ผู้เขียน หัวข้อ: Tip การเล่นเมดเล่ย์ใน Extreme Karaoke  (อ่าน 4551 ครั้ง)

poom

• บุคคลทั่วไป
Tip การเล่นเมดเล่ย์ใน Extreme Karaoke
« เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 10:38:57 น. »
Tip & Technic การเล่นเมดเล่ย์ใน Extreme Karaoke

:) ขอบคุณท่านผู้ใหญ่บ้านที่ได้แนะนำค่า RHYTHM และ TEMPO ที่ควรใช้  เป็นค่าโดยประมาณสำหรับเพลงจังหวะต่างๆ

1. โหลดไฟล์รูปภาพที่ท้ายกระทู้นี้  picture.rar (87.04 KB) โหลดที่   คลิก แตกไฟล์ออกมา

แล้ว copy ไฟล์ picture.jpg ไป paste ใส่ในโฟลเดอร์ Extreme Karaoke (ควรเก็บไฟล์ภาพต้นฉบับไว้) ถ้ามีคำถาม คลิก YES

2. ทำตามรูป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2007, 14:04:38 น. โดย ครูภูม »

king

Re: Tip การเล่นเมดเล่ย์ใน Extreme Karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 10:59:41 น. »
สวัสดีครับ ท่านภูม  :D :D :D

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: Tip การเล่นเมดเล่ย์ใน Extreme Karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 11:25:33 น. »
 ;D ดีใจ   :D  :laugh:

mildly

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 11:36:34 น. »
เทคนิคเพิ่มเติมครับ ขอแจมด้วยคน กรณีที่ไม่ต้องการให้เพลงขาดช่วงหรือไม่ให้มีเสียง แชะ ๆ ๆ ก่อนเริ่มเล่นเพลงใหม่ เราก็สามารถนำเทคนิคของการเล่นเมดเล่ย์มาประยุกต์ใช้ได้โดยการตั้งค่าเมดเล่ย์ดังนี้

RHYTHM = 3
PATTHERN = 1
TEMPO =  ความเร็วปกติของเพลง

เมื่อจบเพลงก็จะเล่นเพลงต่อไปเลยไม่มีการขาดช่วง หรือเวลากดเพลงขึ้นมาแล้วไม่มีใครร้องได้กดปุ่ม End เพื่อจบเพลงก็จะเข้าเพลงใหม่ทันที หรือ เบื่อเสียงคนที่กำลังร้องอยู่หรืออิจฉาว่าเสียงเขาดีเกินกว่าเราก็กดจบเพลงให้ขึ้นเพลงใหม่ทันที

chollathee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 11:38:51 น. »

mildly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 11:42:31 น. »
ขอโทษทีลืมทักทายท่านภูม  ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ

BusyNet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 11:49:09 น. »

งั้นใช้พื้นที่ตรงนี้ ขอแจ้งและเสนอต่อ คุณ X-Men หน่อยนะครับ
คือว่า ผมมี ไอเดีย พุ่งปิ๊ดๆๆ  ::) ::) ขึ้นมาทันทีเลยครับ สำหรับภาพที่เห็น และบอก Tempo ของแต่ล่ะจังหวะ
ซึ่งถ้าหากเราเอามาแสดงเป็นภาพ แบล็คกราวด์ ตลอดเวลาดูมันเคืองๆ ยังงัยชอบกล
หากว่า คุณ X-Men สร้างเป็นเมนู ให้เรากด  key shortcut ออกมาดูหากต้องการ ก็น่าจะดีนะครับ
เหมือนกับฟังก์ชั่นของ F12 ที่เราใช้กันบ่อยๆ นะครับ

poom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 11:58:26 น. »

งั้นใช้พื้นที่ตรงนี้ ขอแจ้งและเสนอต่อ คุณ X-Men หน่อยนะครับ
คือว่า ผมมี ไอเดีย พุ่งปิ๊ดๆๆ  ::) ::) ขึ้นมาทันทีเลยครับ สำหรับภาพที่เห็น และบอก Tempo ของแต่ล่ะจังหวะ
ซึ่งถ้าหากเราเอามาแสดงเป็นภาพ แบล็คกราวด์ ตลอดเวลาดูมันเคืองๆ ยังงัยชอบกล
หากว่า คุณ X-Men สร้างเป็นเมนู ให้เรากด  key shortcut ออกมาดูหากต้องการ ก็น่าจะดีนะครับ
เหมือนกับฟังก์ชั่นของ F12 ที่เราใช้กันบ่อยๆ นะครับ

;D อืมดีครับ
 ;D แต่ตรงภาษาไทย ให้เปลี่ยนเป็น ภาษาอังกฤษ นะ จะได้ดู  ในรถไฟ (อินเทรน)

ชายเสรี

Welcome Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 12:30:01 น. »
ยินดีต้อนรับท่านครูภูมิกลับบ้านครับ ดีใจจัง  อิอิ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: Welcome Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 12:41:47 น. »
ยินดีต้อนรับท่านครูภูมิกลับบ้านครับ ดีใจจัง  อิอิ

ผมกะคือกันกับเจ้าเด้อ อ้าย

poom

Re: 2 Sound
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 13:00:07 น. »
 ;D 2 Sound  ;D

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 16:52:49 น. »
สวัสดีปีใหม่ครับ ท่าน ภูมิ  :)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 17:06:19 น. »

รับไว้พิจารณาครับผม  :) :) :)

poom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 17:08:26 น. »
 ;D สวัสดีปีใหม่ครับ สมาชิกทุกท่าน  ;D

ท่าน X-men  อย่าลืมที่ผมถามไว้ใน Email นะครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม เมืองลำดวน

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • จับ อิด นึ้ง ขุนดาบไร้น้ำใจ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2007, 23:18:50 น. »
ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับท่าน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2007, 07:40:33 น. »
ผมขอสวัสดีคุณภูมด้วยคนนะครับ  คิดถึงจัง

BusyNet

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2007, 11:18:49 น. »
งั้นขออนุญาตเอาตาราง Rhythm และ Tempo ที่อาจารย์ภูมทำไว้ไปแปะบนรูป สวยๆ มาฝากกันครับ

เซฟภาพมาแล้วเอาไปเก็บไว้ที่ โฟลเดอร์ของโปรแกรม แล้วอย่าลืมเปลี่ยนชื่อเป็น picture.jpg ด้วยนะครับ

ปล. 1 โอ้ย... ไม่ได้อีกแล้ว งั้นไปเซฟไฟล์ภาพจากลิ้ง แล้วกันครับ
ปล. 2 รบกวน แอดมิน และ mod ลบ 3 ข้อความข้างบนด้วยครับ และข้อความใน ปล. ด้วยครับ

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2007, 17:45:05 น. »
ขอปรึกษาครับ  คือเอาเพลงMIDIที่สร้างเนื้อเพลงเสร็จเรียบร้อยแล้วและเก็บไว้ที่ KMIDI ถ้าเล่นธรรมดา
จะเห็นเนื้อเพลง  แต่ถ้านำมาเล่นแบบเมดเลย์จะไม่พบเนื้อเพลงเลย (เพลงใกล้รุ่งที่แถมมากับโปรแกรมก็ไม่พบเนื้อเพลงเช่นกัน)