ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าโดนโกง ให้ทำตามนี้ครับ  (อ่าน 5463 ครั้ง)

nopparat

• บุคคลทั่วไป
ถ้าโดนโกง ให้ทำตามนี้ครับ
« เมื่อ: วันที่ 4 พฤศจิกายน 2011, 20:37:49 น. »
ถ้าโดนโกง ให้ทำตามนี้ครับ

1.saveหน้าเวบที่มีการตกลงซื้อขาย ปริ้นลงกระดาษ a4

2.เอกสารที่เราโอนเงินไปให้เขา ถ่ายเอกสารไว้ 2 ฉบับ

แล้วไปแจ้งความ (ต้องรอนานเกิน 10 วันไปแล้ว

แล้วไปแจ้งความว่า (อ่านดีๆ ให้เข้าใจนะครับว่า)

** ผมได้ตกลงซื้อขาย... กับบุคคลชื่อ (ชื่อในเวบไม่ใช่ชื่อผู้รับโอน)

เมื่อวันที่ ... แล้วเอาเอกสารในข้อ1ส่งให้ร้อยเวร หลังจากนั้นบอกเขาว่า

เมื่อตกลงกันเรียบร้อยแล้ว ผมก็ได้โอนเงินเป็นจำนวน...บาท เมื่อวันที่... แล้วก็ ส่งเอกสารข้อสองไปให้เขา

แล้วก็แจ้งร้อยเวรต่อไปหลังจากนั้นผ่านไป...วัน สินค้าที่ตกลงซื้อขายก็ไม่ ถึงมือผม

ผมจึงพยายามติดต่อเขาไปตามหมายเลข..... หรือโพสตามก็ว่าไป แล้วก้บอกต่อว่า

ผมไม่แน่ใจว่าผู้รับโอนที่ชื่อ..... ในใบสลิปน่ะ ว่าเป็นคนเดียวกับที่ผมตกลงหรือเปล่า (อาจโดนแอบอ้าง)

จึงอยากให้ร้อยเวร ดำเนินการดังนี้

เลือกเอา 1 วิธี

1. ผมต้องการสินค้าตามที่ตกลงไว้ หรือ
2. ผมต้องการเงินของผมคืน

เลือกเอา 1 อย่าง

ผมจึงอยากรบกวนร้อยเวรช่วยแจ้งหมายเรียกไปยังคุณ..... ที่เป็นผู้รับโอนว่ามี เงินจำนวน...โอนเข้าบัญชีเขา

เผื่อว่าเขาจะไม่รู้ไม่เห็นกับเรื่องและให้เขาคืนเงินของผมมา (จริงๆเราก็รู้ว่ามันก็คนเดียวกันนั่นแหล่ะแต่ห้ามพูดออกไปเด็ดขาด
เพราะหากไม่ใช่คุณจะโดนข้อหาหมิ่นประมาท)

หลังจากบอกร้อยเวรแล้วเขาก็จะสอบปากคำคุณแล้วก็จะออกหมายเรียกไปหาเจ้าของบัญชีตามเรื่องที่เราแจ้งไว้

หากเจ้าตัวไม่ติดต่อมาก็ถือว่ามีเจตนาโกงตำรวจเขาจะส่งหมายจับไปหาเจ้าของบัญชี
เดี๋ยวมันก็ร้อนจนต้องติดต่อมาเองแหล่ะเพราะมายจับจะส่งไปที่บ้านและต้องมี

คนเซ็นต์รับเรื่องภายใน 7 วันหลังจากนั้นก็ส่งเรื่องต่อให้สน.พื้นที่ตามตัวเอง เรื่องก็จะจบหลังจากนั้นไม่เกิน 40 วัน เอวังก็ด้วยประการฉะนี้

ที่มา http://www.phantom-club.com

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
Re: ถ้าโดนโกง ให้ทำตามนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2011, 10:34:28 น. »
ขอบคุณครับ
ผมชอบซื้อของในเว็บบอร์ด
เดี๋ยวจะได้เอาวิธีนี้ไปจัดการขั้นเด็ดขาดกับ.......เป็นรายแรก
  :hit:   ;D

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2011, 10:37:07 น. »
ขอบคุณครับ
มีประโยชน์มาก..

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2011, 10:56:44 น. »
ผมเคยโดน..ไปแล้วนานแล้ว ไม่ใช่บ้านนี้ น่ะ
เอามาเล่าให้ฟัง
สั่ง Soundcard..ไปสองตัว จังหวัดแถวอีสาน
..โอนเงินเสร็จรอแล้ว..รอ  2-3 วัน
ผ่านไปหลายวันของก็ยังไม่มา
 โทรหามัน..ไอ้คนที่เราสั่ง  มันก็บอกว่าส่งมาแล้ว
 โทรตามอีก ติดต่อไม่ได้แล้ว
ตอนนั้น..ไม่ได้ส่งแบบ ลงทะเบียนเสียรู้มัน
สุดท้ายก็ไม่ได้ของ เสียเงินฟรี
 นึกแล้วก็ยังเจ็บใจ...ช่างหัวมัน
...ผมก็แช่งมันทั้ง ครอบครัว
แหล่ะ ครับ..ภายใน 3 วัน 7 วัน ก็ว่ากันไป...
     ไม่รู้ว่ามันยัง เดินอยู่บนโลกนี้อยู่หรือเปล่า
ไอ้คนแบบนี้...

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2011, 14:39:10 น. »
 :happy: :D ของผมมีอยู่ครั้งนึงในนี้แหละ ที่เขามาบอกขายโน๊ตบุ๊คใหม่ รู้สึกว่าจะเป็นซัมซุงราคาต่ำกว่าในร้านหน่อยนึง เราก็โอนเงินค่ามัดจำไป 1000 นึง หลังจากนั้นเข้ามาแจ้งว่าของยังไม่เข้ามาบ้าง ต้องรอของนานหน่อย สุดท้ายแล้วหายไปเลย ท่านใดจำได้ไหมว่าท่านนั้นชื่อไรแล้วครับ  :cheer1: :beer: :beer:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2011, 18:11:42 น. »
:happy: :D ของผมมีอยู่ครั้งนึงในนี้แหละ ที่เขามาบอกขายโน๊ตบุ๊คใหม่ รู้สึกว่าจะเป็นซัมซุงราคาต่ำกว่าในร้านหน่อยนึง เราก็โอนเงินค่ามัดจำไป 1000 นึง หลังจากนั้นเข้ามาแจ้งว่าของยังไม่เข้ามาบ้าง ต้องรอของนานหน่อย สุดท้ายแล้วหายไปเลย ท่านใดจำได้ไหมว่าท่านนั้นชื่อไรแล้วครับ  :cheer1: :beer: :beer:
ของผม..1600 ซาวด์ 2 ตัว
รุ่น SB_Live!5.1
ยังจำชื่อมันได้อยู่...ณ บัดนี้
     ขอโทษ..ทุกท่าน ครับ
คำพูดอาจ ไม่สุภาพ..แจ้งลบได้ นะครับ

nopparat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 พฤศจิกายน 2011, 23:45:40 น. »
ถ้าไม่เส้นใหญ่จริงไม่ตามเคยเจอมาแล้วในกรณีแบบนี้
โอกาสน้อยมากที่ตำรวจจะตามให้คับ  สมัยนี้เราต้องป้องกันตัวเองครับ   ถ้าจะโอนเงินไปก่อนก็ต้องรู้จัก   แต่ถ้าไม่รู้จักอย่าโอนเงินไปก่อนเด็ดขาด  หรือไม่ก็ ยื่นหมูยื่นแมว เห้นของแล้วค่อยจ่ายตัง จะเป็นวิธีที่ดีที่สุดคับ  ในโลกอินเตอร์เนตมิจฉาชีพมันเยอะ ตำรวจเค้าจับกันไม่ไหวหรอกคับ

ออฟไลน์ ปิยะนันต์

• ระดับ 4
  • *
  • 7E8C2851 ด.ช.เคยโสด 74642DAC MP
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 02:34:00 น. »
เป็นความรู้อีกแล้ว

:thank1:

nopparat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 13:28:43 น. »
อ้าว...สรุปแล้วยังไงอ่านแล้วงงครับ... :hap3:

เเหม ไม่เข้าเข้าเวปซะนานเลยครับ
เอาเป็นว่าวิธีที่ผมได้ลองทำไปนั้น ถ้าไม่มีเส้นหรือไม่มี ค่าขนมให้คุณ ตร ที่เราไปดำเนินการไว้ เรื่องก็ จบไม่มีความหมายครับ
  ต้องคอยจี้ๆหน่อยหาอะไรไปฝากหน่อยได้ผลเเต่ใช้เวลาหน่อยครับ
เเต่วิธีรที่ดีที่สุดของผม ณ ปัจจุบันคือ คุยกะเค้าผ่าน MSN ครับ เอาเเบบเห็นหน้าเเละเห็นสิ้นค้าเเบชัดเจน รู้ที่อยู่เเบบชัดเจน เเละ เเอบอัด VIDEO ไว้เป็นหลักฐานครับ อิอิ
เเล้ว ก็ ขอสำเนาบัตรของเค้าครับ ให้เค้าเเฟกซ์มา ว่าหน้าตาตรงกันมั้ย ถ้าตรง เราก็โอนค่ามัดจำไป  เมือได้ซื้อขายกันเป็นที่เรียบร้อยเเล้วเราก้ จัดการลบ Video ครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ สมหวังsvs

• ระดับ 4
  • *
  • 7664DACF/8FE6CE58 อไก่ 129734AA 70952D8D น้ายอด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 13:33:27 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 15:52:49 น. »
ผมก็โดน ก็ยังวนเวียนแถวนี้แระ บ้านใหญ่ บ้านเล็กบ้านน้อย เจอกันก็เจอ

ออฟไลน์ Bats

• ระดับ 3
  • *
  • HL#968F5CF9 HL#6E614E53 Kungd4d
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2013, 14:00:36 น. »
สงสัยน่าจะได้ใช้บริการนี้บ้างละ :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2013, 14:14:40 น. »
ผมคิดไว้ ถ้าโดนแบบนี้

ผมจะนำสลิปที่โอน ไปที่แบ๊งค์ แล้วบอกว่าผมโอนเงินผิด
ให้โอนกลับให้ด้วย 

จะได้ไหมเนี่ย..

;D

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2013, 14:28:52 น. »
ซื้ออะไรกับใครก็ต้องดูประวัติการขายด้วยก็ดี แต่ถ้าซื้อกับ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี ปลอดภัย 100%