ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วน sf2 ไม่มีเสียง...  (อ่าน 3450 ครั้ง)

birthpiano

• บุคคลทั่วไป
ขอความช่วยเหลือด่วน sf2 ไม่มีเสียง...
« เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2007, 16:36:51 น. »
รบกวนเพื่อนๆพี่ๆและอาจารย์ทุกท่าน

ผมซื้อ MixGM Edit v.2 มา แต่ทำอย่างไรก็ไม่มีเสียง ไม่รู้ว่าผิดพลาดตรงไหน

เครื่องของผมคือ Notebook Core2duo ram 1 Gb sound onboard 'Realtek Audio'
ใช้โปรแกรม eXtreme Karaoke VSTi

ผมใช้ VSTi ได้สบายมาก (Edirols, Hyper Sonic,...) ผ่านฉลุย เสียงดีมาก ชอบครับ

แต่อยากลองใช้ SoundFont ดูซะหน่อย
เห็นมีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่งบอกว่า MixGM Edit ตัวนี้กินแรมน้อย
เลยตัดสินใจสั่งซื้อตัวนี้มา เดือนกว่าแล้วครับก็ไม่สามารถทำให้เสียงมันออกได้

ในแผ่นที่มีมาด้วยมีแต่วิธีติดตั้งกับ Sound Card ไม่มีวิธี Sound Onboard เลย
หรือว่าจะใช้วิธีเดียวกับการติดตั้งกับ Live 5.1 หรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจ

เลยขอรบกวน ทุกๆท่านช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ

ว่างๆแวะไปชมเว็ปไซด์ของผมได้นะครับ
http://www.birthpiano.com
หรือโทรคุยได้ครับ 086-626-3552

poom

Re: ขอความช่วยเหลือด่วน sf2 ไม่มีเสียง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2007, 23:30:57 น. »
เล่นจาก build 9 beta 4
การเล่น SoundFont ให้เรีกเล่นจากตัว KaraPlayer_SF หรือ KaraPlayer_SF_VST ตั้งค่าดังรูป

Shot at 2007-08-20

-------------------------
เล่นจาก Xtreme Lite ตั้งค่าดังรูป

Shot at 2007-08-20

;D ลองดูนะครับ

tharachdx

Re: ขอความช่วยเหลือด่วน sf2 ไม่มีเสียง...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2007, 06:43:07 น. »
ทำตามรูปที่ท่าน อ.ภูม บอกนั่นแหละครับ.......

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2007, 08:09:22 น. »
ทำตามรูปที่ท่าน อ.ภูม บอกนั่นแหละครับ.......

แล้วเสียงออกหรือยังครับ ของผมจนป่านนี้มันก็ยังไม่ดังครับเลยต้องใช้ B9/3ไปก่อน
เพราะไม่ได้เน้นอะไรมาก แต่หาสาเหตุไม่เจอพอเปลี่ยนจะไปใช้ VSC เครื่องจะแฮ้งค์และรีบู๊ตใหม่
ของผู้ใหญ่เป็นแบบนี้หรือเปล่า.

tharachdx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2007, 08:21:06 น. »
แล้วเสียงออกหรือยังครับ ของผมจนป่านนี้มันก็ยังไม่ดังครับเลยต้องใช้ B9/3ไปก่อน
เพราะไม่ได้เน้นอะไรมาก แต่หาสาเหตุไม่เจอพอเปลี่ยนจะไปใช้ VSC เครื่องจะแฮ้งค์และรีบู๊ตใหม่
ของผู้ใหญ่เป็นแบบนี้หรือเปล่า.
ตอนนี้ไม่เป็นครับพี่ป๊อก ตอนแรกก็ไม่ดังครับ เลยเปลี่ยน OS ไปเอา XP จากแผ่น  QuickPC 96 มาเซตุ๊บ เครื่องผมใช้ได้ทั้ง SOB C-media และ SB0100 ในเครื่องเดียวกันลองแยกเสียงแล้วเล่นพร้อมกันได้ด้วย ลองลง Wingroove เข้าไปมันก็ดัง...... ส่วน NB ใช้ Chip Ess1869 เสียงก็ดังออกมาปกติครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2007, 12:56:50 น. »
???เหมือนท่านพี่ป๊อกว่านั่นแหละครับจนถึงป่านนี้แล้ว B9/4 ของผมเสียงยังไม่ออกเลยเลยใช้ B9/3 ไปพลางๆก่อนแล้วรอ B9/5 ออกมาเผื่อว่าอจจะใช้ได้ครับ ???
หรือว่าถึงขนาดต้องลง OS ใหม่เลยหรือเหมือนท่าผู้ใหญ่ว่ามา เดี๋ยวพี่ป๊อกลงใหม่ก่อนนะถ้าหากว่าเสียงออกแล้วอย่าลืมบอกกันบ้างเด้อครับ อิอิ  ??? ??? ;D

birthpiano

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2007, 14:37:53 น. »
ดีใจเหมือนถูกหวยเลย....

เสียงออกแล้วครับ คมใสชัดเจนดี (กับ sound onboard)

ต้องใช้ Xtreme 1.0.9.3 ถึงจะจัดการกับเจ้า SoundFont ตัวนี้ได้ อิ อิ อิ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน ที่เป็นห่วง และให้คำแนะนำครับ