ผู้เขียน หัวข้อ: 13 ฟอนต์มาตรฐานราชการไทย  (อ่าน 8947 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • ....2C8DA523....
13 ฟอนต์มาตรฐานราชการไทย
« เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 20:54:02 น. »
ประมาณนี้ครับ

เมื่อวันที่ ๗ กันยายน ๒๕๕๓ ที่ผ่านมา ครม.เห็นชอบให้หน่วยงานภาครัฐทุกหน่วยดำเนินการติดตั้งฟอนต์สารบรรณและฟอนต์ อื่นๆ ทั้งหมด จำนวน ๑๓ ฟอนต์ ของสำนักงานส่งเสริมอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) (สอซช.) หรือ Software Industry Promotion Agency เรียกโดยย่อว่า SIPA และกรมทรัพย์สินทางปัญญาเพิ่มเข้าไปในระบบปฏิบัติการ Thai OS (Thai Operating System) และ ใช้ฟอนต์ดังกล่าวแทนฟอนต์เดิม ตามที่กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารเสนอ........................อีกมากมาย
แล้วก็
ดังนั้น เพื่อให้เอกสารต่างๆ ของภาครัฐ เป็นไปอย่างมีมาตรฐานปราศจากปัญหาลิขสิทธิ์และไม่ได้ขึ้นกับระบบปฏิบัติการ ระบบใดระบบหนึ่งและเพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๔ พรรษา จึงเห็นควร ให้หน่วยงานราชการปฏิบัติดังนี้

๑. ดำเนินการติดตั้งฟอนต์สารบรรณและฟอนต์อื่นๆ ทั้งหมดจำนวน ๑๓ ฟอนต์ ของสำนักงานส่งเสริมอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) และกรมทรัพย์สินทางปัญญา เพิ่มเข้าไปในระบบปฏิบัติการ Thai OS และใช้ฟอนต์ดังกล่าวแทนฟอนต์เดิม และให้ถือเป็นมาตรฐานของหน่วยงานภาครัฐทุกหน่วย

๒. ให้ติดตั้งและใช้งานให้แล้วเสร็จก่อนวันที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๓ และให้รายงาน ทก. เมื่อได้ดำเนินการแล้วเสร็จ โดยมีชื่อที่สงวนไว้สำหรับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ฟอนต์นี้

TH Sarabun PSK, TH Sarabun PSK Italic, TH Sarabun PSK Bold, TH Sarabun PSK Bold Italic

TH Chamornman, TH Chamornman Italic, TH Chamornman Bold, TH Chamornman Bold Italic

TH Krub, TH Krub Italic, TH Krub Bold, TH Krub Bold Italic

TH Srisakdi, TH Srisakdi Italic, TH Srisakdi Bold, TH Srisakdi Italic Bold Italic

TH Niramit AS , TH Niramit AS Italic , TH Niramit AS Bold , TH Niramit AS Bold Italic

TH Charm of AU , TH Charm of AU Italic, TH Charm of AU Bold, TH Charm of AU Bold Italic

TH Kodchasal, TH Kodchasal Italic, TH Kodchasal Bold, TH Kodchasal Bold Italic

TH K2D July8, TH K2D July8 Italic, TH K2D July8 Bold, TH K2D July8 Bold Italic

TH Mali Grade 6, TH Mali Grade 6 Italic, TH Mali Grade 6 Bold, TH Mali Grade 6 Bold Italic

TH Chakra Petch, TH Chakra Petch Italic, TH Chakra Petch Bold, TH Chakra Petch Bold Italic

TH Baijam, TH Baijam Italic, TH Baijam Bold, TH Baijam Bold Italic

TH KoHo, TH KoHo Italic, TH KoHo Bold, TH KoHo Bold Italic

TH Fah Kwang, TH Fah Kwang Italic, TH Fah Kwang Bold, TH Fah Kwang Bold Italic

โหลดกันเลยครับ
http://www.4shared.com/file/5xBvo3rT/13_.html

ขอบคุณ โซนอิท ด้วยครับ  (ผมลอกเขามาเน๋อ   :thank1:)

ออฟไลน์ อาร์ม ลูกน้ำกว๊าน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6DE70486 (สมใจนึก)
Re: 13 ฟอนต์มาตรฐานราชการไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 21:08:15 น. »
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 21:18:47 น. »
ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 23:32:13 น. »
มีตระกูลที่ขึ้นต้นด้วย TF ป่าวตรับ..

