ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่มคุณภาพเสียงขณะเล่นคาราโอเกะด้วยซาวด์ฟอนท์(คนที่ใช้ซาวด์การ์ดครีเอทีฟ)  (อ่าน 2152 ครั้ง)

asurisak

• บุคคลทั่วไป
ก็ลองปรับเสียงดูนะครับ ตามขั้นตอนนั้นเลยครับ
ขณะเล่นเพลงคาราโอเกะอยู่กดสลับหน้าจอมาที่วินโดว์ (กดปุ่มรูปธงข้างปุ่ม CTrl ซ้าย)  ไปเปิดใน Control Panel ครับ แล้วคลิกเปิดตรงไอคอน AudioHQ

1.เปิดแผง EAX Control panal ขึ้นมา ถ้าหาไม่เจอ

2.คลิกตรงช่อง Type ของ reverb ลองเลื่อนเลือกชนิดของรีเวิปดูครับ ปกติจะเป็น default reverb  ลองเปลี่ยนดูครับ ชอบอันไหนเสียงดีก็เลือกอันนั้น (ที่ลองดูก็มี default กับ dark hall หรือ dark cool ครับที่เสียงเหมาะ )
**ในส่วนของOraginal sound ผมปรับดังเต็ม 100 และ Chorus ผมปรับค่าความดังเป็น 0 ครับ ถ้าใครชอบคอรัสก็ลองก็ปรับดูครับเสียงในช่องคอรัสจะมี2ช่อง ช่องหน้าเลือกตามใจชอบ  เปลี่ยนช่องหลังให้เป็น FX ดูครับ เสียงกีต้าร์จะหวานขึ้นครับ**
3.ปรับเลื่อนแถบค่าความดังตามรูปครับ เอาแค่พอดีแค่มีผลกับแสนร์ ถ้าปรับเยอะไปเสียงดนตรีโดยรวมจะก้องมากเกินไป
4.จะเซฟก่อนปิดโปรแกรมก็ได้นะครับ ในที่นี้ผมปิดเลย หรือจะไม่ปิดและไม่เซฟก็ได้เปิดค้างไว้เผื่อกลับมาปรับแต่งใหม่อีกขณะเล่นเพลงก็ได้ไม่ว่ากัน
5.โปรแกรมจะถามให้เราเซฟค่าเก็บไว้ ก็เซฟเก็บไว้
6.คลิกตรงท้าสบาร์กลับเข้าสู่โปรแกรมคาราโอเกะเล่นตามปกติได้เลยครับ
แค่นี้แสน์ที่โป้งๆก็จะนุ่มขึ้นยาวขึ้นอีกหน่อยละครับ กีตาร์ก็หวานขึ้นอีกนิด  ลองดูนะครับ อาจจะเอาของเก่ามาเล่าใหม่นะครับก็ไม่ว่ากันบางท่านอาจจะเคยปรับมาแล้ว
ผมใช้เพลงทดสอบคือเพลงรุ้ง ของพาราด๊อกครับ

poom

;D เป็นคำแนะนำที่ดี ลองแล้วใช้ได้

;D ขอบคุณครับ

falcon140

ขอบคุณครับที่แนะนำขอลองทดสอบครับ

ประวิทย์

โดยรวมเสียงดีขึ้นครับให้มิติเสียงในการฟังดีขึ้นไม่แข็งกระด้างมีบางเพลงครับเสียงดนตรีอาจจะ
เพี้ยนไปบ้างจะลองปรับใหม่ให้ได้พอเหมาะ ขอบคุณนะครับ