ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับครอสโอเวอร์ครับ  (อ่าน 1613 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
ขอถามเกี่ยวกับครอสโอเวอร์ครับ
« เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2007, 18:04:02 น. »
ผมกำลังเล็งครอสฯอยู่แต่มีขอสงสัยว่า ผมมีเพาเวอร์ 2 ตัว ตัวแรกไว้ขับลำโพงเสียงกลางและเสียงแหลม ตัวที่สองไว้ขับลำโพงเสียงเบส โดยใช้ปรีแอมป์ที่มีไลน์ซับแยกเสียงให้ ถ้าผมซื้อครอสฯมาจะนำมาต่อใช้อย่างไรดีครับ ผมชักจะเริ่มงงๆแล้วครับ แล้วเสียงจะดีกว่าไหมครับ แล้วควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับแบบราคาเบาๆฟังเองไม่ได้ออกงานครับ??? ??? ???

EASA

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามเกี่ยวกับครอสโอเวอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2007, 18:08:48 น. »
ผมขอทราบวิธีการใช้งานของ Cross over 2 ทาง ด้วยครับ

seksan_karaoke

Re: ขอถามเกี่ยวกับครอสโอเวอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2007, 18:29:44 น. »
2 ทางเหมือนกับ 3 ทางนั่นแหละแต่ไม่สามารถแยกกลางออกจากแหลมได้แต่ถ้าเล่นเป็นเสียงจะดังดี

bassprosound

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2007, 17:57:10 น. »
ผมใช้NPE EN-234 อยู่
สองทางก็ใช้ได้นะ เสียงอยู่ในเกณฑ์ดี
พาว 2ตัว
ตัวที่1 Low ปรับความถี่ได้อิสระเลย
Out/put ออกทาง LOW
ตัวที่2 MID-High ปรับความถี่ไม่ได้
Out/put ออกทาง High
สามทางก็ใช้ได้
4ทางก็ได้
สรุป ภาคใต้ที่ใช้ก็ NPE กับ dbx กับ
ผมมีสองทั่งตัวเลย
อ๋อลืมไป
ใช้ C 2.2uF  150Vกับ L กั้นทวิสเตอร์ด้วยด้วยไม่งั้นลำโพงแหลมขาดไม่รู้นะ
ส่วนวงจรก็ตามรูปนะ
จำไม่ได้แล้วไม่ทราบว่าถูกป่าวนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2007, 18:08:12 น. โดย น้องเบทครับ »