เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

ลำโพงมอนิเตอร์บนเวที

(1/2) > >>

krabi1961:
อยากทราบครับว่า  ลำโพงมอนิเตอร์สำหรับนักดนตรีแต่ละชนิด และนักร้องเขาฟังเสียงอะไรกันบ้าง ?
  1.ถ้าแยกฟังเฉพาะเครื่องดนตรีแต่ละชนิด จะเอาสัญญาณจากตรงไหนครับ คงต้องใช้หลายช่อง
  2.เคยมีการถามกันเรื่องกลับเฟสลำโพงมอนิเตอร์   แต่ก็ไม่ชัดเจนว่าควรกลับหรือไม่ต้อง
      ขอเรียนถามด้วยความเคารพครับ    ถึงผมไม่มีความสามารถที่จะทำอาชีพด้านเครื่องเสียง แต่่ก็ชอบมากๆครับ   

ชา นครนม(ว๊อคแมน):
สำหรับงานคาราโอเกะ ผมใช้ 12 นิ้ว
และปล่อยเสียงรวมๆ ออกมา ครับ และปล่อยเอฟเฟคเสียงร้องมาที่มอน นิดนึง

krabi1961:
ขอบคุณครับครู   แต่ก็ยังสงสัยว่าเสียงลำโพงมอนิเตอร์นักร้องเป็น โมโน หรือ สเตอริโอ เห็นวางซ้ายขวาเท่าๆกัน

ดนตรีไหมไทย:
การจัดเสียงมอนิเตอร์
ก็เพื่อให้นักร้องนักดนตรี ได้ยินเสียงของตัวเองชัดเจนขึ้น เท่านั้นครับ
ผมก็ไม่คิดว่าจะมีระบบ อะไรไปทำไม แม้แต่เอฟเฟ็ค ยังตัดออกเลย...
ปัญหาน่าจะนักร้องรับเชิญ ที่เป็นแขกในงาน อาจมาขอเอฟเฟ็คเพิ่ม บอกมันแห้งเกิ๊น อันนี้เจอ ครับ
ส่วนการวางเสียงมอนิเตอร์ ก็ยังยืนยันครับ เพื่อให้เจ้าของผลงานได้ยินเสียงของตัวเองชัดเจนเท่่านนั้นครับ....
ที่วางซ้ายขวา เท่าๆ กัน ก็ เพื่อ ให้ได้ยินทั่ว ถึงหรือนักร้องเดินไปมาบนเวที จะวางไม่เท่ากัน ก็ดูไม่สวย เอาเป็นว่าสมัยนี้ บางที่ เขาใช้วาง ซ้ายขวา ริมเวที ครับ
สรุป เอาที่เราสามารถได้ยิน และมีประโยชน์ที่สุด ส่วนการวางก็ดูความสวยงามเพิ่มเติมครับ
คำตอบจาก...ผู้ไม่รู้จริง คิดเองเออเองครับ

ฅนราศีตุล:

--- อ้างจาก: ชา นครนม(ว๊อคแมน) ที่ วันที่ 24 มกราคม  2024, 17:20:35 น. ---สำหรับงานคาราโอเกะ ผมใช้ 12 นิ้ว
และปล่อยเสียงรวมๆ ออกมา ครับ และปล่อยเอฟเฟคเสียงร้องมาที่มอน นิดนึง

--- End quote ---

ชอบขาจออาจารย์ชา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version