ผู้เขียน หัวข้อ: จะไลน์สัญญาณเสียง ระหว่าง power mix 2 ตัว ห่างกัน 100 เมตร จะมีปัญหาไหม  (อ่าน 3126 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
จะไลน์สัญญาณเสียง ระหว่าง power mix NPE 2  ตัว โดยใช้ สัญญาณ pre out จากตัวแรก ไปเข้า aux ที่ตัว 2 ระยะห่างกัน 100 เมตร ด้วยสาย แบบ Balance จะมีปัญหาไหม   ผมไม่แน่ใจว่า ภาค ปรีเอ้าท์ ของ power mix มันเป็น Balance  หรือ unBalance

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
ไม่ได้เข้า mic หรอครับ aux มันเป็น phone ไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
จะไลน์สัญญาณเสียง ระหว่าง power mix NPE 2  ตัว โดยใช้ สัญญาณ pre out จากตัวแรก ไปเข้า aux ที่ตัว 2 ระยะห่างกัน 100 เมตร ด้วยสาย แบบ Balance จะมีปัญหาไหม   ผมไม่แน่ใจว่า ภาค ปรีเอ้าท์ ของ power mix มันเป็น Balance  หรือ unBalance

(....)

สัญญาณที่ออกมาจะเป็นแบบ  unBalance ครับ ถึงท่านจะใช้สายแบบ Balance ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไร ผลที่ออกมาก็จะเกิดการ Relay ของเสียงอีกครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
สาย Balance 100 เมตร กับ

di-box 2 ตัว

ราคา?...

charoen.da

• บุคคลทั่วไป
มีผลแน่นอนครับ

อย่างแรก สัญญาณออกจากเพาเวอร์มิกซ์แบบนี้จะเป็น UNBALANCE อาจจะมีปัญหาเรื่อง จี่ ฮัม ถ้าต้องใช้สายยาวขนาด 100 เมตร

อย่างที่สอง ถ้าลำโพงที่ต่อกับแอมป์ทั้งสองเครื่องสามารถกระจายเสียงมาถึงกันได้ คนฟังอาจรู้สึกเสียงมันดีเลย์กัน ตรงนี้ต้องดูเรื่องทิศทางการวางตู้กับจุดที่อยู่ของผู้ฟังด้วยครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
สัญญาณที่ออกมาจะเป็นแบบ  unBalance ครับ ถึงท่านจะใช้สายแบบ Balance ก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไร ผลที่ออกมาก็จะเกิดการ Relay ของเสียงอีกครับ

ไม่ซีเรียส เรื่องเสียง ดีเลย์ ครับ  เพราะเป็นระบบเสียงในสำนักงาน  ต้องการเพียงแค่ Link สัญญาณ จาก power mix ตัวที่ 1 ซึ่งอยู่ในห้องประชุม  มาเข้า power mix ตัวที่ 2  ซึ่งเป็นตัวที่ใช้กับงานประชาสัมพันธ์  เพื่อให้เสียงในห้องประชุม  ออกในเสียงระบบเสียงประชาสัมพันธ์

ผมซีเรียส ตรงจี่ฮัมนี่แหละ  จะทำไงหนอ หรือต้องพึ่งอุปกรณ์ ของน้าซู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 12:43:31 น. โดย ต้นไผ่ สุพรรณ »

• ระดับ 5
  • *
ได้ลองดูหรือยังว่าหำหรือเปล่า ถ้าหำก็ใช้ di-box เข้าช่วยหำอีกที...

ลองเอา สายแบบ Balance  ยกม้วน 90 เมตร ไม่ได้แกะสายออกจากขด  ใส่ หัว ท้าย  ทดสอบแล้วไม่ ฮั่ม ไม่จี่ ครับ  แต่ในสภาพจริง ซึ่งมันต้องเป็นสาย แบบเดินประจำที่  คือเดินสายแบบถาวร จาก ในห้อง ประชุม  มายัง เครื่องเสียงประชาสัมพันธ์  ไม่รู้มันจะฮัมไหม