ผู้เขียน หัวข้อ: หาคนซ่อมซาวการ์ด Forcusrite  (อ่าน 2998 ครั้ง)

bossanarak

• บุคคลทั่วไป
หาคนซ่อมซาวการ์ด Forcusrite
« เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2011, 18:18:02 น. »
ซื้อ ซาวการ์ด Forcusrite Saffire  http://proplugin.com/focusrite-saffire.pro
มาจากร้านข้างต้นในราคา 2 หมื่นเมื่อสามปีก่อน พอดีไม่ค่อยได้รับงาน 3 ปีออกไปไม่เกิน 5 งาน นอกนั้นเราก็ฟัง ร้องเล่นอยู่ที่บ้าน
ใช้แยกไลน์บ้าง ไม่แยกบ้าง เพราะเราใช้ xtreme + soundfront อยู่แล้ว
ระบบเรามีการลงดินอยุ่ แต่ก็ ไม่ลึกมาก (ความต่างศักย์ขากราวด์ไม่ถึง 0 แต่ก็ไม่เกิน 5 v เพราะบ้านอยู่ใกล้แม่น้ำ)
อาจมีไฟตกบ้างเล็กน้อยตามภาษาบ้านนอก วันหนึ่งเอาไปออกงานญาติ ไม่ได้ตังซักบาท กลับมาคอมมองไม่เห็นซาวด์ซะงั้น
เราก็ยกไปร้านคอม ลองกับคอมหลายเครื่อง ลงวินโดวส์หลายครั้งก็ไม่ได้ เป็นที่สายเป็นแน่แท้ ซื้อสายมาเปลี่ยนก็ไม่หาย
บ้านเราอยู่พิจิตรก็จัดการติดต่อร้านดังกล่างทาง FaceBook ว่าทำไงดี เค้าแนะนำให้เอาเครื่องไปที่้ร้าน
เราจะส่งขนส่งก็กลัวของเสียหาย เราจึงไปที่ร้านเองกับมือ (ค่ารถจากพิจิตรมิใช่น้อยๆ)
ช่างเช็คได้ซัก 15 นาทีเห็นจะได้บอกเราว่า เสีย ซื้อใหม่เถอะ เด๋วนี้ราคาไม่เท่าไหร่ (รุ่นนี้มันลดมาเหลือ 16000)
ใจเสียสุดๆ ออกงานเต็มที่เหลือกำไรพันกว่าบาท ลงทุนซื้อซาวการ์ดราคาแพงก็ไม่ได้หวังอัพราคา เพียงแต่จะได้เสียงที่ดีสมใจ ใช้งานไม่กี่งานก็พังซะแล้ว (ประกัน 1 ปี)
เราก็ถามว่าซ่อมไม่ได้เลยหรือ พนักงานทางร้านตอบว่า ส่งซ่อมให้ได้นะ ไม่ต่ำกว่าสามเดือน ถ้ารีบใช้ก็ซื้อใหม่เถอะ
เราก็บอกว่ายังใช้ไม่คุ้มเลยครับ(ทำเสียงเสียใจ) เค้าก็ตอบง่ายๆว่า ก็ตามอายุมันแหละครับ ประกัน 1 ปี พระเจ้า (ตอนซื้อไม่บอกข้าพเจ้าล่ะ ข้าพเจ้าจะได้เลิกคิดซื้อ)
เราก็บอกเค้าว่าส่งซ่อมเถอะครับลองดู เค้าก็บอกซ่อมก็ต้องเปลี่ยนยกบอร์ด 6-7000 แหละซื้อใหม่ไม่ดีกว่าหรอ เราก็คิดในใจเชี่ยกูรู้ซื้อใหม่ดีกว่าอยู่แล้ว แล้วกูจะเอาตั้งจากไหนว่ะ
ก็ยืนยันว่าจะส่งซ่อมแล้วเราก็ทิ้งเบอร์ไว้ จากที่มีแผนการจะยกเครื่องแจ็คกับสเปคคอนเป็น neutrik แล้วใช้สายลำโพงดีๆ ซื้อ wirrless sure แท้ๆไว้ใช้ซักตัว คงตัองชลอไว้ก่อน ด้วยซาวการ์ดอายุหมุดก่อนวัยอันควร
มีใครรู้จักคนซ่อมซาวการ์ดแบบนี้ได้ไหมครับ เป็นพอร์ทไฟไวร์นะครับ (เผื่อว่ามันต้องยกบอร์ดจะได้ลองเอามาซ่อมก่อน)
ถ้าใครรู้จักช่วยส่งอีเมลข้อมูลให้ผมด้วยเถอะนะครับ
หรือจะแนะนำซาวด์แยก อย่างน้ิอย 4 line ที่ราคาประมาณ 6000 - 10000 ไว้ก็ได้นะครับ คงไม่มีตังซื้อรุ่นเดิมมาใช้แค่สามปีอีก
ยี่ห้อไหนที่ทน บริการดีๆ ซ่อมได้ง่าย แนะนำทีครับบบบ
ขออภัยหากกระทบกระทั่งผู้ใดนะครับ แต่ยืนยันได้ว่าเจอเช่นนี้จริงๆครับ

sc52.139@gmail.com

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: หาคนซ่อมซาวการ์ด Forcusrite
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2011, 19:10:36 น. »
ไม่น่าจะเสียง่ายขนาดนั้นนะครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: หาคนซ่อมซาวการ์ด Forcusrite
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2011, 22:53:58 น. »
โห ราคาเกือบเท่าๆ MOTU เสียงจะเป็นอย่างไรนะ
ไม่ทราบว่ารุ่นเดียวกันไหม และขายหรือยัง ราคา 7500

http://www.thaisecondhand.com/product/9755582/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2focusritesaffire/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม 2011, 17:01:20 น. โดย เสธ.รุณ »

bossanarak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2011, 10:38:06 น. »
โห ราคาเกือบเท่าๆ MUTU เสียงจะเป็นอย่างไรนะ
ไม่ทราบว่ารุ่นเดียวกันไหม และขายหรือยัง ราคา 7500

http://www.thaisecondhand.com/product/9755582/%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2focusritesaffire/
เสียงใส หนานุ่มนวลมากครับ คือตอนที่ซื้อมาเสียงที่ได้มันคุ้มราคามากเลยครับ
ส่วนรุ่นเดียวกันไม๊นี่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะ saffire มีรุ่นย่อยหลายรุ่นครับ
แต่ของผมรุ่นตาม link นะครับ ราคาตอนนี้มือใหม่ก็ 16500 ถ้าเป็นน้องๆตัวนี้ก็มีหลายรุ่นอยู่ตั้งแต่หมื่นต้นๆถึงครึ่งหมื่น
ผมยังไม่ได้ขายนะครับ ส่งซ่อมอยู่ครับ ภาวนาว่ามันจะซ่อมได้ รอฟังข่าวอยู่ครับ เค้าบอกว่าประมาณ 3 เดือนนะครับ
ประเด็นคือเค้าบอกว่าถ้าซ่อมอาจต้องยกบอร์ด ก็เลยหาคนซ่อมข้างในนะครับ ถ้าผมได้คืนมาแล้วเด๋วจะลองแกะให้ดูแล้วกันครับ ไหนๆก็หมดประกันแล้ว

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2011, 13:02:04 น. »
Sound Card  รุ่นนี้น่าจะเป็นแบบ  Firewire  ไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้นหรอกนะครับ
ถ้ามันไม่ทำงานส่วนที่เสีย  มักจะมาจาก  พอร์ต  Firewire ที่อยู่บนเมนบอร์ด
และพาให้อุปกรณ์เชื่อมต่อเสียหายไปด้วย
กล้องวีดีโอราคาหลายแสนบาท  เจ๊งเพราะพอร์ต ตัวนี้ละครับ  รวมกับอุปกรณ์ตัวอื่นเกือบ  ห้าแสน
นี่ขนาดใช้เมนบอร์ด  ASUS  รุ่น  Workstation  โดยเฉพาะนะ
การใช้งานอุปกรณ์บางอย่าง  ในบางครั้งต้องเข้าใจมันด้วย  ไม่งั้นพังขึ้นมาก็เสียดายแย่
และระบบไฟก็สำคัญไม่น้อย

ลองเอาการ์ดมาทดสอบกับเครื่องคอมที่มีพอร์ต  Firewire  ที่ชัวร์ว่าไม่เสียดูก่อน
Sound Card  อาจใช้งานได้ก็อาจจะเป็นได้   ผมไม่ค่อยเชื่อช่างที่บริษัทสักเท่าไรนะครับ

ที่ให้ชัวร์เป็นเลิศ  คือตอนได้  ซาวด์การ์ดมาใหม่ๆ  ผมจะซื้อ  การ์ด  Firewire  ระดับมารตฐานดีๆ 
เป็น  PCI  แยกมาใช้งานตะหาก  จะไม่ใช้ที่มีในเมนบอร์ด

bossanarak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2011, 20:14:18 น. »
ขอบคุณพี่มากครับ แต่ผม ลองกับคอมหลายเครื่องแล้วครับ คงจะเป็นที่ซาวการ์ดนะครับ
ยังไงถ้าที่บริษัทซ่อมไม่ได้จริงๆผมติดต่อพี่ได้ไหมครับ ทางอีเมลก็ได้นะครับ

bossanarak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2011, 23:56:35 น. »
ซ่อมได้แล้วครับ ส่งศูนย์เสียไป 3800 หนาวเลยครับ ไม่โทมาเช็คก่อนด้วยว่าเราจะซ่อมรึเปล่า เราอุตส่่าบอกไปว่าถ้าซ่อมแพงช่วยโทรมาถามก่อนนะครับ
ร้านนี้ คงไม่ได้เจอกันอีก อุตสาห์อุดหนุนของมาตั้งหลายชิ้น หมดเงินไปหลายหมื่นกับร้านนี้ พอกันทีครับ