ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฟังเสียง  (อ่าน 1915 ครั้ง)

bongscore

• บุคคลทั่วไป
อยากฟังเสียง
« เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 16:38:03 น. »
ผมได้โหลด sf ของคุณหนุ่มเมืองน่านมาฟังครับ จากการทดลองฟังหลายๆเพลงขอชมว่าเสียงไพเราะมาก โดยมีชุดกลองรองรับได้ทุกๆสไตน์เพลง แต่ก็มีบางชนิดของกลองที่ผมไม่รู้จะทดสอบกับเพลงอะไร(ไม่ค่อยรู้จักชื่อเพลงมากนัก)จึงขอสอบถามท่านผู้รู้วานบอกชื่อเพลงซักชนิดละ 2-3 เพลงหน่อยครับ
1) Preset ID: 24 :Electronic มีเพลงอะไรบ้างครับ
2) Preset ID: 26 :Dance มีเพลงอะไรบ้างครับ
3) Preset ID: 30 :TR-909 มีเพลงอะไรบ้างครับ
4) Preset ID: 40 :Brush มีเพลงอะไรบ้างครับ
5) Preset ID: 48 :Orchestra มีเพลงอะไรบ้างครับ
อาจจะดูว่าไร้สาระ แต่ผมคิดว่าท่านหนุ่มเมืองน่านคงไม่ใส่เอาไว้ให้มันดูเยอะๆเข้าไว้เป็นแน่ครับ กรุณาช่วยตอบคำถามสำหรับผู้ที่ต้องการรู้จักเพลงแต่ละสไตน์ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
Re: อยากฟังเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 17:44:27 น. »
ใช่ครับผมก็อยากทราบเหมือนกันครับ
ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 20:12:48 น. »
ผมก็เคยคิด และสงสัยเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้ถาม เลยคิดว่า
- คงทำไว้เพื่อเป็นมาตรฐาน หากมีเพลงที่เล่นกับดนตรีชนิดนี้  (ไม่แน่ใจเหมือนกัน)   ???

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2008, 20:28:25 น. »
ตามนั้นแหละครับ

ใส่ไว้เพื่อเป็นมาตรฐาน ชุดไหนสำคัญน้อย เสียงก็ธรรมดาไป ชุดไหนสำคัญมาก เสียงก็จะเน้นหน่อย

ไม่ใส่ไป เดี๋ยวพวกที่เคยใช้ SM จะค่อนแคะเอา >:D

bongscore

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2008, 10:11:21 น. »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ตอนนี้หาได้ 1 เพลง คือเปิดใจสาวแต เป็นกลองElectronic แต่ฟังดูแล้ว เมื่อเทียบกับกลองมาตรฐาน  อย่างหลังยังจะมันส์กว่าอีกนะ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2008, 12:04:14 น. »
ผมได้โหลด sf ของคุณหนุ่มเมืองน่านมาฟังครับ จากการทดลองฟังหลายๆเพลงขอชมว่าเสียงไพเราะมาก โดยมีชุดกลองรองรับได้ทุกๆสไตน์เพลง แต่ก็มีบางชนิดของกลองที่ผมไม่รู้จะทดสอบกับเพลงอะไร(ไม่ค่อยรู้จักชื่อเพลงมากนัก)จึงขอสอบถามท่านผู้รู้วานบอกชื่อเพลงซักชนิดละ 2-3 เพลงหน่อยครับ
1) Preset ID: 24 :Electronic มีเพลงอะไรบ้างครับ  ลอง go-go-go ดูครับ
2) Preset ID: 26 :Dance มีเพลงอะไรบ้างครับ ไม่รู้ครับ
เพิ่มเติมให้ครับ            16 . Power สวนมาจะลองกับเพลงของ คุณ อัสนี I Love You ครับ
3) Preset ID: 30 :TR-909 มีเพลงอะไรบ้างครับ  ลอง คนเผาถ่าน และ แม้ว่า ดูครับ
4) Preset ID: 40 :Brush มีเพลงอะไรบ้างครับ ส่วนมากจะเป็นเพลงของ  คุณสุเทพ ของหาดูครับ
5) Preset ID: 48 :Orchestra มีเพลงอะไรบ้างครับ เอาไว้ใช้ร่วมกับบ้างเพลง แต่มีน้อยที่จะให้ทดสอบ
อาจจะดูว่าไร้สาระ แต่ผมคิดว่าท่านหนุ่มเมืองน่านคงไม่ใส่เอาไว้ให้มันดูเยอะๆเข้าไว้เป็นแน่ครับ กรุณาช่วยตอบคำถามสำหรับผู้ที่ต้องการรู้จักเพลงแต่ละสไตน์ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

หากทำตามชุดกลองนี้ได้หมด จะทำให้เพลงๆนั้น เล่นได้ถูกต้องตามที่ คนทำ midi ทำไว้ครับ
และเสียงดนตรีจะครบ มากกว่าใช้กลองชุดเดียว ครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2008, 20:27:54 น. »
 ;D ;D งั้นขอแอบเอาไป เบิ่งซะหน่อยครับ อิอิ  ;D ;D