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2010, 23:36:51 น. »
อันเก่าในเครื่อง ก็เยอะจนตาลายอยู่แล้ว
ผมเพิ่มอันใหม่เข้าไป ไม่รู้มันอยู่ไหน หาก็ไม่เจอ
น่าจะมีตัวอย่างแต่ละแบบให้ดูด้วย
 ??? ???

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 06:25:10 น. »
 :zzz: :zzz: ต้องลองแล้ว เผื่อจะได้..... อิอิ  :cheer1: :beer:

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:38:29 น. »
อันเก่าในเครื่อง ก็เยอะจนตาลายอยู่แล้ว
ผมเพิ่มอันใหม่เข้าไป ไม่รู้มันอยู่ไหน หาก็ไม่เจอ
น่าจะมีตัวอย่างแต่ละแบบให้ดูด้วย
 ??? ???

ไปสูบที่นี่เลยครับอาจารย์มีตัวอย่างให้ดูด้วยครับผม 

http://www.f0nt.com/release/13-free-fonts-from-sipa/

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:43:00 น. »
ขอบคุณครับ ความจริงฟอนต์ ทั้งหลายที่ว่ามา ก็มีให้ใช้ฟรีๆ ตั้งนานแล้วนะ เพียงพึ่งจะมาประกาศ แนะนำให้เป็น ฟอนต์มาตรฐานราชการไทย

และก็รู้สึกจะมี เรื่องเลขไทย ด้วย ๐๑๒๓๔๕๖๗๘๙ นี้ด้วยนะ ครับ

และก็มี คนทำให้พิมพ์แป้นตัวเลขด้านขวาของแป้นพิมพ์ ให้เป็นเลขไทยเลย แบบขี้เกียจกดปุ่ม Shift นะครับ

ลิ้งค์อยู่ไหนไม่รู้ลืมแล้ว หาเอาทางกูเกิ้ล ว่า itplayroom เห็นเค้าทำแจกสะดวกดีครับเวลาพิมพ์หนั้งสือราชการ
หรือจะเปลี่ยน ตัวเลข ฮินดูอารบิค เป็นเลขไทย เดิมซึ่งก่อนหน้า เป็นตัวเลข ฮินดูอารบิค ก็ ทำได้ง่ายๆ แค่เปลี่ยนฟอนต์
ตัวหนังสือ ก็จะเปลี่ยนจาก ตัวเลขฮินดูอารบิคเป็นตัวเลขไทยให้หมดเลยครับ ง่ายดีครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:44:27 น. »
 :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 09:46:24 น. »
ฟอนเดิม นั้นประหยัดกระดาษ กว่า ดีอยู่แล้วครับ
อันใหม่ตัวบาง แต่อ้วนขึ้น

อันใหม่ ใช้กระดาษเปลืองขึ้น 15% คิดดูว่าตกปีละเท่าไร ทุกหน่วยต้องจ่ายเพิ่ม.....
แต่ต้องใช้ ก็เขาบังคับมาแล้ว ...

