ผู้เขียน หัวข้อ: หลงทางกับเจ้าเทอร์โบมาเกือบ ๒ ปี เพิ่งพบทางออกเมื่อวานนี้เอง  (อ่าน 78063 ครั้ง)

ออฟไลน์ addyanurak

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
ใช้อย่างพอเพียง...สุดยอดครับท่าน

• ระดับ 3
  • *
  • 7486C897 ซื้อจาก ป๊อก มิวสิค
สาวกเทอร์โบ...ขอเสียงหน่อยครับ....

• ระดับ 3
  • *
มีปัญหาหรือไม่ประการใด...ช่วยชี้แจงหน่อยครับ...เพื่อประโยชน์ต่อมวลสมาชิก...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ก๊อก_ฐิติพร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.552F10E0 จากปู่ต๊อก
สาวกเทอร์โบ...ขอเสียงหน่อยครับ....

ผมอีกหนึ่งเสียงครับ :th2:

ออฟไลน์ อิ๋ว มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • No. 77E2C6F2
ผมก็ใช้อยู่ครับ เสียงไม่ไปข้างหน้าเลยครับ ด้านข้าง ด้านหลังตึ๊บดีครับ แต่ด้านหน้าเบสต์หายไปครึ่งครับ ไม่รู้ไปเที่ยวไหนกัน กลับขั้วก็แล้วครับ เหลือหันตูดออกครับ และหรือต้องเปลี่ยนตู้เลยมั้งครับ :thank1:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
ผมก็ใช้อยู่ครับ เสียงไม่ไปข้างหน้าเลยครับ ด้านข้าง ด้านหลังตึ๊บดีครับ แต่ด้านหน้าเบสต์หายไปครึ่งครับ ไม่รู้ไปเที่ยวไหนกัน กลับขั้วก็แล้วครับ เหลือหันตูดออกครับ และหรือต้องเปลี่ยนตู้เลยมั้งครับ :thank1:
ใช้ดอกอะไร....เพาเวอร์อะไรครับ ;D ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

็หันตูดออกเลยครับครู  แล้วดูซิ   จะออกหลังอีกหรือปล่าว

• ระดับ 3
  • *
ใช้ดอกอะไร....เพาเวอร์อะไรครับ ;D ;D
ใช้ดอก ชาเลนเจอร์ 1200 วัตต์ ครับ เพาเวอร์   FS-9000  A&J   ของแท้แน่นอน /และลองกับ ทาฟ I-6000  ก็เป็นคือกันครับผม :thank1:
            แต่ถ้าหันตูดออกแบบน้านพว่า ไม่อยากคิดเลย มันเสียวๆไงไม่รู้ครับกลัวโดนแยงตูดครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 14:36:46 น. โดย อิ๋ว มิวสิค »

• คณะก่อการ
ใช้ดอก ชาเลนเจอร์ 1200 วัตต์ ครับ เพาเวอร์   FS-9000  A&J   ของแท้แน่นอน /และลองกับ ทาฟ I-6000  ก็เป็นคือกันครับผม :thank1:
            แต่ถ้าหันตูดออกแบบน้านพว่า ไม่อยากคิดเลย มันเสียวๆไงไม่รู้ครับกลัวโดนแยงตูดครับผม

ถ้าไม่คิดว่ามันจะขี้เหล่  ลองหาไม้อัดสัก 20 มิล ตัดให้พอดีกับแผ่นหลัง ตีประกบอีกชั้น ลองดูครับ ถ้าดีบอกผมด้วย  จะเอามั่ง

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
ของผมทวินเทอร์โบเบิลตู้ละสองดอก ขนาด 110 * 80 * 80 ไม้อัด 20 มิลข้างหลัง 3 แผ่นซ้อน ข้างบน 2 แผ่น เสียงที่ได้หนักแน่นดีมากครับ แต่โคตรหนักต้องหาม 4 คน ตอนนี้อยากขายออกแล้วครับ  ;D ;D ;D :strom: :strom: :strom:

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
ผมตั้งเทอร์โบอยู่ในบ้านแล้วก็เปิดแบบนุ่มๆเบาๆ  ผมว่ามันก็โอเคนะ
หรือจะอัดแบบจุกอก ก็สุดยอดบักกล้วยเต้ท ;D

• คณะก่อการ
ผมตั้งเทอร์โบอยู่ในบ้านแล้วก็เปิดแบบนุ่มๆเบาๆ  ผมว่ามันก็โอเคนะ
หรือจะอัดแบบจุกอก ก็สุดยอดบักกล้วยเต้ท ;D

เบสเทอร์โบ  เป็นเบสที่มีเสียงเฉพาะตัวครับ  หาได้ยากจากตัวอื่น แน่น กระชับ เก็บตัวเร็ว  แต่อาจไม่ดังถล่มทลาย

ถ้าจะให้แน่นๆ  ต้องใช้หลายๆใบครับ  ถ้าได้ปริมาณพอจะดันมวลอากาศได้     จุกแน่นอ๊วกแตกครับ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....

