ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง  (อ่าน 78102 ครั้ง)

ออฟไลน์ spm150

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#8CABD2E8 (ปีอกมิวสิคโปร)
อืม  สรุปแล้วที่ผมอ่านของทุกท่านที่เล่าประสบการณ์ผ่านมา  สรุป  ไม่ต้องกลับเฟส  เสียงที่ออกมาจะดีที่สุดใช่ไหม   ตามหลักวิชาการด้านอีเลคทรอนิกส์  อะไรที่มันผิดแปลก  ฝืน  ไม่ถูกต้อง  ย่อมมีผลกระทบใช่ไหมครับ  เอา  +  ไปเข้ากลับ  -  ได้ยังไง  ก็เขากำหนดมาแล้วต้องทำหรือปฏิบัติตามหลักวิชาการ  เนาะ  อิอิอิอิ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ท่านอิ๋ว มิวสิคครับ...ผมเคยกลับขั้วที่สายลำโพงสปีคคอนด้านตรงข้อต่อกับเพาเวอร์ ลองดูแล้วเสียงก็ยังเหมือนเดิม...ก็เลยขอลองอีกทีโดยเปิดตูดตู้ลำโพง กลับสายลำโพงตรงดอกลำโพงแล้วลองดูใหม่
โดยให้สายลำโพงเป็นเฟตปกติ  ทีนี้มาหมดเลยทั้งความนิ่มเมื่อเปิดเบา...หนักแน่นเมื่อเปิดดัง ผมลองแค่ข้างละ 2ตู้  ข้างละ 4 ยังไม่ได้ลอง ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเหตุใด..
ไม่ทราบว่าท่านกลับเฟตแบบไหนครับ

ลองแบบกลับเฟสเฉพาะด้านเดียวหรือยังครับ  เช่น...ตู้ที่อยู่ฝั่งงซ้ายกลับ  แต่ฝั่งขวาไม่กลับ....

ลองหลายๆแบบครับ.... :thank1:

ออฟไลน์ อิ๋ว มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • No. 77E2C6F2
หาบทสรุปให้ได้ก่อนครับ ก่อนจะเปลี่ยนตู้ เดี๋ยวผมต้องลองหลายๆรูปแบบบ้างแล้วครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม :thank1: :thank2:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองพญานาค

• ระดับ 4
  • *
  • 87614E34,878CD0E5,1E004C15[เด็กชายเคยโสด]
ทำไมกดปุ่ม บริด ไฟแสดงสถานะว่าเป็นบริด แล้วเสียงมันไม่พุ่งเลยดังแต่ข้างหลังตู้ พอกดบริดออก กลับดังพุ่งไกล หนักแน่น กระเดื่องออกเป็นลูก ผมอยากให้พอกดปุ่มบริดแล้วให้มันพุ่งไกล กลับ สายเฟสที่แอมด้านเดียว เหมือนที่พูดกันในบอร์ด ที่แอมป์ ก็ไม่ได้ ช่วยที

ออฟไลน์ addyanurak

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
ผมยังไม่เคยกดบริจด์..เพราะว่าเพาเวอร์กำลังถึง..เลยไม่รู้สาเหตุ..ท่านผู้รู้ช่วยตอบน้องเขาด้วย..ขอบคุณครับ

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
ตู้เทอร์โบ  สมัยนั้นน่าจะเจอที่วงของ เจมส์  เรืองศักดิ์  ลอยชูศักดิ์ ใช้อยู่บ่อยๆ

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
รุ่นเก่าเนาะ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
ใช้ดอก ชาเลนเจอร์ 1200 วัตต์ ครับ เพาเวอร์   FS-9000  A&J   ของแท้แน่นอน /และลองกับ ทาฟ I-6000  ก็เป็นคือกันครับผม :thank1:
            แต่ถ้าหันตูดออกแบบน้านพว่า ไม่อยากคิดเลย มันเสียวๆไงไม่รู้ครับกลัวโดนแยงตูดครับผม
น๊อตยึดลำโพงพวกนี้ก็มีส่วน.....
แน่นไม่พอก็มีปัญหา... ;D ;D ;D

• ระดับ 3
  • *
ลองดูหลายๆแบบครับ..ปัญหาอาจจะอยู่ที่ปริมาตรของตู้...ตู้แต่ละใบทำมาจากหลายๆโรงงาน
  ขนาดอาจจะเป็นตัวแปรครับ..ของผมทำมาจากโรงงานของท่านฉัตรชัย  ทอมมี่ สันป่าตอง รับประกันคุณภาพได้ชัวร์ครับ

• ระดับ 3
  • *
หลังจากกลับเฟตปกติแล้ว...เทอโบร์ก็คือเทอโบร์.....นุ่มนวล  หนักแน่น  พุ่งทะยานไกล  ลองฟังและทดสอบดูนะครับ...ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
หลังจากกลับเฟตปกติแล้ว...เทอโบร์ก็คือเทอโบร์.....นุ่มนวล  หนักแน่น  พุ่งทะยานไกล  ลองฟังและทดสอบดูนะครับ...ไม่ผิดหวัง
:th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

• ระดับ 3
  • *
ขอเสียงสมาชิกเทอโบว์...หน่อยครับ...เสียงดี...มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ...ชี้แจงกับหน่อย

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ขอเสียงสมาชิกเทอโบว์...หน่อยครับ...เสียงดี...มีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ...ชี้แจงกับหน่อย

กลับมาเมื่อตะกี้

แน่น นิ่ม อิ่ม กระชับ เก็บตัวเร็ว

ฝีมือเทอร์โบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2012, 23:00:49 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

yadongsound

วันเสาร์นี้จะยกเทอร์โบ เข้าไปเล่นในบาร์ฝรั่ง ;D

• ระดับ 3
  • *
เทอโบว์ก็คือเทอโบว์....ครับ  ท่านใดยังไม่เคยสัมผัสเชิญพิสูจน์ได้เลยครับ.....รับลองไม่ผิดหวัง....ซวดๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ออูอู

• ระดับ 3
  • *
  • 9654E458
Re: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 22:49:28 น. »
ผมก็ใช้เทอร์โบอยู่เหมือนกัน ใช้ออยู่ข้างละ4ใบ ใช้ดอก sd18 (เก่า) ใช้แอมป์ soundstandard CA20 ใช้ขับข้างละ 2ดอก แต่ต่อตู้แบบปกติไม่กลับเฟต ถ้าจะกลับเฟตจะกลับจากคลอสได้หรือเปล่าหรือต้องกลับจากตู้อย่างเดียว ผมใช้คลอส BSS  FDS 360 มีปุ่มกดกลับเฟสด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 22:59:08 น. โดย rut-2510 »

• ระดับ 3
  • *
กลับที่ BSS ก๊ได้ครับ...ฟังดูแล้วเสียงห่างกันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ ครูป๊อป เทคนิค

• ระดับ 3
  • *
  • ตัว1-8C09BEC6ท่านวิทยา ตัว2-12352025ท่านมิตรแท้ลพ.
ผมก็ใช้อยู่ครับ ของเจ้าบ้านข้างละ 3 ตู้ ใช้มอสเฟส 1600 W ขับ ลองไปกลับเฟสในตู้ดู โอ้ พระเจ้า สุดยอดจริงๆๆ :D :D :th2:

ออฟไลน์ ออูอู

• ระดับ 3
  • *
  • 9654E458
การกลับที่BSSกลับโดยกดที่ปุ่มหรือใช้หมุ่นที่วอลลุ่มกลับเฟตดีครับ :thank1:

yadongsound

เทอร์โบ สโลแกน     หนักหน่อยแต่อร่อยจุกอก

dong007

ผมไม่แน่ใจว่าผมไม่รู้หรือว่าฉลาดน้อยก็ไม่ทราบ..คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นคนรักชอบเครื่องเสียงมานานมากแล้ว
แต่ไม่มีโอกาสที่จะเป็นเจ้าของได้แต่ฟังของคนอื่นเขา  ชีวิตผมเกี่ยวข้องกับเครื่องเสียงมาตลอด
เพราะว่าผมมีอาชีพรองเป็นนักร้องนักดนตรีนอกจากรับราชการแล้ว สิบกว่าปีที่ผ่านมานี้พอมีเงินเหลือเก็บบ้าง
ก็เลยซื้อเครื่องเสียงเป็นของตนเองเริ่มจากชุดเล็กๆข้างละเซทจนปัจจุบันมีข้างละ ๔ เซทลงทุนไปมากพอควร

นี่ไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญ เกี่ยวกับหัวข้อในวันนี้ แต่ปัญหามันมีอยู่ว่าลำโพงซับเบสที่ผมใช้อยู่เสียงของมันไม่ค่อยถูกใจผม
ทั้งๆที่หลายคนเขาใช้อยู่ต่างชื่นชมมันว่าเสียงดี คนทำขายทำส่งขายไม่ทันเพราะว่ามีคนชอบใช้มากเหลือเกิน
 แต่ว่าของผมก็ซื้อมาจากเขาเหมือนกัน ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ จากร้านทอมมี่ของคุณฉัตรชัยสันป่าตอง เชียงใหม่

สองสามเดือนที่ผ่านมาผมเข้าเว็ปดูสูตรตู้ลำโพงซับ ดูที่สมาชิกวิจารณ์กันเกือบทุกวันเพื่อจะเอาเจ้าเทอร์โบอันเป็นที่รักของผม
ไปแลกเปลี่ยนหรือขายแล้วซื้อตัวใหม่มาใช้ ถึงตอนนี้อาจจะมีสมาชิกหลายท่านสงสัยว่าเครื่องปรุงคุณ
เพาเวอร์คุณเสียงห่วยหรือเปล่าเลยทำให้ลำโพงเสียงดีๆกลับห่วยไปด้วย

ผมก็ขอบอกสมาชิกทั้งหลายว่า เครื่องปรุงที่ผมใช้อยู่มี มิกซ์ SPIRIT LIVE4/2 อีคิว KLARK-TEKNIK DN360
ครอส BSS FDS-310
 คอลโทลเลอร์ BOSE รุ่นฮาร์ฟแร็ค
เพาเวอร์เสียงกลางใช้  CERWIN-VEGA CV2800 ขับซับ

ใช้ CERWIN-VEGA CV5000
และซาวด์ ESI 1808 สำหรับลำโพง กลาง แหลม ใช้ BOSE 802 II 4 ตู้ 

ซับเบส ใช้ เทอร์โบ ดอก P.AUDIO รุ่น PRO ACE 18 นิ้ว จำนวน 8ตู้  เวลาที่ผมเปิดเล่น เสียงหลังตู้ดังเพราะมาก
แต่เมื่อเดินมาหน้าตู้เสียงมันกลับแห้งๆไม่นุ่มเหมือนหลังตู้

เปิดดูในเว็ปทีสมาชิกวิจารณ์กัน ถ้าเป็นเทอร์โบต้องกลับเฟต ผมก็ลองกลับเฟตจาก BSS ดู ก็ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง
 ลองกลับสายลำโพงที่สปีคคอนก็ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

บังเอิญผมเข้าไปดูในเว็ปไปเจอกับร้านที่ทำลำโพงขายอยู่ใกล้ๆกับบ้านที่ผมอาศัยอยู่ก็เลยโทรไปถามเขาเพื่อขอแลกลำโพง
 กับสูตรที่เขาทำขาย แต่เขาก็อธิบายให้ผมฟังว่าสูตรเทอร์โบเขาก็ทำแต่ว่าทุกตู้เขาจะกลับเฟตมาเรียบร้อยแล้ว

ก็หมายความว่าเขาจะต่อ + เป็น - ผมก็มาเปิดตูดลำโพงตู้เทอร์โบทุกตู้ออกแล้วใช้ถ่านไฟฉายเช็คดู
ปรากฎว่าทุกตู้กรวยกระดาษหุบเข้าก็แสดงว่ากลับเฟตแล้ว ทุกตู้เขาต่อสายแดงเข้าบวก ดำเข้าลบ
 แสดงเขาคงกลับสายที่สปีคคอนหลังตู้ ผมก็เลยกลับเสียใหม่คือเอาแดงเข้าลบ ดำเข้าบวก สรุปก็คือ ไม่ได้กลับเฟตแล้ว

เสร็จแล้วก็ปิดตู้เข้าที่เดิมพร้อมลองเสียง เมื่อวานนี้ได้โอกาสมีเวลาก็เลยยกมาลอง 4 ตู้พอเปิดเครื่องเสร็จ ลองเปิด CD เพลงเก่าๆฟังดู
 โอว..แม่เจ้าเสียงเบสมันมาจาไหนก็ไม่รู้กระจกบ้านผมเสียงดังสนั่นทั้งๆที่ผมเปิดแค่นิดเดียวเอง

ทุกครั้งเปิดจะเปิดจนไฟแดงที่เพาเวอร์ขึ้นยังไม่ค่อยดังเท่าไหร่แต่เมื่อวานนี้เปิดไฟขึ้นแค่ 2ขีด ดังเหมือนคลื่นสึนามิเลย(เว่อไปเปล่า)
แต่ว่ามันดังมากกว่าเดิมจริงๆ เบสลอยมาเป็นลูกๆ ยิ่งเดินห่างออกไปสัก 30-40เมตร

เสียงยิ่งแน่น เวลาเบาเสียง เบสก็นิ่ม พอลองคาราโอเกะกระเดื่องมาเป็นลูกๆเลย เมื่อก่อนเวลาใครพูดถึงเทอร์โบ ผมจะยี้
 แต่เวลานี้เดี๋ยวนี้ผมรักเทอร์โบแล้วครับ

ขอบคุณ ท่านฉัตรชัย ที่แนะนำให้ผมใช้เทอร์โบครับ ผมไม่แน่ใจว่าทุกท่านที่ใช้เทอร์โบมีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า
 แต่ถ้ามีลองกลับสายอย่างผมดูซิครับแล้วท่านจะพบว่าสวรรค์นี้มีจริง แต่ที่แน่ๆตอนนี้ผมกลับเฟตที่ BSS ได้แล้วครับ
 ลองกด REV ที่ BSS ดูเสียงต่างกันราวฟ้ากับดินครับท่าน ขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านจนจบ
ขอให้โชคดีมีความสุขกับเครื่องเสียงทุกท่านนะครับ....

ขออนุญาตนะครับท่าน อ่านแล้วตาลายเลยขอจัดข้อความใหม่
ให้รู้ว่ารายละเอียดเล็กๆน้อยเราก็ต้องใส่ใจ เพราะมันเป็นพื้นฐานครับ

nakonchai

ผมก็ใช้เทอร์โบ ครับ  เรื่องของเฟสลำโพง ผมอยากบอกว่า ก็คล้ายๆกับการพายเรือครับ ถ้าพายคนเดียวหรือใช้ลำโพงดอกเดียวไม่มีปัญหา เพราะมันไปทางเดียวอยู่แล้ว แต่ถ้ามี2ตู้หรือ 2 คนขึ้นไปเมื่อไหร่ ถ้าพายไปในทางเดียวกันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าคนหนึ่งพายไปทางอีกคนพายไปอีกทาง แบบว่าหันหลังใส่กัน ผมว่าไม่ไปไหนหรอก หรือไม่เรือก็ขาดครึ่ง เปรียบเสมือนว่าเปิดเพาเวอร์เต็มที่จนเครื่องจะพัง เสียงที่ออกมา แทบไม่มี เพราะเสียงเฟส +กับเสียงเฟส - มันหักล้างกันพอดี แต่ถ้าพายไปในทางเดียวกันก็เปรียบเหมือนการเสริมกำลังช่วยกัน ช่วงบวกก็เป็น ++ ช่วงลบก็เป็น --

yadongsound

ผมก็ใช้เทอร์โบ ครับ  เรื่องของเฟสลำโพง ผมอยากบอกว่า ก็คล้ายๆกับการพายเรือครับ ถ้าพายคนเดียวหรือใช้ลำโพงดอกเดียวไม่มีปัญหา เพราะมันไปทางเดียวอยู่แล้ว แต่ถ้ามี2ตู้หรือ 2 คนขึ้นไปเมื่อไหร่ ถ้าพายไปในทางเดียวกันก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าคนหนึ่งพายไปทางอีกคนพายไปอีกทาง แบบว่าหันหลังใส่กัน ผมว่าไม่ไปไหนหรอก หรือไม่เรือก็ขาดครึ่ง เปรียบเสมือนว่าเปิดเพาเวอร์เต็มที่จนเครื่องจะพัง เสียงที่ออกมา แทบไม่มี เพราะเสียงเฟส +กับเสียงเฟส - มันหักล้างกันพอดี แต่ถ้าพายไปในทางเดียวกันก็เปรียบเหมือนการเสริมกำลังช่วยกัน ช่วงบวกก็เป็น ++ ช่วงลบก็เป็น --
เห็นควรด้วย  :happy:

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณมากสำหรับทุกความคิดเ็ห็น...เป็นประโยชน์ต่อมวลสมาชิกอย่างมาก...ขอให้ทุกท่านประสบผลสำเร็จในสิ่งที่ท่านกำลังทำอยู่นะครับ

ออฟไลน์ ตะวันสาดแสง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7FE53957 (MP)
ผมก็ใช้ ตู้เทอร์โบของทิกเกอร์ ข้างละ 2 ครับ
ลองกลับเอาสายลำโพงสีแดงบวก  ไปเข้าขั้วลบ สีดำ
ที่ดอกลำโพง เสียงออกดีกว่าเดิมมากเลยครับ
 ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 14:25:28 น. โดย ตะวันสาดแสง »