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 10:18:12 น. »
จะเอาไปให้น้องๆธุรการ เห็นบอกว่ายังไม่รู้เรื่องนี้
 :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 11:55:24 น. »
จะเอาไปให้น้องๆธุรการ เห็นบอกว่ายังไม่รู้เรื่องนี้

น้องธุรการที่นี่ใช้แต่ฟ้อนต์ JS โปรแกรมออฟฟิศยังเป็นเวอร์ชั่น 97 อยู่เลยพี่  ;D
ผมเคยปฏิวัติแล้วครั้งนึง ไม่ไหว งานเอกสารเก่าๆเด้งดึ๋งเป็นภาษาต่างดาวหมด
น้องๆเขาก็ไม่ยอมที่จะปรับแก้ใหม่ เลยจำเป็นต้องลง 97 เหมือนเดิม ถึงแม้เครื่องจะใหม่ก็ตาม
เปิดเทอมที่ผ่านมารับสาวๆธุรการมาใหม่ 2 คน ทำงานได้ 3 วันลาออกเลยครับ
เห็นบอกใช้ 97 ไม่เป็น เสียดายจังเขาบอกหน้าตาดี ผมยังไม่เคยเห็นหน้าน้องเขาเลย  :hap3:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 21:01:00 น. »
 ??? ???

ลอกเขามาอีกนั่นแหละ   ;D

ตัวอย่างฟอนต์ ขนาด 14 pt 18 pt และ 32 pt

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2010, 21:29:46 น. »
เรื่องนี้ขอยกเครดิตให้ เว็บ http://www.f0nt.com ครับ ติดตามผลงาน และก็นำมาใช้ตลอดจากเว็บนี้ล่ะครับ ซึ่งเดิมเคยใช้ พีเอสแอล (แอบใช้ของเค้า) แต่ตอน ณ ตอนนี้ก็

อยากได้ฟอนต์ ก็ ไม่เคยลืม f0nt.com เลยครับ

ออฟไลน์ ปอย สงกรานต์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D1D9500 5656AD09 HL#7661DADE ลุงกานต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 08:30:47 น. »
ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 23:36:45 น. »
ขอขุดกระทู้หน่อยครับ ตะกี้คุยกะ ท่าน พ.พล ทาง PM เลยทำให้นึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาครับ

ขอบคุณครับ ความจริงฟอนต์ ทั้งหลายที่ว่ามา ก็มีให้ใช้ฟรีๆ ตั้งนานแล้วนะ เพียงพึ่งจะมาประกาศ แนะนำให้เป็น ฟอนต์มาตรฐานราชการไทย

และก็รู้สึกจะมี เรื่องเลขไทย ด้วย ๐๑๒๓๔๕๖๗๘๙ นี้ด้วยนะ ครับ

และก็มี คนทำให้พิมพ์แป้นตัวเลขด้านขวาของแป้นพิมพ์ ให้เป็นเลขไทยเลย แบบขี้เกียจกดปุ่ม Shift นะครับ

ลิ้งค์อยู่ไหนไม่รู้ลืมแล้ว หาเอาทางกูเกิ้ล ว่า itplayroom เห็นเค้าทำแจกสะดวกดีครับเวลาพิมพ์หนั้งสือราชการ
หรือจะเปลี่ยน ตัวเลข ฮินดูอารบิค เป็นเลขไทย เดิมซึ่งก่อนหน้า เป็นตัวเลข ฮินดูอารบิค ก็ ทำได้ง่ายๆ แค่เปลี่ยนฟอนต์
ตัวหนังสือ ก็จะเปลี่ยนจาก ตัวเลขฮินดูอารบิคเป็นตัวเลขไทยให้หมดเลยครับ ง่ายดีครับ ;) ;) ;)

ตามที่บอกไป ว่ามันมีปัญหากับ การที่เราเคยใช้ตัวเลข ฮินดูอารบิค พิมพ์ในหนังสือ ราชการ แล้วพอจะเปลี่ยนให้เป็นเลขไทย ต้องมานั่งแก้นะครับ
ท่านใดที่จะเป็นต้องใช้ ก็ โหลดมาใช้ดูนะครับ

ที่นี่ครับ   http://itplayroom.blogspot.com/2010/10/font.html

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 23:58:16 น. »
เอาเท่าที่มีดีกว่าครับ ผมทำไม่เป็นจริงๆครับ

:thank1: :thank1: :thank1: