ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?  (อ่าน 117225 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:23:49 น. »

:hap3:   :hap3:  จะบอกว่าหมอแก โอเว่อร์แอตติ้ง เหรอครับน้าฯ   :devil:

ว่าจะเอาวิทยุธานินท์มาเปลี่ยนสายพาวเวอร์  เสียงคงดีขึ้นอีก 80% เลยนะเนี๊ยะ   :hap3:  :hap5:

(....)

พี่ไม่ค่อยเยอะอะไรที่พอใช้ได้ตลอดรอดฝั่งก็ทนๆใช้อยู่นั่นแหละ     ถึงว่าทำไมไม่ค่อยมีคนจ้าง
 :hap3:
ขนาดเจ้าหนึ่งมันใช้สายห่วยๆมานานงานยังเข้าจนแทบไม่ได้พัก.  ต่อไปนี้ใช้สายไฟเทพงานคงเข้าตรึมกว่าเดิม   เตรียมตัวตายได้เลย

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:25:02 น. »
พี่ไม่ค่อยเยอะอะไรที่พอใช้ได้ตลอดรอดฝั่งก็ทนๆใช้อยู่นั่นแหละ     ถึงว่าทำไมไม่ค่อยมีคนจ้าง
ขนาดเจ้าหนึ่งมันใช้สายห่วยๆมานานงานยังเข้าจนแทบไม่ได้พัก.  ต่อไปนี้ใช้สายไฟเทพงานคงเข้าตรึมกว่าเดิม   เตรียมตัวตายได้เลย

มันเอาไปตากกุงเกงใน...กับผ้าอ้อมลูก... :hap5: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:27:58 น. »
 :mad245: :mad245: :mad245:
....ไอ้นี่....มาหลอกขายของ....ตรูอีกแล้ว....
ไม่โง่แล้วโว๊ยยยย.....ตู้ ธรรมดาๆราคาถูกๆ
แบบของพี่โกแมว....แค่เปลี่ยนสาย.เสียง..เกือบใกล้เคียง
ราคาแพงๆ...ของแกเลย...แกพลาดแล้ว....อยากเอามาให้ตรูลองเอง อิอิ :hap5:

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:33:45 น. »
....พี่ชาย....กระทาชายนายสุพัน....อันตัวพี่นั้น....เปรียบเสมือน...น้ำปลา หมัก ชั้นยอด....หมักบ่น หลายปี...?.
เติม เหยาะ กระทู้ไหน....กระทู้นั้น อร่อยเหาะทันที....
มีรสชาด....แต่เรา มีสิ่งหนึ่ง...ที่พี่ต่างจากผม....คือ....
...อย่าโกรธนะ...
พี่แก่ หมดไฟ.....แน่ผมยัง นมแตกพาน....ชอบลุย.....อิอิ

ออฟไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:34:15 น. »
:mad245: :mad245: :mad245:
....ไอ้นี่....มาหลอกขายของ....ตรูอีกแล้ว....
ไม่โง่แล้วโว๊ยยยย.....ตู้ ธรรมดาๆราคาถูกๆ
แบบของพี่โกแมว....แค่เปลี่ยนสาย.เสียง..เกือบใกล้เคียง
ราคาแพงๆ...ของแกเลย...แกพลาดแล้ว....อยากเอามาให้ตรูลองเอง อิอิ :hap5:

มันจะเป็นไปได้ไงครับพี่      พูดแบบนี้ เครดิตหมอโป่งเสียหมดนะครับ  

แล้วใครจะซื้อ Audio center ของแกหล่ะครับ    เป็นผมไม่ยอมครับหมอโป่ง   :devil:   :o^:

นี่แค่ได้ลองสาย canare     ถ้าลองเอา Kimber    หรือสายเกรด HI-END  มาโม    คงน้ำท่วมทุ่งเลย  

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:38:43 น. »

มันจะเป็นไปได้ไงครับพี่      พูดแบบนี้ เครดิตหมอโป่งเสียหมดนะครับ  

แล้วใครจะซื้อ Audio center ของแกหล่ะครับ    เป็นผมไม่ยอมครับหมอโป่ง   :devil:   :o^:

นี่แค่ได้ลองสาย canare     ถ้าลองเอา Kimber    หรือสายเกรด HI-END  มาโม    คงน้ำท่วมทุ่งเลย  
ไม่ใช่....นิสัย....พี่.....แต่มันเป็น.....สันดาน....?ดีไม่เก็บคนเดียว....เด๊ยวเยี่ยว...เหนียว...อิอิ

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:41:36 น. »

ส่งมาให้ลองหน่อย สุดหล่อ

• HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:44:38 น. »
ส่งมาให้ลองหน่อย สุดหล่อ

8 TC ของ แอบมึนไงครับพี่   :devil:

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:47:14 น. »

8 TC ของ แอบมึนไงครับพี่   :devil:
แอบฝันเลย.....เจ้าพี่ท่าน.....นั้น.....หวงของโครตๆ....ยืมไม่ให้ต้องขโมย อิอิ

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 11:57:42 น. »
แอบฝันเลย.....เจ้าพี่ท่าน.....นั้น.....หวงของโครตๆ....ยืมไม่ให้ต้องขโมย อิอิ

เวลาเค้าจัดมิตติ้งพี่ก็มาซิครับ   มีให้เลือกหยิบหลายเจ้า  :o^:

ของพี่แสงก็ใช่ย่อย   บร้าพอกัน..... :hap3:

• **
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 12:02:35 น. »
แอดมิน พี่แสงสารภี.....น้องขวัญ ด่าพวกพี่แน่ะ :bla:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 12:15:44 น. »
กับที่บอกว่า  สายไฟเอซีมีส่วนทำให้ไฟสะอาดขึ้น บริสุทธิ์ขึ้น ทำให้เสียงดีขึ้น คิดกันอย่างไรครับ

ระบบเสียงของเรานั้น ถ้าอุปกรณ์ที่ใช้ไฟเลี้ยง ผมขอเรียกว่า เป็นพวก  Active : มิกซ์ อีคิว ครอส พาวเวอร์แอมป์ ฯลฯ
ส่วนพวกไม่ใช้ไฟ  เรียกว่า  passive  เช่น สายไฟ สายสัญญาณ
นึกภาพออกนะครับ  ไฟเอซี เมื่อวิ่งเข้าไปใน อุปกรณ์พวก  Active 
มันจะผ่านหม้อแปลงไฟ เพื่อลดแรงดันลง บ้านเราก็ลดลงจาก  220V ลดลงตามวงจรที่ใช้งานนั้น

พวกปรี  มิกซ์  จะน้อยหน่อย  เช่น  220V ไป  15-0-15V
ส่วนแอมป์ สามร้อยวัตต์ต่อข้าง อยู่ที่  65-0-65V
จากนั้นไฟที่ลดลงมานี่จะ Regurate  ด้วยไดโอด ให้เป็นไฟ  DC  มี  Cap  มาบายพาสให้ไฟดีซีเรียบที่สุด
ไฟจะเรียบมากน้อยอยู่ที่การออกแบบวงจร และอุปกรณ์ พวก Cap ที่นำมาใช้

คำถาม
พาวเวอร์แอมป์ไฮเอนหลายยี้ห้อ ที่ออกแบบภาคจ่ายไฟมาแบบสุดๆ โดยไม่คำนึงถึงเม็ดเงินที่จ่าย
ใช้สายเอซีธรรมดา กับสายเอซีแพงๆ  เสียงเปลี่ยนไหม? 

• **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 12:38:23 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:
ต่อเลยครัยป๋า

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 13:25:43 น. »
สายไฟเอซีแค่เส้นเดียวจะเปลี่ยนระบบเสียงอะไรมากมายขนาดนั้นครับ

ผมเข้าใจนะครับว่าสายไฟแพงๆ วัสดุทุกๆอย่างที่ผลิตย่อมดีตาม การนำไฟก็
ต้องดีกว่าอยู่แล้ว ข้อนี้ผมไม่เถียง
        งานที่ไอดิน ผมใช้สายเอซีเทพ สายสัณญานเทพ ลองฟังดูเทียบกับสายเอซี
แถมมากับเพาเวอร แล้วสายสัญญานเทพ ผมก็ไม่เห็นมันจะแตกต่างอะไรขนาดนี้
ทั้งๆที่เพาเวอรตัวเดียวกัน หรือว่าหูผมไม่ถึง

