด SF2 ที่เราต้องการใช้ได้หรือไม่..
ลองทำดูก่อนนะครับ..เพราะเพิ่งคิดเมื่อตะกี้นี่เอง.. ลองให้ยังไม่ได้เพราะตอนนี้อยู่ที่ทำงาน

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
ของผมจำตลอดใช้ Sound SB0220  2 ตัว และ โหลดSoundfont
ของท่านหนุ่มเมืองน่าน กับของท่านผู้ใหญ่ ลงคนละการ์ด เปิดเมื่อไหร่เล่นได้ทันที ครับ

arpop

ผมไปลองแล้ว เป็นที่การตั้ง RAM ในsoundcard จริงๆด้วย

เช่น SF ต้องการ200 m ผมตั้งไว้ 200 m พอดี มันจะไม่โหลด แต่ผมตั้ง ราว 240-250 m มันโหลดหมดเลยครับ

aww

เป็นเพราะ เจ้า midi yoke อะป่าว ผมเคยเป็น ลองเอาออกดูครับ

thanakorn

ลองเช็คดูที่ drive ของฮาร์ดดิสแต่ละ drive ซิ เพราะบางทีโปรแกรมที่เราลง windows ไว้จะเป็น NTFS แต่ส่วนที่เราใช้เก็บ
ซาว์ดฟอน อาจจะฟอมแมทเป็น FAT32 เวลาเปิดเครื่องใหม่มันก็จะไม่อยู่ ผมเคยเจอแบบนี้มาแล้ว ไม่เกี่ยวกับซาว์ดฟอนหรอก
นะพี่น้อง 555 ลองเช็คดูแล้วกัน

MaxSeeD

ลองเช็คดูที่ drive ของฮาร์ดดิสแต่ละ drive ซิ เพราะบางทีโปรแกรมที่เราลง windows ไว้จะเป็น NTFS แต่ส่วนที่เราใช้เก็บ
ซาว์ดฟอน อาจจะฟอมแมทเป็น FAT32 เวลาเปิดเครื่องใหม่มันก็จะไม่อยู่ ผมเคยเจอแบบนี้มาแล้ว ไม่เกี่ยวกับซาว์ดฟอนหรอก
นะพี่น้อง 555 ลองเช็คดูแล้วกัน

....ถูกต้องที่สุดเลยครับ....FAT32 กับ NTFS มันไม่จำครับ...
ลงไดร์เวอร์ครีเอทีปไว้ที่ไหน ควรเอา SF ไปไว้ไดร์นั้นครับ....

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ....ขอคาระวะ หลายๆๆๆๆๆจอกครับ

makwid

ของผมก็เคยเป็น ครับ  อาการแบบนี้

* วิธีผมครับ
1.ลบออกไปเลยครับ CT2MGM.SF2
2.SF  ทุกตัวที่ใช้งาน เอาไปไว้ใน folder System32
3.ทดลองโหลด SF มาใช้งาน ลองเล่นเพลงจากโปรแกรม คาราโอเกะ ที่ใช้ SF
4. รีสตาร์ท เครื่อง 1 ครั้ง เข้าไปเช็คดูครับ ใน soundfont - bank   มันจะเป็น soundfond
ตัวเดิมที่เราโหลดครั้งหลังสุด

*โชคดีครับ*