ถ้าได้ปริมาณพอจะดันมวลอากาศได้     จุกแน่นอ๊วกแตกครับ

ไม่ต้องเยอะก็ได้ ลุง....
แค่ 2 กลม ก็ ฮ้ากแตก แล้ว...... ;D :beer:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
อย่างนี้ต้องดูตู้แล้ว.....ปริมาตรตู้ :fireting2: :fireting2: :fireting2: :fireting2:

• คณะก่อการ
ไม่ต้องเยอะก็ได้ ลุง....
แค่ 2 กลม ก็ ฮ้ากแตก แล้ว...... ;D :beer:

สองกลมก็หงายเงิบ  ใช่ป่าว

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
เป็นเหมือนกันเลยครับ ผมมี 4 ใบ แต่ผมขายไปแล้วครับ ตอนนี้สั่ง F horn มาลองก่อน 4 ใบ แต่ยังไม่มีงานให้ลองครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
ท่านอิ๋ว มิวสิคครับ...ผมเคยกลับขั้วที่สายลำโพงสปีคคอนด้านตรงข้อต่อกับเพาเวอร์ ลองดูแล้วเสียงก็ยังเหมือนเดิม...ก็เลยขอลองอีกทีโดยเปิดตูดตู้ลำโพง กลับสายลำโพงตรงดอกลำโพงแล้วลองดูใหม่
โดยให้สายลำโพงเป็นเฟตปกติ  ทีนี้มาหมดเลยทั้งความนิ่มเมื่อเปิดเบา...หนักแน่นเมื่อเปิดดัง ผมลองแค่ข้างละ 2ตู้  ข้างละ 4 ยังไม่ได้ลอง ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเหตุใด..
ไม่ทราบว่าท่านกลับเฟตแบบไหนครับ

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
ข้างละ 2 ก็กำลังดีครับแล้วขับด้วยเจ้านี่ อิ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ตุลาคม 2012, 08:56:39 น. โดย นิวัติ ยาดองมิวสิคซาวด์ »

• ระดับ 3
  • *
สูตรตู้น่าจะไม่ได้เน๊าะ เป็นตู้ที่ขายในเว็ปทิ๊กเกอร์เจ้าหนึ่งครับ(ไม่ใช่ของทิ๊กเกอร์) คงต้องเปลี่ยนแนวหรืออย่างไรหนอเรา เฮ้อ........ :no_ok:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ตู้สูตรเทอร์โบเป็นตู้ที่วงดนตรีใช้กันมากที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา
           แต่ส่วนใหญ่เป็นตู้ที่ทำในบ้านเราซะส่วนใหญ่...

เนื่องจากของแท้ใบหนึ่งซื้อวงดนตรีได้ยกวงเลย...   
         แต่การทำตู้เทอร์โบของแต่ละค่ายก็ไม่เหมือนกัน

แล้วแต่ว่าช่างคนไหนจะออกแบบเอา  ประกอบกับเครื่องเสียงที่ใช้แต่ละเจ้าก็ต่างกัน....
ช่างทำตู้ก็ไม่ได้บอกว่าต้องใช้พาวเวอร์อะไร ครอสอะไร ตัดที่เท่าไร...
เพราะฉะนั้นแต่ละท่านคงต้องไปหาความลงตัวเอาเอง.....

ส่วนตัวผม ผมไม่ได้ใช้ครับ เหตุผลอย่างที่น้านพว่า ต้องใช้จำนวนหลายๆใบเบสถึงจะคลุมและอิ่ม...

• ระดับ 3
  • *
คุณอิ๋ว มิวสิคครับ...ตู้ของผมซื้อที่ร้านทอมมี่ สันป่าตอง ก็คือร้านของท่านฉัตรชัย พ่อของเจ้าของร้านทิกเกอร์นั่นแหละ แต่ถ้าหากซื้อตู้จากร้านนี้
ทางโรงงานจะกลับเฟตมาให้แล้ว... ดูจากดอกลำโพงและเพาเวอร์ขับของคุณอิ๋วแล้วผมว่า ไม่ต้องกลับเฟตใช้เฟตปกติน่าจะเวิร์คที่สุดครับ.. ไม่แน่ใจว่า
ตู้ของท่านปริมาตรจะได้เหมือนของร้านทอมมี่หรือเปล่า...ลองดูครับ

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณ..คุณโด่งมากครับ..ถ้าได้ผ่านไปทางชัยนาทจะแวะแอ่วหาครับ

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี

มันเป้นตุ้ที่ออกแบบมาสำหรับดอกต่างประเทศ

พอนำมาทำในเมืองไทย  บริษัทที่เค้ามีวิศวกรคำนวณได้  เค้าก็ปรับแต่งให้เข้ากับดอกของตนเอง.. จำหน่ายในแบบ แบนเนมตนเองไป  เช่น บอสเทค ฯลฯ
แต่รากหญ้าอย่างเรา ก็ยังซื้อเค้าไม่ได้เพราะ หลายตังพอควร  ก็ต้องหาซื้อตามร้านที่กอปปี้กับขาย

สูตรต้นฉบับ
สูตรเอแล๊ป
สูตรเคลียริตี้
สูตรบอสเทค

แต่ใส่ดอกบางรุ่นบางยี่ห้อ มันก็ไม่แสดงประสิทธิภาพออกมาเต็ม 100

มันก็ต้องแก้กัน 2 แบบ
คือ
1. หาดอกที่มันแมทกับตุ้มาใส่   หรือ
2. ตำตู้ใหม่ที่มันแมทกับดอกที่เรามีอยู่   หรือ
3 ใช้กันต่อไป จนมันจะผุพัง มดมอดปลวกกิน

ออฟไลน์ น้าจาน

• ระดับ 3
  • *
  • 8E 674083 ((MP))
เมื่อก่อนก็ไม่ชอบเสียง
แต่พอได้ใช้จริงของทิกเกอร์
ถูกใจมากครับ ไม่ได้ยกยอกัน

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ขอบคุณ..คุณโด่งมากครับ..ถ้าได้ผ่านไปทางชัยนาทจะแวะแอ่วหาครับ

ยินดีครับ  ส่วนผมน่าจะต้องขอประสบการณ์จากท่านมากกว่านะครับ.... :thank1: