ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบ ๆ ก่อนนำเข้ามาจำหน่าย ไมค์ลอย BBS U-1100 พร้อมจำหน่ายแล้วครับ  (อ่าน 14941 ครั้ง)

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
คลิปทดสอบไมค์ลอย BBS รุ่น U1100-VIP  โดยน้าตั้ม  JAMICA Light & Sound  งาน Money Expo @ หาดใหญ่

l

:love2: :love2: :love2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 19:20:54 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
 ภาพนิ่งไมค์ลอยและสเปคมีป่าวเฮีย..

แหม..เดี๋ยวนี้ MC เก่งขึ้นเยอะแฮะ โยกสไลด์เก่งซะด้วยน้องคนนี้.. ;D

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
ภาพนิ่งไมค์ลอยและสเปคมีป่าวเฮีย..

แหม..เดี๋ยวนี้ MC เก่งขึ้นเยอะแฮะ โยกสไลด์เก่งซะด้วยน้องคนนี้.. ;D

มีครับ เดี๋ยวทยอยจัดให้ครับนายยอด ชายสุดหล่อ

ชมคลิปทดสอบไมค์ตัวนี้อีกสักหน่อย  ก่อนจะนำมาจำหน่ายต้องทำการบ้านเยอะ ๆ ครับ เงินทองหายาก  ซื้อมาใช้แล้วต้องคุ้มค่าเงิน

l

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

l

คนทำซาวด์ที่นี่ใจถึงมาก จากในคลิปไมค์ห่างจากตู้ลำโพงหน่อยเดียวเอง..

เฮียพาผมไปร้านนี้หน่อยนะถ้าเฮียไปอีกอ่ะครับ. :thank1: ;D

• ระดับ 5
  • *
อีกสักคลิปครับ

l

มีเรื่องที่อยากจะให้ความคิดเห็นเกี่ยวกับไมค์ลอยย่าน U ที่สมาิชิกจะจัดหามาใช้งานกัน

ไมค์ลอยย่าน U ที่จะนำมาใช้งานได้ ทางผู้นำเข้าต้องส่งตัวอย่างไปให้ทาง กทช ทำการทดสอบว่าไมค์ลอยตัวที่จะนำเข้ามาทำตลาดต้องอยู่ในสเปคที่กำหนด ทั้งเรื่องกำลังส่ง และย่านความถี่  ซึ่งหากผ่านการทดสอบจะได้สติกเกอร์ จากทาง กทช (สติกเกอร์ ปท เดิมที่เราคุ้นเคย) สำหรับติดที่ตัวเครื่องรับ เครื่องส่ง   หากไมค์ลอยย่าน U  รุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ไม่มีสติกเกอร์ ก็โปรดพึงระลึกไว้ว่า ไมค์ลอยตัวนั้น ๆ ไม่ผ่านการทดสอบของทาง กทช  ครับ

• ระดับ 5
  • *
คนทำซาวด์ที่นี่ใจถึงมาก จากในคลิปไมค์ห่างจากตู้ลำโพงหน่อยเดียวเอง..

เฮียพาผมไปร้านนี้หน่อยนะถ้าเฮียไปอีกอ่ะครับ. :thank1: ;D

ป่องตง  น้ายอดไม่รู้จริง ๆ หรอ 555

• คณะบริหาร
ป่องตง  น้ายอดไม่รู้จริง ๆ หรอ 555

บ่องตง ยังรู้ไม่มากอ่ะเฮีย กลัวที่รู้แล้วจำมาผิดอ่ะครับ.. ;D

• ระดับ 5
  • *
บ่องตง ยังรู้ไม่มากอ่ะเฮีย กลัวที่รู้แล้วจำมาผิดอ่ะครับ.. ;D

เซทไมค์ร้อง หน้าตู้ลำโพง เป็นเรื่องจิ๊บ ๆ ครับน้ายอด  ใคร ๆ ก็ทำได้

มาดูรูปเต็ม ๆ ของไมค์ลอยตัวนี้กัน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
คลิปทดสอบไมค์ลอย BBS รุ่น U1100-VIP  โดยน้าตั้ม  JAMICA Light & Sound  งาน Money Expo @ หาดใหญ่

l

:love2: :love2: :love2:

