ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์ครับไมค์  (อ่าน 4387 ครั้ง)

เมร์

• บุคคลทั่วไป
ไมค์ครับไมค์
« เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2009, 12:20:31 น. »
ส่วนสำคัญที่สุดของไมค์โครโฟนที่ทำให้เรารู้สึกว่าไมค์ตัวไหนเสียงดีหรือว่าตัวไหนเสียงไม่ดีอยู่ตรงส่วนไหนครับ ถามเพื่ออยากมีความรู้บ้างครับ

HS4LTH

Re: ไมค์ครับไมค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2009, 14:08:43 น. »
หัวไมค์ สำคัญมากๆ เลย ถ้าเป็นแบบไดนามิกไมค์ควรจะเป็นแบบบาลานซ์ครับ

แต่โดยทั่วไปแล้ว  ต้องมาดูที่เครื่องเสียง + ลำโพงบ้างนะครับ ถ้าไมค์ดีแต่อุปกรณ์ประกอบไม่ดี ก็ฟังไม่ออกครับ

วิธีทดสอบง่ายๆ แต่รู้ผลว่าไมค์ตัวไหนดีหรือไม่ดี  ให้ท่านลองบันทึกเสียงพูดลงคอม  แล้วนำมาฟังเทียบกันรับรองสรุปได้เลย  แต่ถ้าฟังกับเครื่องเสียงคุณภาพตำนะครับ  แยกไม่ออกเลย  ผมเคยลองมาแล้วไมค์ชัวตัวละ 4,250 (SM58)กับไมค์ NPE (DM818) ตัวละ 400 บาท ทดลองฟังกับเครื่องเสียงคุณภาพต่ำ ฟังไม่ออกเลย  แต่ถ้าบันทึกเสียงแล้วฟังดูจะรู้ความแตกต่าง ไมค์ที่ไม่ดีเสียงจะแหบ ปรับแต่งเสียงได้ไม่ดี (ใช้โปรแกรมปรับแต่ง)

fa_zone

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2009, 18:36:47 น. »
ส่วนสำคัญที่สุดของไมค์โครโฟนที่ทำให้เรารู้สึกว่าไมค์ตัวไหนเสียงดีหรือว่าตัวไหนเสียงไม่ดีอยู่ตรงส่วนไหนครับ ถามเพื่ออยากมีความรู้บ้างครับ

จริงๆแล้วไมค์แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อเขาก็มีน้ำเสียงคนละสไตน์อยู่แล้วนะครับ แถมยังมีเรื่องของมุมรับเสียง (Polar Pattern) ชนิดของตัวรับสัณญาณ (Condenser or Dynamic Mics) และประเภทการใช้งานของไมค์ ดังนั้นเรื่องที่ว่าเสียงดีไม่ดีอันนี้ก็อยู่ที่ความชอบแล้วครับ ดังนั้นที่บางท่านบอกว่าถ้าจะให้ดีต้องดูที่องค์ประกอบอย่างอื่นด้วยอันนี้ก็ถูกครับ

การที่จะเลือกซื้อไมค์สักตัวเนี่ยเราก็ต้องดูการใช้งานของเราด้วยครับว่าเราใช้งานแบบไหน ใช้สำหรับพูดหรือร้อง หรือใช้สำหรับรับเสียงอื่นๆ เพราะว่าไมค์แต่ละประเภทจะถูกออกแบบมาให้ใช้งานที่ต่างกัน แต่ลักษณะการใช้งานที่ต่างกันเราก็ต้องใช้งานให้ถูกต้องกับลักษณะงานนั้นๆนะครับ

แต่...มีเรื่องนึงที่ผมสงสัยมากครับ เครื่องเสียงอุปกรณ์ทุกอย่างราคาเท่าไรเราสู้ได้เท่าไรเท่ากัน หัวเด็ดตีนขาดยังไงก็จะหาของที่ดีที่สุดมาให้ได้ แต่ไมค์สักตัวเนี่ย...ลงทุนซื้อของดีๆมาใช้กันไม่ได้ เอามาแต่ยี่ห้อกับโลโก้ทั้งๆที่ว่านั้นก็เป็นของเก๊ชัวร์ๆ ทั้งๆที่ว่าเสียงกับคุณภาพมันก็ไม่ใช่ มันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว หรือไม่ก็เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นเลยครับ ยังพอมีตัวเลือกเยอะกว่านี้

ดังนั้นถ้าอยากให้เสียงดีๆลองหาไมค์ดีๆสักตัวแล้วจะรู้ถึงความแตกต่างครับ :em01:

ปล.ตอนนี้โดยส่วนตัวชอบยี่ห้อ AUDIX มากกว่า SHURE ครับผม เสียงออกหวาน...ใสกว่าครับ :em01:

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2009, 13:02:56 น. »
ยี่ห้อ AUDIX ที่ว่าราคากี่บาทครับท่านพี่

fa_zone

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2009, 00:20:02 น. »
จำได้แต่ไมค์ลอยนะครับ หัว OM 3 แต่ตัวรับใช้ได้ด้วยกันหมดราคาจะถูกกว่า shure SLX อยู่สักนิดหน่อยครับ

ข้อดีของไมค์ยี่ห้อนี้คือแรงครับ..ไม่ต้องเร่งเยอะ :em01:

ออฟไลน์ คมคิด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2009, 12:15:56 น. »
 ???