ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์เพิ่มตัวไหนดีครับให้เสียงดี  (อ่าน 8534 ครั้ง)

ออฟไลน์ ราเชน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • HL#6DE5D9D4 ครูภูมิ
อุปกรณ์เพิ่มตัวไหนดีครับให้เสียงดี
« เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2016, 13:53:44 น. »
สวัสดีครับพี่ๆน้องที่มีความรู้เครื่องเสียงที่ท่านชื่นชอบ ผมเรียนเกี่ยวกับเครื่องเสียงผมทำอย่างไรให้เสียงร้องออกมาดีไม่ใช้พลังออกเสียงมากให้เสียงร้องออกมาเพราะ อุปกรณ์ที่ผมมีดังนี้ครับ
1. คอมพิวเตอร์โซนี่ 2. เครื่องเสียง Bose compact L1 3. Mixer Behringer H1222usb 4. Sound card Creative xfi  5. Microphone Sure Beta 58a
ห้องกว้าง 5x8 เมตร ปัญหาอยู่ที่เวลาใช้ไมค์โครโฟน คนร้องต้องใช้เสียงเยอะ จะเพิ่มอุปกรณ์อะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: อุปกรณ์เพิ่มตัวไหนดีครับให้เสียงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2016, 14:43:08 น. »
สวัสดีครับพี่ๆน้องที่มีความรู้เครื่องเสียงที่ท่านชื่นชอบ ผมเรียนเกี่ยวกับเครื่องเสียงผมทำอย่างไรให้เสียงร้องออกมาดีไม่ใช้พลังออกเสียงมากให้เสียงร้องออกมาเพราะ อุปกรณ์ที่ผมมีดังนี้ครับ
1. คอมพิวเตอร์โซนี่ 2. เครื่องเสียง Bose compact L1 3. Mixer Behringer H1222usb 4. Sound card Creative xfi  5. Microphone Sure Beta 58a
ห้องกว้าง 5x8 เมตร ปัญหาอยู่ที่เวลาใช้ไมค์โครโฟน คนร้องต้องใช้เสียงเยอะ จะเพิ่มอุปกรณ์อะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ห้องไม่ใหญ่  ความจริง L1 น่าจะเหลือเฟือ  

ผมมองไปที่สัญญาณจากไมค์เข้ามิกซ์   น่าจะเบาไปซึ่งมีสาเหตุที่เกี่ยวข้องหลายประการ

ก่อนจะตอบ  ขอถามกลับเพื่อประกอบการแนะนำดังนี้

1 จุดที่เสียบไมค์เข้ากับมิกซ์   เสียบเข้าที่ช่องใด  Line หรือ MIC

2 Gain ในช่องสัญญาณเข้าเร่งไว้ที่ตำแหน่งใด

3 สายไมค์ที่ใช้เป็นแบบ Balance  หรือ  Unbalance

ออฟไลน์ somchai navicha

• ระดับ 3
  • *
  • 8761CE32 หมอบ้านนอก , 4A97E67A=Music Creator
Re: อุปกรณ์เพิ่มตัวไหนดีครับให้เสียงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2016, 14:43:54 น. »
 เครื่องก็พอใช้ได้แล้วครับ อยู่ที่นิสัยชอบร้องดังๆ ของคนร้อง  อาจมาจากไม่ได้ยินเสียงตัวเอง หรือไม่มีทักษะในการใช้เสียงกับไมโครโฟน

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2016, 14:49:18 น. »
เครื่องที่ท่านมี  เสียงดังเหลือเฟือ 

