ผู้เขียน หัวข้อ: .....100 โต๊ะ PS 12 คู่เดียว เล่นได้ไม๊.....  (อ่าน 11560 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: .....100 โต๊ะ PS 12 คู่เดียว เล่นได้ไม๊.....
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 09:24:50 น. »
ขออนุญาติน้านพ สุพรรณ ผมก็เคยเจอเมื่อ 4 ปีที่แล้วแบบเดียวกับท่านแต่โหดกว่าตรงที่เป็นอาคารปิดหลังคาโค้ง ที่ประมาณเนื้อที่ 1 สนามฟุตบอล พูดไม่ใช้ไมค์แบบพูดคุยกันธรรดาเสียงก้องแบบไม่สิ้นสุด ผมใช้้วิธีหักดิบใช้ลำโพงจำนวนมากอัดรักษาเสียงเฉพาะด้านหน้าจนถึงที่มิกส์ เน้นมอนิเตอร์เฉพาะชิ้นดนตรี พลาดตรงทำไซฟิวส์น้อยไป แต่ก็ผ่านไปด้วยดี แถมยังได้รับคำชมจากผู้จัดงาน ทั้งๆที่เครียดสุดๆ เป็นสถานที่ปราบเซียนยังอยู่ในความทรงจำกับคอนเสริตนี้ครับ

อันนี้น่าจะหนักกว่าผม.......รอดมาได้เก่งมากๆครับ   :happy: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ ไผ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
Re: .....100 โต๊ะ PS 12 คู่เดียว เล่นได้ไม๊.....
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 09:29:30 น. »
...................
.........................

หน้ตามันหื่นๆแบบนี้แหละ   :hap3: :hap3:

ผมเชื่อ เวลาพูดยิ่งหื่นกว่านี้เยอะ     :hap3: :hap3: :devil:

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 09:37:58 น. »

ไม่ได้เร่งสักขีด ปิดหมด  มิดซี่รี่    ก็มันก้องซ่ะขนาดนั้น

Hall ในเอฟเฟค  หรือจะสู้ Large Hall ของแท้ได้ 
  ครับ...ของแท้แบบนี้ใช่ไหมครับ..เย็นซ่า..ชุ่มคอ... ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 09:43:52 น. »
รูปนี้อยากตั้งชื่อว่า

รุมชี้เป้า

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 10:49:17 น. »
วิธีแก้ไขที่ถูกต้องอีกวิธีหนึ่งก็ทำอย่างที่ ท่านพิมพ์ชนก ทำครับพี่หมอ
ทำให้นึกถึงสมัยที่ยังเล่นดนตรีอยู่ก็เคยเจอเหตุการณ์แบบน้านพ อยู่บ้าง
ก็คือเครื่องเสียงมีเท่าไหร่อัดมันให้เต็มที่ให้ได้พื้นที่เสียงเต็มตามห้องที่เล่น
แล้วคุณก้องก็จะหายไปจะมีแต่คลื่นเสียงมาจุกอกแทน มันส์จริงๆครับท่าน
ทั้งคนเล่น และคนฟัง 555555

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 11:08:52 น. »
วิธีแก้ไขที่ถูกต้องอีกวิธีหนึ่งก็ทำอย่างที่ ท่านพิมพ์ชนก ทำครับพี่หมอ
ทำให้นึกถึงสมัยที่ยังเล่นดนตรีอยู่ก็เคยเจอเหตุการณ์แบบน้านพ อยู่บ้าง
ก็คือเครื่องเสียงมีเท่าไหร่อัดมันให้เต็มที่ให้ได้พื้นที่เสียงเต็มตามห้องที่เล่น
แล้วคุณก้องก็จะหายไปจะมีแต่คลื่นเสียงมาจุกอกแทน มันส์จริงๆครับท่าน
ทั้งคนเล่น และคนฟัง 555555

งานที่เล่นดนตรีอย่างเดียว  แบบงานคอนเสริท  ทำได้ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้างานที่มีพิธีการต่างๆด้วย  เช่นงานบวช  งานแต่ง  ขึ้นบ้านใหม่

และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง.....งานที่มีผู้หลักผู้ใหญ่มาร่วมงาน มีการขึ้นกล่าวปราศรัย  มอบรางวัล  กล่าวเปิดงานด้วยแบบผม  

โดยมีท่านที่ใหญ่รองๆลงไปนั่งฟังด้านหน้า และนั่งโต๊ะหน้าสุด  ทำแบบท่านพิมพ์ชนกว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ    

ผมว่ามีแต่ตายกับตายครับ   ไม่ได้ผุดได้เกิดแน่ๆ

m sound

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 11:12:16 น. »
งานที่เล่นดนตรีอย่างเดียว  แบบงานคอนเสริท  ทำได้ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้างานที่มีพิธีการต่างๆด้วย  เช่นงานบวช  งานแต่ง  ขึ้นบ้านใหม่

และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง.....งานที่มีผู้หลักผู้ใหญ่มาร่วมงานด้วยแบบผม  และนั่งโต๊ะหน้าสุด

ทำแบบท่านพิมพ์ชนกว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ    ผมว่ามีแต่ตายกับตายครับ   ไม่ได้ผุดได้เกิดในหน้าที่การงานแน่ๆ
บางงาน มีตู้ซับ อยู่ด้านหน้า วางกะพื้น ห่างท่านประธาน 5  เมตร / สุดท้าย ปิดซับ เหลือลำโพงหลัก 15 นิ้ว บนเวที เหมือนน้าหมอนพ.ฯว่ามานั่นแหละครับ.. ;D

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 11:13:40 น. »
งานที่เล่นดนตรีอย่างเดียว  แบบงานคอนเสริท  ทำได้ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้างานที่มีพิธีการต่างๆด้วย  เช่นงานบวช  งานแต่ง  ขึ้นบ้านใหม่

และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง.....งานที่มีผู้หลักผู้ใหญ่มาร่วมงาน มีการขึ้นกล่าวปราศรัย  มอบรางวัล  กล่าวเปิดงานด้วยแบบผม  

โดยมีท่านที่ใหญ่รองๆลงไปนั่งฟังด้านหน้า และนั่งโต๊ะหน้าสุด  ทำแบบท่านพิมพ์ชนกว่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ    

ผมว่ามีแต่ตายกับตายครับ   ไม่ได้ผุดได้เกิดแน่ๆ
gdbf.s,jlb
 :hap3: :hap5: :party:

ออฟไลน์ kamon

• ระดับ 4
  • *
  • 7D2E1566 Tel.089-5560697
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 11:22:55 น. »
ผมว่าเรื่องกล้วยๆ  ว่าไม๊

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 11:25:40 น. »
ผมว่าเรื่องกล้วยๆ  ว่าไม๊

ความจริงมีเต็มหวี  แต่....ใช้เป็นสเบียงระหว่างทางเลยเหลือแค่สองใบ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 11:32:17 น. »
เมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้ไปประชุมสัมมนาที่สโมสรตำรวจกรุงเทพฯ

มีการเชิญนักพูดระดับประเทศมาพูด  เสียงพูดไม่มีปัญหา แต่......

พอมีการแสดงเชียร์ลีดเดอร์ ปรากฏว่า  เสียงเบส มันเดินทางมาช้ากว่าเสียงดนตรี

แล้วมันเล่นเปิดซะแผ่นดินสะเทือน ปวดหัว ปวดหูไปหมด

เครื่องเสียงที่ใช้น่ะ มีแต่ราคาแพง ๆ ทั้งนั้น  แต่...

ทำไม่มันไม่เช็คซาว์ด  งงงงงง    เสียงดีเลย์มาก ๆ

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 12:01:17 น. »
เรื่องมันก็มีง่ายครับ  
หลังคาทรงโค้ง  เสียงไม่หายไปใหนสักเม็ด  ส่งออกไปรอบตัวตรงใหน  ก็สะท้อนกลับเท่านั้น  ไม่ก้องได้ไง
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเสียงที่ไม่มีทิศทางอย่างเสียงเบส  อื้ออึงไปหมด  สุดท้าย..สูงสุดก็คืนสู่สามัญ  

ใช้ลำโพงคู่เดียว  ส่งสัญญานกลางแหลม ปนมิดเบสไปให้คนฟัง  
ผสานกับเบสตึบๆ  นอกอาคาร ที่มารวมกันแบบบางๆ   เลยรอดตัวไปครับ

นายอำเภอดอนเจดีย์   สส.เจรจา  เที่ยงธรรม    นายก อบจ. บุญชู  จันทร์สุวรรณ ชมกันตลอด  เพราะทุกท่านเคยมาร่วมงานในสถานที่แห่งนี้แล้ว  ไม่เคยฟังอะไรรู้เรื่องเลย
มางานนี้ฟังสบายๆครับ    ท่านรู้ว่าเป็นทีมงานของเจ้าหน้าที่สาธารณสุข  เพราะเคยเจอกันหลายงานแล้ว   ฝากชมผ่านสาธารณสุขอำเภอ

ปลื้มใจครับ   แต่ไม่ได้เงิน

น้านพใจดีจัง ..ได้ปลื้มแทนเงิน ...เอิ้กๆๆ

m sound

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 12:12:35 น. »
เมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้ไปประชุมสัมมนาที่สโมสรตำรวจกรุงเทพฯ

มีการเชิญนักพูดระดับประเทศมาพูด  เสียงพูดไม่มีปัญหา แต่......

พอมีการแสดงเชียร์ลีดเดอร์ ปรากฏว่า  เสียงเบส มันเดินทางมาช้ากว่าเสียงดนตรี

แล้วมันเล่นเปิดซะแผ่นดินสะเทือน ปวดหัว ปวดหูไปหมด

เครื่องเสียงที่ใช้น่ะ มีแต่ราคาแพง ๆ ทั้งนั้น  แต่...

