ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ทำ SOUNDFONT ช่วยเหลือด้วยครับ  (อ่าน 1307 ครั้ง)

ออฟไลน์ บ่าวขี่เหล่า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84F (MP) <<พังไปแล้ว 768E19E1 (MP)
ท่านที่ทำ SOUNDFONT ช่วยเหลือด้วยครับ
« เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2008, 14:13:49 น. »
ปัญหามันคือว่า ผมทำ SOUNDFONTและเอาเสียงเครื่องดนตรีบางชิ้นจาก SOUNDFONT ของหลายๆท่านมาเสริมทำเป็นตัวใหม่ขึ้นมาและแก้บางตัว แต่ตัวเสียงเบส และเสียงกลองผมทำเอง มีทั้ง 2CH และ6CH แต่มันมีปัญหาที่ตัว 2CH ครับเสียงสะแนร์มันออกแค่ข้างเดียวคือ CH L อีกข้างเสียงเครื่องดนตรีออกครบหมดยกเว้นแต่เสียงสะแนร์คือเสียงดนตรีออกครบทั้งสองข้างยกเว้นแต่สะแนร์เสียงออกข้างเดียว ผมเอาไปใช้กับมิกส์ที่ ช่องมันเป็น MONO ไม่มีปัญหาอะไรครับแต่ถ้าเป็นมิกส์ที่ ช่องเสียบมันแยกสัญญานเสียง L-R Stereo ละก็เรื่องใหญ่เลยครับท่านลองนึกเอาดูว่าเสียงจะออกมาเป็นยังไงครับ ตัว 6CH ไม่มีปัญหาอะไรออกครบปรติ แต่ตัว 2CH สะแนร์มันดันแยกออกที่ CH L เหมือนตัว 6CH ผมพยายามแก้อย่างไรก็ไม่หายอีกทั้งโปรแกรมที่ผมใช้ทำผมก็ใช้ไม่ค่อยเป็นซะด้วยครับคือเอามาแบบไม่รู้อะไรเลยแต่มาลองผิดลองถูกกันและลองเปิดเว็ปหาข้อมูลดูเอาคือผมเริ่มทำจาก"ศูนย์"มาเลยครับไม่รู้อะไรเลย โปรแกรมที่ผมใช้ทำอยู่ มีตัว Viena เป็นตัวหลักๆ และพวก Extreme Sample Converter 3.5.3 และ Awave Studio กับ SOUNDFONTLIBRARIAN มาช่วยเสริมครับ และท่านที่มีคู่มือโปรแกรมหรือวิธีใช้โปรแกรมเหล่านี้ช่วยโพรสให้ด้วยครับ

ขอความกรุณาจากท่านที่ทำ SOUNDFONT ทุกท่านช่วยให้ความช่วยเหลือด้วยครับ  ถ้าสำเร็จ 100%แล้วจะนำมาให้ทุกท่านทดลองใช้ดูแล้วพิจารณาให้ด้วยครับ  (ADSl เล้าเตอร์พังเลยมาใช้เน็ตมือถือแทน )

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ บ่าวขี่เหล่า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84F (MP) <<พังไปแล้ว 768E19E1 (MP)
Re: ท่านที่ทำ SOUNDFONT ช่วยเหลือด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2008, 14:20:08 น. »

ขอเพิ่มเติมครับ ตัว 38-100 (L)
38-100(R)
38-127 (L)
38-127 (R)
สี่ตัวนี้เสียงมันออกมาที่ CH L อย่างเดียวส่วนเสียง Snare ลองในตัวโปรแกรมทำมันออก 2 ข้าง แต่ใช้จริง ออกข้างเดียวครับ