ถ้าพี่รีวิวสายชุดนี้แบบกลางๆ ไม่เว่อร์จนว่าดีขึ้น80%
ผมจะไม่แย้งพี่เลย บางครั้งนำเสนออะไรก็ให้มันพอเหมาะครับ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 13:44:06 น. »

เอาหลักๆ

ถึงตอนสำคัญคือ  หู (Ears)

หู รับรู้ถึงการสั่นของโมเลกุลอากาศ จนสุดท้ายสมองประมวลผลและเข้าใจทันที

ในแง่ของระบบเสียง เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น เช่นเปลี่ยนสายไฟเอซี
ย่อมมีทั้งผลได้ ผลเสีย ตามมาเสมอ (หรืออาจหมายถึงเสียงดี เสียงแย่)  
ทั้งนี้เพราะวงจรอีเล็กโทรนิกส์มันอ่อนไหวมากครับ
ที่เห็นชัดเจนก็คือการเปลี่ยนอุปกรณ์พวก ทรานซิสเตอร์ หลอด  รองลงมาคือ C , R  สุดท้ายคือพวกเส้นสายต่างๆ

แน่นอนเสียงเปลี่ยน  ปัญหาคือ หูคนเรามีความไวในการรับรู้ไม่เท่ากัน
บางคนการได้ยินของหู ทั้งสองข้างยังไม่เท่ากันเลย
ยกตัวอย่างแฟนผม หูไวมากกับเสียงกลางถึงสูง เปิดแจ๊สดังนิดเดียวจะขาดใจ
ส่วนผมหูคนแก่ผู้ชายแทบจะไม่รู้สึกเนื่องจากเสื่อมการรับรู้เสียงสูงตามวัย
เปิดเพลงร๊อกหนักๆ เปลี่ยนสายไฟเอซี ผมรับรู้การเปลี่ยนของเสียงเบสได้ทันที
คือเบสมันกวนใจ หมายถึงเสียงแย่ลง หรือเบสฟังเพราะขึ้น

แต่เปิดเพลงร้องโอเปร่า ผมฟังไม่ออกถึงการเปลี่ยนสายไฟเอซี ครับ
หูคนเรานี่แหละตัวดีเลยนะครับ  

คำถาม  หูคนเรารับรู้การได้ยิน แบบอนาล็อก
สมองรับรู้ และประมวลผลแบบ อนาล็อก หรือ ดิจิตอลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 13:49:00 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 14:03:26 น. »

แต่เรา มีสิ่งหนึ่ง...ที่พี่ต่างจากผม....คือ....
...อย่าโกรธนะ...
พี่แก่ หมดไฟ.....แน่ผมยัง นมแตกพาน....ชอบลุย.....อิอิ

:hap5: :hap5: :hap5: :hap5: :hap5:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 14:51:04 น. »
สายไฟเอซีแค่เส้นเดียวจะเปลี่ยนระบบเสียงอะไรมากมายขนาดนั้นครับ

ผมเข้าใจนะครับว่าสายไฟแพงๆ วัสดุทุกๆอย่างที่ผลิตย่อมดีตาม การนำไฟก็
ต้องดีกว่าอยู่แล้ว ข้อนี้ผมไม่เถียง
        งานที่ไอดิน ผมใช้สายเอซีเทพ สายสัณญานเทพ ลองฟังดูเทียบกับสายเอซี
แถมมากับเพาเวอร แล้วสายสัญญานเทพ ผมก็ไม่เห็นมันจะแตกต่างอะไรขนาดนี้
ทั้งๆที่เพาเวอรตัวเดียวกัน หรือว่าหูผมไม่ถึง

ถ้าพี่รีวิวสายชุดนี้แบบกลางๆ ไม่เว่อร์จนว่าดีขึ้น80%
ผมจะไม่แย้งพี่เลย บางครั้งนำเสนออะไรก็ให้มันพอเหมาะครับ

เหน่งพูดมีเห็ดผล  :hap3:

• **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 14:58:29 น. »