ทำไม่มันไม่เช็คซาว์ด  งงงงงง    เสียงดีเลย์มาก ๆ
แบบว่า งบมี ซื้อของดี ๆมาใช้..แต่ บุคคลากรผู้รับผิดชอบ ขาดทักษะ ประสบการณ์ครับ.(อาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนผู้รับผิดชอบบ่อยด้วยกระมัง)อาจารย์ เห็นหลายที่ โรงแรมดัง ๆ มี BOSE กองเป็นตั้ง เครื่องปรุง เพียบ..แต่สุดท้าย ตกม้าตาย..มีให้เห็นบ่อย.ครับ..ผมเคยรับงานในโรงแรมดัง.ขนลำโพงไม่มีสายพันธ์ขึ้นไป แม่เจ้า  นี่มันของดี ๆทั้งนั้น (แล้วจ้างตรู..มาทำไม ฟะ) สอบถามได้ความว่า ใช้จริงแล้วเสียงมันไม่ได้ดั่งใจ..จากนั้นต่อมา งานที่ 2 -3-4 และต่อ ๆมา ถ้าเจ้าภาพรายเดิมจ้างไปที่โรงแรมนั้นอีก ผมยกแต่ชุด คอมพิวเตอร์ กับ ลำโพง 12 นิ้ว..ไปตั้งไว้บนเวที ให้คนจ้างเห็นหน่อย.(แล้วก็ใช้เครื่องของโรงแรมนั่นแหละ) ไม่ต้องแบก แร็คเครื่องปรุง และ อื่น ๆ ให้ลำบากอีกต่อไป...

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 12:19:36 น. »

ผมว่ามีแต่ตายกับตายครับ   ไม่ได้ผุดได้เกิดแน่ๆ

อิอิ.....จริงอย่างน้านพว่าจริงๆด้วยลืมไปเลยว่ามีพิธีการด้วย
ตอนผมเล่นส่วนมากจะเล่นยาวอย่างเดียว เอามันส์ๆๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 12:21:14 น. »

มีการเชิญนักพูดระดับประเทศมาพูด  เสียงพูดไม่มีปัญหา แต่......

พอมีการแสดงเชียร์ลีดเดอร์ ปรากฏว่า  เสียงเบส มันเดินทางมาช้ากว่าเสียงดนตรี

เครื่องเสียงที่ใช้น่ะ มีแต่ราคาแพง ๆ ทั้งนั้น  แต่...

ทำไม่มันไม่เช็คซาว์ด  งงงงงง    เสียงดีเลย์มาก ๆ
แบบว่า งบมี ซื้อของดี ๆมาใช้..แต่ บุคคลากรผู้รับผิดชอบ ขาดทักษะ ประสบการณ์ครับ.(อาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนผู้รับผิดชอบบ่อยด้วยกระมัง)อาจารย์ เห็นหลายที่ โรงแรมดัง ๆ มี BOSE กองเป็นตั้ง เครื่องปรุง เพียบ..แต่สุดท้าย ตกม้าตาย..มีให้เห็นบ่อย.ครับ..ผมเคยรับงานในโรงแรมดัง.ขนลำโพงไม่มีสายพันธ์ขึ้นไป แม่เจ้า  นี่มันของดี ๆทั้งนั้น (แล้วจ้างตรู..มาทำไม ฟะ) สอบถามได้ความว่า ใช้จริงแล้วเสียงมันไม่ได้ดั่งใจ..จากนั้นต่อมา งานที่ 2 -3-4 และต่อ ๆมา ถ้าเจ้าภาพรายเดิมจ้างไปที่โรงแรมนั้นอีก ผมยกแต่ชุด คอมพิวเตอร์ กับ ลำโพง 12 นิ้ว..ไปตั้งไว้บนเวที ให้คนจ้างเห็นหน่อย.(แล้วก็ใช้เครื่องของโรงแรมนั่นแหละ) ไม่ต้องแบก แร็คเครื่องปรุง และ อื่น ๆ ให้ลำบากอีกต่อไป...

ช่วงไปอ้อมทีปทัวร์สามครอบครัวที่เมืองเหนือปลายปีที่ผ่านมา  ไปหาป๋าป๊อกพาไปโรงแรมดัง  ไปเจอลำโพงแบรนด์เนมพิมพ์นิยม  แต่ไม่มีคอนโทรลเลอร์  เหอะ ๆ ๆ ๆ ๆ  ขายให้สักสามพันห้าไม่รู้จะกล้าซื้อไหม  อิอิ

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 13:35:50 น. »
ไม่มีความเห็นครับเพราะไม่มีโอกาศได้ทำงานขนาดนี้ ที่อ่านๆ มา
ถ้าเป็นผม ยกเครื่องกลับบ้านดีกว่า

ดูทุกๆ ปัญหาที่ตอบที่แชร์มา อ่านแล้วได้เป็นแนวทางครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2011, 16:25:57 น. »
เคยเล่นครั้งนึงครับ แต่ไม่กว้างขนาดนี้ วางซับไว้บนเวทีเลยครับ ไม่ต้องเร่งมาก

Sub น้อง J  4 ใบ คู่กลางผมใช้ A&J ps15 คู่เดียวก็ผ่านได้ครับ