น้าตั้มเดี๋ยวนี้ผอมบาง  หน้าตาเปลี่ยนไปเยอะเลย  กเป็นไปได้ถึงเพียงนี้เชียวหรือ   :hap5: :hap5:

• ระดับ 5
  • *
SPECIFICATION:  WIRLESS MICROPHONE BBS U1100-VIP 

RECEIVER

CARIEERER WAVE FREQUENCY RANGE   :  793MHZ ~817MHZ
FREQUENCY OSCILLATION MODE   :  PLL MODULE LOCK LOOP DESIGN
CHANEL   :   1000 CHANEL
FREQUENCY RES.   :   50Hz ~ 18kHz
WORKING DISTANCE   :  30m~50m  (depend on nvironment)
CAREERING WAVE STABILITY   :  +/- 5PPM  = / < 10kHz
IMAGE INTERFERENCE RATIO   :   >80dB
S/N RATIO      :    >105dB
T.H.D.      :    < 0.5%  @ 1kHz
AUDIO OUTPUT LEVEL     :   -12dB
AF OUTPUT IMPEDANCE     :  2.2kOHMS

TRANSMITTER

CARIEERER WAVE FREQUENCY RANGE   :  793MHZ ~817MHZ
FREQUENCY OSCILLATION MODE   :  PLL MODULE LOCK LOOP DESIGN
CHANEL   :   1000 CHANEL
FREQUENCY RES.   :   50Hz ~ 18kHz
DYNAMIC RANGE     :  > 110dB
STABILITY     :    +/-  0.005%
FREQUENCY DIVIATION    :   +/-  48kHz
SPURIOUS EMISSION     :   <  - 60dBc
RADIO FREQUENCY OUTPUT POWER    :   10mW
POWER CONSUMED   </=  120mA @ 3V.
BATTERY    :   AA 1.5V x 2

:love2:  

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
เซทไมค์ร้อง หน้าตู้ลำโพง เป็นเรื่องจิ๊บ ๆ ครับน้ายอด  ใคร ๆ ก็ทำได้

อ่านแล้วอายจังครับ..ผมเซ็ท 10 ครั้ง จะผ่านได้ไม่เกิน ครั้งสองครั้งเองครับ...

นอกนั้นก็เมื่อยนิ้วเป็นตะคริวไปเลย..เพราะนิ้วต้องจิ้มอยู่กะสไลด์โวลลุ่มเตรียมดึงลง..โอ๊ย..เมื่อยยยย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 14:13:23 น. โดย หม่อง เมืองสิงห์ »

• ระดับ 5
  • *
อ่านแล้วอายจังครับ..ผมเซ็ท 10 ครั้ง จะผ่านได้ไม่เกิน ครั้งสองครั้งเองครับ...

นอกนั้นก็เมื่อยนิ้วเป็นตะคริวไปผเลย..เพราะจิ้วต้องจิ้มอยู่กะสไล้ด์โวลลุ่มเตรียมดึงลง..โอ๊ย..เมื่อยยยย..

อืม.... ความจริงแล้วไม่ใช่เรื่องยากเย็นแต่อย่างใด  ถ้าเข้าใจในเรื่องการจัดระบบเสียงที่ถูกต้อง  

ส่วนใหญ่คนทำเครื่องเสียงบ้านเรา  มักไม่ให้ความสำคัญกับพาวเวอร์แอมป์ขับตู้กลาง แหลม โดยมักจะใช้พาวเวอร์กำลังขับต่ำมาขับตู้กลางแหลม โดยเฉพาะตู้มอนิเตอร์  แต่พอพาวเวอร์ขับตู้ซับ กลับให้ความสำคัญ หาพาวเวอร์กำลังขับสูง ๆ มาใช้  

เมื่อใช้พาวเวอร์กำลังขับต่ำมาใช้ขับตู้ กลาง แหลม หรือ ตู้มอนิเตอร์  แล้วปรับเกนชาแนลไมค์น้อย ถึง กลาง ๆ   ไมค์ก็มักจะไม่ค่อยดัง หรือ ดังไม่เพียงพอ  นักร้องก็จะขอความดังเพิ่ม   เพื่อให้ไมค์ดังเพิ่มขึ้น เราก็จะปรับเกนชาแนลไมค์เพิ่มขึ้น จนดังได้อย่างใจของนักร้อง แต่ทันใดนั้น  ไมค์จะถูกผีสิงทันที 555

จากในคลิป ไมค์นักร้อง หันหัวไมค์เข้าหาตู้ PA ไม่ถึง 1 เมตร ทั้งสองตัว (อีกตัวเปิดใข้งานสำหรับมือกลอง) ครับ ไม่เห็นจะมีผีตัวไหนมาสิงเรยสักตัว อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 14:42:15 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ

อืม.... ความจริงแล้วไม่ใช่เรื่องยากเย็นแต่อย่างใด  ถ้าเข้าใจในเรื่องการจัดระบบเสียงที่ถูกต้อง  

ส่วนใหญ่คนทำเครื่องเสียงบ้านเรา  มักไม่ให้ความสำคัญกับพาวเวอร์แอมป์ขับตู้กลาง แหลม โดยมักจะใช้พาวเวอร์กำลังขับต่ำมาขับตู้กลางแหลม โดยเฉพาะตู้มอนิเตอร์  แต่พอพาวเวอร์ขับตู้ซับ กลับให้ความสำคัญ หาพาวเวอร์กำลังขับสูง ๆ มาใช้  

เมื่อใช้พาวเวอร์กำลังขับต่ำมาใช้ขับตู้ กลาง แหลม หรือ ตู้มอนิเตอร์  แล้วปรับเกนชาแนลไมค์น้อย ถึง กลาง ๆ   ไมค์ก็มักจะไม่ค่อยดัง หรือ ดังไม่เพียงพอ  นักร้องก็จะขอความดังเพิ่ม   เพื่อให้ไมค์ดังเพิ่มขึ้น เราก็จะปรับเกนชาแนลไมค์เพิ่มขึ้น จนดังได้อย่างใจของนักร้อง แต่ทันใดนั้น  ไมค์จะถูกผีสิงทันที 555

จากในคลิป ไมค์นักร้อง หันหัวไมค์เข้าหาตู้ PA ไม่ถึง 1 เมตร ทั้งสองตัว (อีกตัวเปิดใข้งานสำหรับมือกลอง) ครับ ไม่เห็นจะมีผีตัวไหนมาสิงเรยสักตัว อิอิ

มันน่าสั่ง 5000 มาขับมอนยิ่งนัก

• ระดับ 5
  • *
มันน่าสั่ง 5000 มาขับมอนยิ่งนัก

ตู้ PA ในคลิป เป็นตู้ AJC512  ซึ่งผมใช้พาวเวอร์รุ่น 5000i  ขับครับหมอนพ  ดังนั้นเรื่องไมค์หอนจึงตัดไปได้เลยครับ  เสียอย่างเดียวคือ พาวเวอร์รุ่นนี้มันแพงเวอร์ไปหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มีนาคม 2013, 15:14:17 น. โดย AJ-AUDIO »

• คณะก่อการ
ของแพงไม่ต้องแนะนำผมครับ

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)
ของแพงไม่ต้องแนะนำผมครับ

เอ๊า..ก็น้าหมอ Cancel เจ้าตัวเบา 2 ตัว เพื่อที่จะมาอุ้มเจ้า 15 โลตัวนี้แหละ..เอาเหอะเดียวบอกเพื่อนๆมาช่วยกันยุ..  :cheer1:

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551

:th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ตู้ PA ในคลิป เป็นตู้ AJC512  ซึ่งผมใช้พาวเวอร์รุ่น 5000i  ขับครับหมอนพ  ดังนั้นเรื่องไมค์หอนจึงตัดไปได้เลยครับ  เสียอย่างเดียวคือ พาวเวอร์รุ่นนี้มันแพงเวอร์ไปหน่อย

:th1: :th1: :happy: :happy: :th1: :th1:

ของดีนี่แทบไม่ต้องกังวลเรื่องหอนเลย     คงต้องยอมจ่ายสูงหน่อย แต่ก็ได้มาซึ่งคุณภาพ ครับ   :th2: :th2:

• คณะก่อการ
เอ๊า..ก็น้าหมอ Cancel เจ้าตัวเบา 2 ตัว เพื่อที่จะมาอุ้มเจ้า 15 โลตัวนี้แหละ..เอาเหอะเดียวบอกเพื่อนๆมาช่วยกันยุ..  :cheer1:

ราคาก็พอๆกันครับ ไอ้ตัวเบา 19xxx   ตัว 3600i ก็ราคาประมาณนั้น  แถมซื้อของเฮีย..เสียผมส่งให้เฮียซ่อม หรือเบิกของมาซ่อมเองได้  ง่ายกว่าเยอะ

• ระดับ 5
  • *

ราคาก็พอๆกันครับ ไอ้ตัวเบา 19xxx   ตัว 3600i ก็ราคาประมาณนั้น  แถมซื้อของเฮีย..เสียผมส่งให้เฮียซ่อม หรือเบิกของมาซ่อมเองได้  ง่ายกว่าเยอะ

คนละรุ่นกันครับหมอนพ  ตัวในคลิปเป็นรุ่น I Series (ภาคขยายคลาส I) 
ส่วนตัวที่กำลังจะเข้ามาทำตลาดเป็นรุ่น Ls Series (ภาคขยายคลาส H) ครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
มาดูรูปเต็ม ๆ ของไมค์ลอยตัวนี้กัน

ไม่ทราบมีแบบไมค์เดี่ยวเปล่าครับเฮีย  ไม่มีแร๊คให้ใส่พื้นที่บนโต๊ะน้อยอะครับ   ;)   :thank1:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :beer: :cheer: ของดีๆแรงๆทั้งนั้นหน้อ เห็นแล้วน้ำลายไหลเลย  :beer: :beer:

• ระดับ 5
  • *

ไม่ทราบมีแบบไมค์เดี่ยวเปล่าครับเฮีย  ไม่มีแร๊คให้ใส่พื้นที่บนโต๊ะน้อยอะครับ   ;)   :thank1:

ไมค์เีดี่ยวก็มีครับ แต่เห็นว่าสมาชิกส่วนใหญ่จะใช้ไมค์คู่  เดี๋ยววันพรุ่งนี้ หลังจากไปชมโรงงาน Soundstandard แล้ว รุ่งวันผมจะไปที่โรงงาน BBS ครับ จะได้ดูว่าตัวไหนน่าสนใจบ้าง แล้วจานำมาทดสอบให้ครับ

• คณะบริหาร
ไมค์เีดี่ยวก็มีครับ แต่เห็นว่าสมาชิกส่วนใหญ่จะใช้ไมค์คู่  เดี๋ยววันพรุ่งนี้ หลังจากไปชมโรงงาน Soundstandard แล้ว รุ่งวันผมจะไปที่โรงงาน BBS ครับ จะได้ดูว่าตัวไหนน่าสนใจบ้าง แล้วจานำมาทดสอบให้ครับ

ของฝากด้วยนะเฮีย แคตตาล็อคไม่เอานะ.. :thank1: ;D

• ระดับ 5
  • *
ของฝากด้วยนะเฮีย แคตตาล็อคไม่เอานะ.. :thank1: ;D

แคตตาล็อก ที่บ้านมีเป็นกระสอบครับน้ายอด  :hap3: :hap3: :hap3: