ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอมีความรู้เรื่อง กลองไฟฟ้า บ้างคับ  (อ่าน 2186 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanfishing

• ระดับ 3
  • *
  • เพลงก็เหมือนออกซิเจน ถ้าคุณไม่มีออกซิเจนคุณก็ขาดอากาศหายใจ
ใครพอมีความรู้เรื่อง กลองไฟฟ้า บ้างคับ
« เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 11:37:53 น. »
อยากทราบว่ากลองไฟฟ้า ใช้ sensor แบบใดตรวจจับการตีคับ
แล้วผมสามารถใช้โปรแกรม sonar เป็นแหล่งกำเนิดเสียงกลองชุดได้หรือป่าวคับ โดยรับคำสั่งจาก คียบอรดหรือsensor   จากปกติที่รับ midi จาก โปรแกรมkaraoke 
ผมอยากทำให้คอมพิวเตอร์เป็นกลองไฟฟ้าคับโดยต่อ sensor ข้างนอก(รูปแบบเหมือนกลองไฟฟ้า) แทนคียบอรด
ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยน่ะคับ   

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ใครพอมีความรู้เรื่อง กลองไฟฟ้า บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:08:12 น. »
ใช้ไมค์ครับ เป็นตัวรับเสียง ชุดที่เขาทำขายสำเร็จจะเป็น ไมค์แบบ Piezzo ครับ เล็กๆแบนๆ คล้ายๆลำโพงใน นาฬิกาหรือเครื่องคิดเลขนั่นแหละครับผม

ส่วนเรื่องการเอาคอมมาแทนกลองไฟฟ้าทำได้ครับ

• ระดับ 3
  • *
  • เพลงก็เหมือนออกซิเจน ถ้าคุณไม่มีออกซิเจนคุณก็ขาดอากาศหายใจ
Re: ใครพอมีความรู้เรื่อง กลองไฟฟ้า บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:14:50 น. »
ใช้ไมค์ครับ เป็นตัวรับเสียง ชุดที่เขาทำขายสำเร็จจะเป็น ไมค์แบบ Piezzo ครับ เล็กๆแบนๆ คล้ายๆลำโพงใน นาฬิกาหรือเครื่องคิดเลขนั่นแหละครับผม

ส่วนเรื่องการเอาคอมมาแทนกลองไฟฟ้าทำได้ครับ
ถ้าผมต้องการ ใช้คอมพิวเตอรเป็นกลองไฟฟ้า  จะใช้ sensor ไมค์แบบ Piezzo หรือป่าวคับ แล้วใช่ยังไงคับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:30:34 น. »
ถ้าผมต้องการ ใช้คอมพิวเตอรเป็นกลองไฟฟ้า  จะใช้ sensor ไมค์แบบ Piezzo หรือป่าวคับ แล้วใช่ยังไงคับ

http://www.alesis.com/triggerio  ลองดูและทำความเข้าใจกับอุปกรณ์ตัวนี้ครับ ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 12:43:05 น. »
 :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 22:53:02 น. »
ท่านใด รู้จัก sensorแบบ Piezo  บ้างหรือป่าวคับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 23:12:36 น. »
ท่านใด รู้จัก sensorแบบ Piezo  บ้างหรือป่าวคับ

แหะๆ เดี๋ยวจะว่าผม ค้างๆคาๆ ครับ http://www.682drums.com/Piezo-Drum-Trigger-element-p-16154.html

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2011, 23:14:21 น. »
http://maizingrayz.com/drumkit.htm

ส่วนที่นี่เขาทำ แบบ DIY ครับ เชิญทัศนาครับ