สายไฟฟ้าเอซี ยังไม่ได้ลองเส้นนี้..
....ที่ให้เปอร์เซ็น นั่นสายภายในตู้ลำโพงครับ ...แต่ ที่ ดีผิดหูผิดตา นั่น ลำโพงครับ....แค่ แปดสิบ นี่ยังน้อย...กว่าด้วยซ้ำ ถาม คนฟัง อีกคน ...ให้มากกว่าผมอีก....อิอิ....เปิดแค่คอม เจ้ามิกซ์ อัลโต้..เข้าแอมป์ กากๆ ด้วยซ้ำ....คุยกันไว้แล้ว กับหมอโป่ง โกแมว....มิตติ้งงานหน้า จะเอาไปนำเสนอ.....
....ถ้าทำให้เข้าใจผิด ขออภัย .... ค่อยๆอ่าน สี อาจจะทำตาลาย....
ผมบอก ถ้า สายเอซี ดีจริงแบบเจาโฆษณา.....ผมจะลงทุน ร้อยเมตรเลย.....

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:00:54 น. »
สายไฟฟ้าเอซี ยังไม่ได้ลองเส้นนี้..
....ที่ให้เปอร์เซ็น นั่นสายภายในตู้ลำโพงครับ ...แต่ ที่ ดีผิดหูผิดตา นั่น ลำโพงครับ....แค่ แปดสิบ นี่ยังน้อย...กว่าด้วยซ้ำ ถาม คนฟัง อีกคน ...ให้มากกว่าผมอีก....อิอิ....เปิดแค่คอม เจ้ามิกซ์ อัลโต้..เข้าแอมป์ กากๆ ด้วยซ้ำ....คุยกันไว้แล้ว กับหมอโป่ง โกแมว....มิตติ้งงานหน้า จะเอาไปนำเสนอ.....
....ถ้าทำให้เข้าใจผิด ขออภัย .... ค่อยๆอ่าน สี อาจจะทำตาลาย....
ผมบอก ถ้า สายเอซี ดีจริงแบบเจาโฆษณา.....ผมจะลงทุน ร้อยเมตรเลย.....

แล้วสายลำโพงที่ต่อจากแอมป์ไปเข้าลำโพงใช้สายอะไร

• **
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:03:18 น. »
เคยคิดไหม.....ทำไมต้อง ปลั๊กแบบนั้นแบบนี้ ....ทั้งที่สายไฟต่อมาก็บ้านๆ อย่างมากก็ VCT สายดำ.... ;D
....แบบน้องขวัญ สุดหล่อ เลยแบบนี้....แล้วมาพ่วงต่อ ....จากแหล่งกำเนิดที่มาแบบนั้นๆ ด้วยปลั๊ก ดีๆ สายเทพๆ... ;D
แล้วมันจะได้เรื่องไหม ...(ต้องรอคนมีความรู้จริงมาตอบ...มันจะเกิดประโยชน์ไหม) ....อีกอย่าง...ไฟสายมา 2 เส้น ...กราวน์ด ก็ไม่มี  ;D
.... แล้วจะซื้อปลั๊กดีๆ สายเทพๆ มาใช้ทำไม.....ถามใคร ?   ถามผม....ผมตอบเต็มปาก ไม่รู้ ....เขาว่าดี ก็เลยลอง.....ลองแล้วไง.....
ก็ได้ผลดีเป็นที่น่าพอใจ .... ฟังออกเลย จริงๆ ไม่งั้น คงไม่เสียกะตังค์....ผมโครตขี้เหนียว เรื่อง....งอ เงิน นั้น หายาก........ ;D

.... วันนี้ เลยคิด เล่นๆ ...ถ้าไฟมาต้นทางแบบน้องขวัญ...... แล้ว มาเข้าจุดจ่ายไป เมนหลัก.......ก็เปลี่ยนสายดีๆเทพๆ  แต่ ต้นทางเลย ..เข้า...เมนเพาเวอร์  ;D
...... อ้าว จริงไหม .....สายตอไป ก็น่าจะได้อานิสสง .....จาก สายเทพ....นี่ผมคิดเล่นๆ....เลยจะลอง......เอาเส้นที่ซื้อมาเปลี่ยน แต่ต้นทางเลย .... ;D
....ถ้าดีจริงๆ จะ เก็บเงิน สอยมาสัก 100 เมตร ....จบข่าว

เมื่อก่อนไม่เชื่อเรื่องสาย เรื่องปลั๊ก เทพๆ ว่าไร้สาระ สิ้นเปลื่อง....พอได้เจอ ได้ลอง....ได้ความรู้จาก แอดมิน จาก หมอโป่ง .....ความคิด เริ่มเปลี่ยน ....และทุกวันนี้
เริ่มมาใส่ใจ เรื่อง สายไฟ สายสัญญาณ มากขึ้น ...เพราะ ....ที่ ทดสอบ เล่น ลอง ผ่านมา ....ได้ผล เป็นที่น่าพอใจ ....ความละเอียด ของปลายเสียง เสียงที่ขาดหายไป
เริ่มได้ยิน .... ความสงัด ของเสียง ความราบเรียบ แต่มีพลัง ...ฯลฯ ....มันได้มาจาก การเปลี่ยนสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ......จริงๆ หรือ อย่าเชื่อผม ถ้าท่านไม่ลองด้วยตนเอง
อ่านตรงนี่...ช้าๆชัดๆ....วันนี้เลยลอง....ถ้าดี.....จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:45:29 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:08:13 น. »
แสดงว่าลำโพงโกแมวใช้ของห่วยมากดิสำหรับสาย
เพราะเพียงแค่เปลี่ยนสายเน็ตเวิร์คก็เสียงดีกว่าเดิม 80%

ยกไปลองเปิดเทียบระหว่างลำโพงหมอหนึ่งกับหมอนพ
อุปกรณ์ใช้ของหมอนพทั้งหมด

• **
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:14:26 น. »
แล้วสายลำโพงที่ต่อจากแอมป์ไปเข้าลำโพงใช้สายอะไร
ลองหมด....มั้งสาย เมตรละ ไม่ถึง สิบบาท จนถึง สองร้อยกว่าบาท
หลายยี่ห้อ ทั้ง คานาเร่ ทั้ง แอมพีนอล ทั่ง ไฮบริด ทั้ง ระบบไหลตามสาย ย้อนศร...
.บอกแล้วไง ผมลูกอีช่างลอง....ดีเล่นต่อ....ไม่ดีโยนทิ้ง....รวมเส้นนี้ด้วย ....สาม สี่ พัน...ลองแบบ ครึ่งทาง..
..ถ้าดีก็ ต่อไปลากยาว....จากหม้อเลย.....หลังวันที่ 10 นี้ กัน....งานใหญ่ ชุดใหญ่ ...ไฟฟ้า แย่มากๆ...
.เล่นมาหลายครั้ง เลยลองลงทุน...แบบนี้ไง ก่อนซื้อ....สเตบิไรเซอร์ 20kva ก่อน ซื้อเครื่องกรองไฟ.....น่ะครับ..
นี่แค่ขั้น......ทดสอบสมมุติฐาน.....แค่นั้นเอง.....อาจจะดี หรือไม่ดีก็ได้......สำหรับ สาย AC เส้นนี้...
..แต่แน่ๆ สายลำโพง ดีๆ...ที่แทนสาย  VTC .....ดีกว่า แน่นอน....ผมเล่นเดือนละไม่น้อยกว่า 5 - 10 งาน...
.. เล่นที่บ้านทุกวัน.....ถ้าไม่ดี คงไม่โง่ซื้อแน่ๆ....จริงไหมพี่น้อง ด้วยรักจริงๆ  :beer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:44:01 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ ชัย ประจวบ

• ระดับ 5
  • *
  • 95D65314 คนคอน
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:59:57 น. »
นึกหนุกหนานมั่ง...
หมอครับ...จากเพาเวอร์แอมป์ ไป ตู้ลำโพง ใช้สายไฟ VCT ธรรมดา ฟังแล้ว เปลี่ยนเป็นสายพวก CANARE แทนมั่ง
               เคยฟังเปรียบเทียบกัน...มันต่างกันเยอะปล่าวครับ  คงไม่ถึงขนาดครึ่งๆมั้งครับ...ผมว่า
               ยิ่งงานกลางแจ้ง ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็ว่า...งั้นๆ หรือว่างัยครับ...

เสียงเคลียร์หรือไม่ น่าจะมาจากคุณภาพของเพาเวอร์แอมป์ หรือตู้/ดอกลำโพง มากกว่าสายสัญญาณ นะครับ แต่...อาจคิดผิดก็ได้ครับ :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 16:08:37 น. โดย ชัย ประจวบ »

• **
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 16:21:02 น. »
นึกหนุกหนานมั่ง...
หมอครับ...จากเพาเวอร์แอมป์ ไป ตู้ลำโพง ใช้สายไฟ VCT ธรรมดา ฟังแล้ว เปลี่ยนเป็นสายพวก CANARE แทนมั่ง
               เคยฟังเปรียบเทียบกัน...มันต่างกันเยอะปล่าวครับ  คงไม่ถึงขนาดครึ่งๆมั้งครับ...ผมว่า
               ยิ่งงานกลางแจ้ง ผมว่าคนส่วนใหญ่ก็ว่า...งั้นๆ หรือว่างัยครับ...

เสียงเคลียร์หรือไม่ น่าจะมาจากคุณภาพของเพาเวอร์แอมป์ หรือตู้/ดอกลำโพง มากกว่าสายสัญญาณ นะครับ แต่...อาจคิดผิดก็ได้ครับ :thank1:
ถ้าสายลำโพง นี่ เปอร์เซ็นต์ บอกไม่ได้ ....
 แต่ที่แน่ๆ เบส หนักแน่นขึ้น ชัดขึ้น ไม่เบลอ บวม....กลางแหลม สงัด ฟังชัดเจนขึ้น ไม่กระด้าง ....
...เสียงที่ไม่ชัด จางๆ กลับได้ยินเพิ่มขึ้น ....
สำหรับผมคนเดียวนะครับ....มัน...คุ้มค่ากับการเปลี่ยนครั้งต่อไป ...เพิ่มเงินอีกๆไม่เท่าไหร่....
... ถ้าจะให้ดี คงต้องเปลี่ยน สายภายในตู้เดิมๆ ด้วย(ผมคิดว่าน่าจะดีอีกนิด) .... คงชัดเจนขึ้น....

อีกอย่างนะครับ พี่ชัย ด้วยความเคารพ.... ชุดเดิมๆ เครื่องเดิมๆ ...เล่นทุกๆวันๆทุกเดือน ..... เสียง แปลกไปนิดเดียว ...เด้กๆคอนวอยผม...มันยังรู้สึกเลยครับ....
ถ้าเราเจ้าของฟังไม่คุ้น....แย่นะครับ.... ผมลองเปลี่ยนสายลำโพงแล้ว ได้เสียง ที่ดีขึ้น....ผมก็แฮปปี้ แล้วครับ ....ไม่ได้ อาศัย ความเก่งกาจ ความรู้ตรงไหน เลยครับ
แค่เปลี่ยนสาย ...กับเครื่องเดิมๆ ที่คุ้นเคย ..... ถามผมคุ้มไหม...... ผมว่าของผมคุ้ม ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 16:25:45 น. โดย หมอบ้านนอก »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 16:24:26 น. »
แสดงว่าลำโพงโกแมวใช้ของห่วยมากดิสำหรับสาย
เพราะเพียงแค่เปลี่ยนสายเน็ตเวิร์คก็เสียงดีกว่าเดิม 80%

ยกไปลองเปิดเทียบระหว่างลำโพงหมอหนึ่งกับหมอนพ
อุปกรณ์ใช้ของหมอนพทั้งหมด

ผมไม่กล้าเทียบหรอกน้า.  สายลำโพงผมซื้อแบบชั่งกิโลจากนัดเปิดท้าย สายไฟก็ที่แถมมากับเครื่อง

ลำโพงซื้อดอกมาใส่เอง เน็ตเวอร์คบ้านๆ.  ยิ่งชุดต้นทางยิ่งแล้วใหญ่. ของห่วยๆทั้งนั้น

ผมเน้น ถูก ทน ถึก เป็นหลัก.   หากินกับคนบ้านนอกไม่ค่อยมีใครหูทองครับ บ้าแหลม บ้าเบส
ตอนเปิดเพลงแข่งกับคนคุยให้แซดแถมเสียงรบกวนรอบข้าง ฟังอะไรก็ไม่ออก