ผู้เขียน หัวข้อ: ICT มีปัญหาครับ  (อ่าน 3611 ครั้ง)

srun

• บุคคลทั่วไป
ICT มีปัญหาครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 16:52:30 น. »
เครื่อง ICT ลง Xtreme Karaoke แล้วค้างใครแก้ได้บ้างครับช้วยให้คำแนะนำหน่อยครับ    >:D >:D

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ICT มีปัญหาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 16:54:07 น. »
ลอง format แล้วลง window ตัวเต็มเลยครับ

srun

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 17:02:41 น. »
ลง windowsme ใหม่แล้วครับยังไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลยครับ ลงแต่ DirectX9

srun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 17:07:20 น. »
ที่แรกลง windows 98 อยู่นะครับก็ค้างเมาไม่ขยับ ก็เลยคิดว่าเป็น windows 98 ก็เลย format ลง windows me ก็เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 19:09:03 น. »
ลงไดรเวอร์ chipset หมดหรือยังครับ

ปลาทู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 20:43:50 น. »
ลองเปลี่ยนแรมดูน่ะครับ อาจจะหายน่ะครับ แล้วที่ว่าค้างจอเป็นสีฟ้าหรือเปล่า อาการก็แบบที่ว่าก็เป็นที่บอร์ด แล้วก็ ฮาร์ดดิสก์ด้วยเหมือนกัน  หากไม่รู้ว่าตัวไหนก็ลองไล่ไปทีล่ะอย่างครับ อย่างแรก ลองเปลี่ยนแรมดูก่อนโดยเอาจากอีกเครื่องมาลอง  อย่างที่สองก็ลอง แบ่งพาร์ติชั่นใหม่ลองดู เพราะว่าผมเคยเจออาการแบบนี้ ไม่รุ้จะแก้ยังไง เลยลองแบ่งพาร์ติชั่นใหม่ แล้วหายครับ   อย่างที่สามเรื่องบอร์ดซึ่งก็คาดว่าไม่น่าจะเป็น.......ลองเช็คดูอีกทีน่ะครับ .

..........แล้วระหว่างตอนที่ลงโปรแกรมอยู่มีไฟท์บางไฟท์มันฟ้องว่าลงไม่ได้บ้างเปล่าครับ หรือว่าราบรื่น ??

srun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2007, 23:25:51 น. »
ลองเปลี่ยนแรมดูน่ะครับ อาจจะหายน่ะครับ แล้วที่ว่าค้างจอเป็นสีฟ้าหรือเปล่า อาการก็แบบที่ว่าก็เป็นที่บอร์ด แล้วก็ ฮาร์ดดิสก์ด้วยเหมือนกัน  หากไม่รู้ว่าตัวไหนก็ลองไล่ไปทีล่ะอย่างครับ อย่างแรก ลองเปลี่ยนแรมดูก่อนโดยเอาจากอีกเครื่องมาลอง  อย่างที่สองก็ลอง แบ่งพาร์ติชั่นใหม่ลองดู เพราะว่าผมเคยเจออาการแบบนี้ ไม่รุ้จะแก้ยังไง เลยลองแบ่งพาร์ติชั่นใหม่ แล้วหายครับ   อย่างที่สามเรื่องบอร์ดซึ่งก็คาดว่าไม่น่าจะเป็น.......ลองเช็คดูอีกทีน่ะครับ .

..........แล้วระหว่างตอนที่ลงโปรแกรมอยู่มีไฟท์บางไฟท์มันฟ้องว่าลงไม่ได้บ้างเปล่าครับ หรือว่าราบรื่น ??

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ที่แรกเขาเล่น aio อยู่นะครับแล้วก็เล่นนานแล้วด้วยพอมาลงตัวนี้เล่นไม่ได้นะครับพอจะรันให้หารายเซ้นเท่านั้นนะครับค้างไปเฉยเลยครับทำอะไรไม่ได้เลยครับเมาก็ไม่ทำงาน
ต้องกดรีเซตอย่างเดียวเลยครับเป็นทังสอง windows เลยครับเลยไม่อยากที่จะลง xp ครับกลัวว่าจะเป็นอีกนะครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2007, 19:49:40 น. »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ที่แรกเขาเล่น aio อยู่นะครับแล้วก็เล่นนานแล้วด้วยพอมาลงตัวนี้เล่นไม่ได้นะครับพอจะรันให้หารายเซ้นเท่านั้นนะครับค้างไปเฉยเลยครับทำอะไรไม่ได้เลยครับเมาก็ไม่ทำงาน
ต้องกดรีเซตอย่างเดียวเลยครับเป็นทังสอง windows เลยครับเลยไม่อยากที่จะลง xp ครับกลัวว่าจะเป็นอีกนะครับ

เท่าที่จำได้ ICT สเปคเครื่องมัน C1.0 Ram 128 นี่ OS เป็น Linux (ICT สินสมุทร)
ผมเคย Set Karaoke ให้ลูกค้าอยู่คนหนึ่ง แต่เพิ่ม Ram ไปอีกหนึ่งแถวเป็น 128+256
ลง WinXPsp2+AIO Karaoke (เหตุที่เพิ่ม Ram เพราะเค้าต้องการลง XP และอยากให้เครื่องเร็วขึ้นอีกนิด)
  ส่วนตัวคิดว่าลง Xtreme คงไม่มีปัญหานะ
เพราะเคยอ่านกระทู้ที่สเปคเครื่องเช้า CPU เท่านี้แต่ Ram เยอะหน่อยเค้าเล่นได้..