ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนตู้เบสครับ เล่นดนตรีสด ช่วยเลือกสูตรตู้เบสที  (อ่าน 34181 ครั้ง)

a11

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ ผมกำลังเตรียมงบ 120,000 สำหรับตู้เบส และลำโพงเบสชุดใหม่

แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เลย ช่วเลือกทีนะครับว่าจะใช้สูตรไหน  อันเดิมผมเป็น W

CHALANGER กับ P2242  ข้างละ 6 แต่อัดไม่ได้มากครับ บวมๆ ตู้เหมือน

จะรับไม่ไหว เลยคิดจะเปลี่ยนไปลย

- ช่วยเลือกทีครับว่าควรจะเล่น 18 หรือ 21  ยี่ห้อ/รุ่นไหนดีครับ
- สูตรที่เหมาะสำหรับเล่นสด มีอะไรบ้างครับ  และท่านคิดว่าอันไหนเจ๋งที่สุด
- เสียงกระเดื่อง ระหว่าง 2 ตัว DM5 กับ Roland ควรใช้อันไหนดีครับ  หรือว่าสดดี
- มีคนแนะนำผมให้เล่น J BIN ท่านว่าดีไหมครับ แล้ว J BIN  มีกี่แบบ แบบไหนเหมาะสำหรับเล่นสดครับ
- สูตรที่เป็น ดับเบิล ดีไหมครับ
- ระหว่า 18 กับ 21 เสียงมันต่างกันอย่างไรครับ แบบไหนเหมาะสำหรับเล่นสดครับ
- ระหว่า 2 ลำโพง ใน 1 ตู้ กับ 2 ลำโพง 2 ตู้ เปิดเทียบกันเป็นไงบ้างครับ

ขอความเห็นนะครับ ทุกท่านเลย  ขอบพระคุณมากๆ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ติดต่อสมบัติซาวด์เลยครับ..

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
เทอร์โบ กระเดื่องชัดคมๆ  :th2:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
ติดต่อสมบัติซาวด์เลยครับ..
แม่นแล้ว.....บริการดีมาก
 ;D ;D

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
แม่นแล้ว.....บริการดีมาก
 ;D ;D

ท่าน โกวิท   ลืมบอกท่าน  บริการถึงที่ด้วยครับ :thank1: :thank1: :thank1:

• *
ท่าน โกวิท   ลืมบอกท่าน  บริการถึงที่ด้วยครับ :thank1: :thank1: :thank1:
ขอโทษครับ  ลืมคาหม่อง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)

ตามนี้ไม่ผิดหวังครับ

สมบัติซาวด์ รับตีตู้ตามแบบที่ทันสมัย สำหรับใช้งานกลางแจ้ง สนใจติดต่อ 085-004-7594 [D] 080-183-8373[G]

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
จะจริงเท็จไม่รู้ เห็นเขาเล่าให้ฟัง เล่นสดเจบินคู่เขาบอกมาว่าสุดยอด แต่ผมไม่เคยลอง อิ อิ ต้องพิสูตร

DCMIX99

ดีคับท่าน...ตู้เบสที่ให้เสียงในย่านความถี่ตำได้ดีมีเยอะคับท่าน ไม่ว่าจะเป็นTERBO,JBIN,สิงคะนองนาก็แล้วแต่คับผมอยากใหท่านฟังหลายๆสูตร แล้วค่อยตัดสินใจทำ W ก็ดีอยู่นะท่าน หรือว่ามันหนักไป มันต้องใช้POWERแรงๆขับท่าน..jjผมเกือบจะลงมืทำแล้วท่าน/เสียงดี นิ่ม ส่งดีด้วย พอดีไปยกลองดู โทษทีคับ มันหนักเกิน ผมเลยเปลี่ยนใจ ทำJเดียว ก่อนนี้ผมใช้TERBOขายออกหมดเลย (เล่นสดนี่กระเดื่องดีคับ)แต่มันออกหลังมากไปหน่อย เคลียซาวด์ลำบากถ้าไฟตกคับ.ผมก็ใช้ข้างละ6ใบคับเอาการอยู่นะ..ลองต้วยตัวเองกับชุดปรุงของท่านดูแค่ข้างละใบ รู้ผลเลยท่าน  แต่ผมตอนนี้หลงรักน้องเจมากๆเลยท่าน :love2: :kiss2: :th2:

