ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็ต2ซาวด์การ์ดมีเสียงกวน  (อ่าน 1603 ครั้ง)

bongscore

• บุคคลทั่วไป
เซ็ต2ซาวด์การ์ดมีเสียงกวน
« เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2008, 17:33:54 น. »
ผมใช้ ออดิจี้7.1(ตัวที่มือกลองชอบหนี) แล้วลง Extream1.9 เซ็ตเสียงดนตรีให้ออกแต่ละช่องไปปรับที่มิกเซอร์ ก็เล่นได้ปกติ แต่เมื่อต้องการเพิ่มช่องสัญญาณผมจึงไป Enable ซาวด์ออนบอร์ด AC97 5.1 แชนเนล วินโดส์ก็มองเห็นเป็น2ซาวด์การ์ดแล้ว ทดลองเปิด Extream เซ็ตกลองทอมให้ออกทางออนบอร์ดคู่หน้า มันก็ออกตรงทุกอย่าง แล้วปัญหามันก็เกิด สักพักจะมีเสียงซ่ากวนมาเป็นระยะๆแล้วก็หนักขึ้นเรื่อยๆจนเสียงซ่าเท่ากับเสียงดนตรี แล้วเครื่องดนตรีก็เริ่มเล่นไม่พร้อมกันแล้วครับ(สงสัยไม่เคยซ้อมวง)หลังจากนั้นก็ฟังไม่ออกว่าเป็นเพลงแล้วครับ ขอให้ทุกท่านช่วยวิเคราะห์หรือบอกสาเหตุให้หน่อยนะครับขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ปล.อ่านแล้วเข้าใจไม๊ครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: เซ็ต2ซาวด์การ์ดมีเสียงกวน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2008, 17:57:53 น. »
เป็นที่ Mainboard บางรุ่นครับ
ถ้าเป็น Xtreme v2.0 ลองปรับ Latency ที่ SoundFont Options ครับปรับให้ต่ำกว่า 100

bongscore

• บุคคลทั่วไป
Re: เซ็ต2ซาวด์การ์ดมีเสียงกวน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2008, 13:05:50 น. »
เป็น Extream1.9 เซ็ตไม่ได้หรือครับ งั้นเดี๋ยวเก็บตังค์แป๊บจะได้สั่ง2.0ซะเลย ขอบคุณมากครับ