ออฟไลน์ wissanu

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2016, 15:50:10 น. »
ขอรบกวนถามด้วยคนครับ แล้วระหว่างช่อง Line กับ ช่องMic ช่องไหนให้คุณภาพเสียงที่ดีครับ
เช่นเดียวกัน สายควรเป็นแบบ Balance หรือว่า Unbalance ครับ ปัญหานี้ผมก็เจอมา คุณภาพเสียง
ดนตรี ซาวด์ดนตรีออกดีสมบูรณ์หมด แต่พอเสียบไมค์ เสียงร้องออกทะเลเข้าป่าไปเลย ทุกวันนี้
เล่นแบบมั่วๆ เสียบไมค์ร้องดังเป็นใช้ได้ เลยอยากรู้หลักการที่ถูกต้องบ้างครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2016, 22:45:56 น. »
ขอรบกวนถามด้วยคนครับ แล้วระหว่างช่อง Line กับ ช่องMic ช่องไหนให้คุณภาพเสียงที่ดีครับ
เช่นเดียวกัน สายควรเป็นแบบ Balance หรือว่า Unbalance ครับ ปัญหานี้ผมก็เจอมา คุณภาพเสียง
ดนตรี ซาวด์ดนตรีออกดีสมบูรณ์หมด แต่พอเสียบไมค์ เสียงร้องออกทะเลเข้าป่าไปเลย ทุกวันนี้
เล่นแบบมั่วๆ เสียบไมค์ร้องดังเป็นใช้ได้ เลยอยากรู้หลักการที่ถูกต้องบ้างครับ

ไมค์สาย  ก็  XLR      ไมค์ลอยก็แล้วแต่อุปกรณ์ของท่านครับ  MiX  หรือ รีซีฟเว่อร์ ของท่านแบบไหน  รองรับ  Balance หรือไม่

อย่ามาสนใจกับผมเลยครับ   ผมมั่วไปงั้นแหละ  แถมเป็นสมาชิกเว็บนี้ทีหลังท่านอีกครับ   ;D   :cheer1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 06:37:46 น. »

สวัสดีครับพี่ๆ น้องที่มีความรู้เครื่องเสียงที่ท่านชื่นชอบ
ผมเรียนเกี่ยวกับเครื่องเสียง
ผมทำอย่างไรให้เสียงร้องออกมาดี
ไม่ใช้พลังออกเสียงมาก
ให้เสียงร้องออกมาเพราะ
อุปกรณ์ที่ผมมีดังนี้ครับ

1. คอมพิวเตอร์โซนี่
2. เครื่องเสียง Bose compact L1
3. Mixer Behringer H1222usb
4. Sound card Creative xdi  
5. Microphone Sure Beta 58a

ห้องกว้าง 5x8 เมตร

ปัญหาอยู่ที่เวลาใช้ไมค์โครโฟน คนร้องต้องใช้เสียงเยอะ จะเพิ่มอุปกรณ์อะไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เรียบเรียงให้ใหม่  อ่ายหลายเที่ยวถึงได้เข้าใจ

ขอตอบว่าเป็นเรื่องของ Gain Structure  ซึ่งมีสมาชิกหลายท่านเคยเขียน เคยพูดคุย
ลองค้นดูนะครับ

ส่วนระบบเสียงที่บอกมา  BOSE L1 Compact  
สำหรับผม เสียงมันให้ได้ต่ำกว่าราคาขายในเมืองไทยเยอะครับ
ถ้านำเข้ามาเอง อีกเรื่อง
BOSE L1 ทุกรุ่นต้องการต้นทางของเสียงที่ดีมาก ครับ

เมื่อเอามาร้องคาราโอเกะ จึงต้องการผู้ที่มีทักษะพอควรเซ็ทระบบให้ครับ
แค่ตำแหน่งที่ตั้งลำโพงอย่างเดียวก็มีผลถึงเสียง

ดีทีสุดของ BOSE L1 ต้องรุ่นใหญ่ของเขานะครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 12:18:09 น. »
 :thank1:

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 12:27:16 น. »
เครื่องที่ท่านมี  เสียงดังเหลือเฟือ 

ห้องซ้อมดนตรีห้องคาราโอเกะของคาไลโดสโคป
ก็ใช้ bose l1 double bass