ออฟไลน์ Chan2508

• ระดับ 5
  • *
  • 4C95B9A5 ,5DDB6D51(ครูภูม),42F4C51D (noi1960)
ตู้นี้ใช่ตู้เจบินหรือเปล่าครับ  ท่าน DCMIX99  แล้วเบสออกไกล หรือใกล้ครับ (อยากทราบครับ)  แล้วใช้ดอกอะไรถึงจะดีครับ  ขอบคุณมากครับ

ccn

เล็กกระทัดรัด ขนยายสะดวก เบส กระเดื่องเยี่ยม ปรับง่าย ตอ้ง J BIN ครับ เล่นสดกระเดื่องดีมากครับ ฟังมาแล้ว งานมรดกโลก ห้วยขาแข้งปีนี้ ใช้ ข้างละ 12 ตู้ครับ ระยะ 200 เมตร ฟาดเรียบ ยืนใกล้ๆ ขากางเกงกระพือครับ  :cheer1:

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
หลาย ๆๆๆๆๆๆ คนเล่นมาทุกสูตร สุดท้าย มาลงที่ WWWW เหมือนเดิมครับ
-w ออกแบบ ตู้ได้สมมาตราที่สุดครับ ------------------------------------ตามสูตร

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
W เลยครับถ้ามีคนช่วยขนลำโพงเวลาออกงาน

แต่ถ้าไม่ ก็ให้หันมอง Turbo J-bin ครับ

• *
W เลยครับถ้ามีคนช่วยขนลำโพงเวลาออกงาน

แต่ถ้าไม่ ก็ให้หันมอง Turbo J-bin ครับ
ความชอบส่วนตัวครับ
1 w
2 turbo
3 j-bin
 ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
1.W  2.Nexo Ls1200  3.G-Sub  4.J-bin

1. W ให้เสียงดนตรีสดดีที่สุด กระแทก นิ่ม ยิงไกล มีข้อแม้ต้องตามสูตร ไม่งั้นไม่พุ่ง บวม อัดมาก ๆ ดอกกระจุย

2. Nexo Ls1200 ให้เสียงคล้าย W แต่ตัวเล็กว่าเยอะ เบาไปง่าย ลำโพงไม่คอหักเหมือนเทอร์โบ คือเทอร์โบและ Nexo      เสียงออกแนวเดียวกัน

3. G-Sub หน้าเปิด 2 ดอก ตำนานของ Jbl นุ่ม ยิ่งไกล เล่นดนตรีสดประเภทสตริงเสียงดีครับ แทบจะไม่ดีเลย์กับตู้เสียงกลางแหลมเลย ข้อแม้ตู้หน้าเปิดอย่าอัดกระเดื่องมาก มันจะบวมที่ 10 เมตรขึ้นไป อัดพองามแล้วระยะ 10 เมตร ขึ้นไปจะขึ้นเป็นลูก ๆ เอง

4. J-bin นุ่ม ยิงไกล สไตล์เดียวกัน G-sub แต่ห้องเยอะกว่า ใช้ข้างละ 4 หันหัวใส่กันให้เป็นตู้ในตำนาน "ผีเสื้อ" รับรองกระเด็นกันไปข้าง

ตามลิงค์ข้างล่างมีหมายเลข 1-3 ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=29256.0;all

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
ผมใช้สิงห์คะนองนา ของ tigger sound ตอนนี้พึ่งสั่งมาเพิ่มเป็น 8ใบแล้ว งานในรูปนี้เจ้าภาพต้องเดินมาบอกให้ลดเสียงเบสตั้ง 2ครั้งแนะ ครับ อิอิ

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
ผมว่างานนี้เจ้าของกระทู้..ตัองกันกินยาแก้ปวดแน่ๆเลย...อิอิ.. ;D ;D

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
กำลังสนใจตู้เบส ปกติใช้ ปกติใช้เทอร์โบ แต่รู้สึกว่าออกหลัง เพราะฟังด้านหลังเบสแน่น แต่ด้านหน้าจะเบา ท่านใดมีข้อมูลแนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
ลองถามท่านกุ้งดีโฟร์ดีครับ
เห็นกลับมาชมใหญ่ หลังจากไปทดสอบตู้ซับสูตรของท่านโก้ที่กระบี่
สูตรนี้ยิงตั้งแต่ประมาณ ๑๐ เมตร จนถึง ๕๐ เมตร
(ไม่เหมาะในห้อง)
ข้อดีคือ น้ำหนักไม่มากนัก ขนาดไม่ใหญ่มาก
ตำแหน่งที่ติดตั้งดอกลำโพง ไม่เปียกฝน
และผมไปดูมาแล้วฝีมือการต่อไม้เข้าไม้เนี้ยบมาก ช่างชุดนี่ทำตู้มาจำนวนมากพอควร เรียกว่าพัฒนาสูตรตู้และฝีมือจนเข้าขั้นแล้ว

**** กุ้งดีโฟร์ดี ก็เป็นท่านหนึ่งที่ผ่านการทดสอบฟังเสียงตู้สูตรต่างๆ เปรียบเทียบกันมามากพอสมควร

รู้สึกว่าตู้เปล่าจะลูกละ ๔๕๐๐ ผิดถูกติดต่อกันโดยตรงเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มกราคม 2010, 12:41:01 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ nuyelec

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 6DE459C4 (พ.พล) 9C012EC8 MontreeSound&Lighting
แล้วตู้ Bandpass ของคุณหมี Night Eagle
เป็นงัยบ้างครับถ้าเทียบกับ Turbo J-bin ไม่มีใครพูดถึงเลย ผมใช้อยู่ 1 คู่ ข้างในบรรจุ npe JB-1800 กำลังมองอีก 1 คู่
ใช้ A&J 3000vz ขับ 1 แท่น(ข้างละ 2ใบ) ไหวมั๊ยครับ
เป้าหมายใช้รับงานคาราโอเกะในหอประชุมโรงเรียน หรือหอประชุมเทศบาล(ประเภทงานแต่งงาน ประมาณ 50-80 โต๊ะ)
แนะนำด้วยครับว่า ควรจะเพิ่ม Bandpass อีก 1 คู่ หรือควรเปลี่ยนเป็น j-bin หรือ turbo 4 ใบไปเลยดี
ขอกูลูแนะนำด้วย

ออฟไลน์ JIAMBOND

• ระดับ 3
  • *
เสียงเพลงไม่ได้มีเสียงความถี่ต่ำแค่กระเดื่องแค่เสียงเดียวนะ

ออฟไลน์ วิชิต

• ระดับ 1
  • *
  • ดนตรีคนร้ากหญ้า75016A32
ผมใช้ fulljip ดอก 2242 เสียงสุดยอด พุ่งไกล ลูกกระแทกดีมาก ชอบว่าจะเพื่มอีกแน่นอน...ของเขาดีจริงๆ

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
ต้องสมบัติซาวด์บริการถึงที่  และยังพาเที่ยวเวียงจันทร์ด้วย

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
ต้องสมบัติซาวด์บริการถึงที่  และยังพาเที่ยวเวียงจันทร์ด้วย

อาจารย์ ตอบ  สำเนาถูกต้องครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :happy: :D ตู้เทอร์โบ น้ำหนักเสียงออกมาแน่น  :D เจบิน เล่นสด ความแน่นอาจจะสู้เทอร์โบไม่ได้ แต่ได้ยิงไกลกว่ามาก  :D :happy: ดับพลิว อันนี้ดังไกล แน่นไกล เสียอย่างเดียวน้ำหนักตัวเยอะไปหน่อย  :happy: :D ตอนนี้ล่าสุดไปเจอตู้สูตรของพี่โก้กับน้องป้อม กระบี่อันนี้แน่นดีจังเอย  :happy: :happy: ล่าสุดผมตีตู้เจบินไว้ที่บ้านคู่นึง ยังไม่เสร็จดีเลยแต่ว่าได้ลองเสียงแล้วคิดว่าพอประมาณครับ  :D :happy:

:D :happy: สรุป ผมว่ามันพูดยากครับเรื่องตู้เบสเนี่ย เพราะว่าคนเราชอบไม่เหมือนกันครับ เอาที่สะดวกและเราพอใจดีกว่าครับ :D :happy: