ผู้เขียน หัวข้อ: ผม set ค่า Display Monitor เพื่อเล่นแบบ Dual Monitor ไม่เป็น ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 13049 ครั้ง)

chachaval

• บุคคลทั่วไป
ผมจะทดลองใช้แบบ 2 จอ ใน Extreme ศึกษาจากคู่มือ และอ่านจากกระทู้ของท่านมานพ ก็ทำตามไม่ได้ เพราะผมใช้ โน๊ตบุ๊ค ครับ โดยเสียบพ็อตจอต่อออกไป แล้วเปิด Display property ตาเลยมรูปนี้ ไม่รู้จะ set ตรงไหน(ไม่เหมือนในกระทู้แนะนำ)
ลองเปิดโปรแกรม Extreme คลิกขวา เรียก Dual monitor ก็เป็นเหมือนกันทั้ง 2 จอครับ

รูป Display property  เป็นอย่างนี้ set ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: ผม set ค่า Display Monitor เพื่อเล่นแบบ Dual Monitor ไม่เป็น ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2008, 20:39:42 น. »
ตามนี้ก่อน..

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: ผม set ค่า Display Monitor เพื่อเล่นแบบ Dual Monitor ไม่เป็น ช่วยด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2008, 20:45:05 น. »
มาไม่ทันพี่อนันต์ขอเสริมล่ะกันครับ พอดีของผมเป็นโน๊ตบุค

1. ต้องเสียบจอภาพตัวที่สองเข้ากับ Notebook ก่อนไม่อย่างนั้นจะเลือก Extend my Windows desktop onto this monitor. ไม่ได้ครับ
2. เข้า Display Properties เลือกจอ Display ที่ 2
3. เลือกช่อง Extend my Windows desktop onto this monitor
4. กด OK ตอนนี้ภาพที่จอที่ 2 จะแสดงแล้วครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2008, 21:22:09 น. »
ตั้งค่าจอให้เท่ากัน รึยังครับ อ้อผมโม้ให้เพื่อนฟังว่า xtreme สามารถเล่น 2 จอโดยใช้สายแยกจอได้เลย(เพราะเห็นในรูปที่นำมาโพส)ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป็นประการใด เพราะยังไม่ได้ลอง อยากให้เค้ามาใช้ นะครับ จริงๆแล้วผมเคยใช้ 2 จอมาก่อนจากโปรแกรม cafe 98 แต่ใช้การ์ดจอ 2 ตัวครับ

chachaval

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2008, 08:51:18 น. »
มาไม่ทันพี่อนันต์ขอเสริมล่ะกันครับ พอดีของผมเป็นโน๊ตบุค

1. ต้องเสียบจอภาพตัวที่สองเข้ากับ Notebook ก่อนไม่อย่างนั้นจะเลือก Extend my Windows desktop onto this monitor. ไม่ได้ครับ
2. เข้า Display Properties เลือกจอ Display ที่ 2
3. เลือกช่อง Extend my Windows desktop onto this monitor
4. กด OK ตอนนี้ภาพที่จอที่ 2 จะแสดงแล้วครับ
ทำตามที่ท่าน แนะนำ ใช่เลย  ได้แล้วครับ ขอบคุง ขอบคุง..555  อารมดีแล้ว ..ร้องเพลงก่อน.
..ผู้ชายเลขสี่ คนนี้ยังมีไฟ หน้าตายังสดใส เข้าสู่วัยทอง ยิ่งมองยิ่งเท่ห์
   ผ่านร้อนผ่านหนาว อายุมากเข้าแห่งมีเสน่ห์ เห็นสาวซำน้อยหางตามามาเหล่ คิดว่าเจ้าของเด่..อายุสิบห้า..(สุขใจไหนจะเท่า สมหวัง )

ออฟไลน์ ชายกลาง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#5DE5D9E9 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 06:29:04 น. »

เรียนถามท่านอาจารย์ทุกท่าน
              ผมได้ลองทำตาม x-men แล้ว  แสดง / จอ  แต่หน้าจอ note book ของผมกลับไม่ show xtreme ครับ key ก็ไม่มีการตอบสนองครับ  ช่วยหน่อยครับทุกท่าน
     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 06:48:38 น. »
ลองเลื่อนเม้าส์ไปอีกจอนึงดูสิครับว่าทำได้ไหมถ้าได้ลองลากมาไว้ที่โน๊ตบุ๊คดูสิ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 07:23:19 น. »
ลองเลื่อนเม้าส์ไปอีกจอนึงดูสิครับว่าทำได้ไหมถ้าได้ลองลากมาไว้ที่โน๊ตบุ๊คดูสิ

พี่ตุ้มครับ  ผมลองทำตามที่พี่ต้มบอกแล้ว  สามารถใช้extreme ได้ที่จอ2  แต่note book ตัว main ยังไม่สามารถสั่งการได้ครับ  ไม่รู้ว่า set ค่าอะไรผิด? ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 07:38:11 น. »
พี่ตุ้มครับ  ผมลองทำตามที่พี่ต้มบอกแล้ว  สามารถใช้extreme ได้ที่จอ2  แต่note book ตัว main ยังไม่สามารถสั่งการได้ครับ  ไม่รู้ว่า set ค่าอะไรผิด? ครับ  ขอบคุณครับ

หน้าจอ notebook ขึ้นเป็นแบบไหนครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 08:09:00 น. »
หน้าจอ notebook ขึ้นเป็นแบบไหนครับ
เรียนท่านขวัญ
     หน้าจอขึ้นdestopปกติครับ  แต่ตัวextremeถูกซ่อนไว้ตรง tollbar ด้านล่าง  เวลาใช้งานต้องหันไปดูจอที่2  ตามที่พี่ตุ้มแนะนำ  แต่เนื่องจากผมได้ดำน้ำไปมาเลยไปเข้าที่swap monitor ของextreme ตอนนี้หน้าจอหลักใช้ได้แล้วครับ  แต่จอที่2 กลับไปเป็นภาพพื้นหลัง xtreme  มีไมค์ 1 ตัว  เวลาเล่นเพลงหน้าจอที่2 จะนิ่งอยู่อย่างนั้นไม่มีตัวหนังสือวิ่งครับ  ขอบคุณครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2010, 08:19:17 น. »
เรียนท่านขวัญ
     หน้าจอขึ้นdestopปกติครับ  แต่ตัวextremeถูกซ่อนไว้ตรง tollbar ด้านล่าง  เวลาใช้งานต้องหันไปดูจอที่2  ตามที่พี่ตุ้มแนะนำ  แต่เนื่องจากผมได้ดำน้ำไปมาเลยไปเข้าที่swap monitor ของextreme ตอนนี้หน้าจอหลักใช้ได้แล้วครับ  แต่จอที่2 กลับไปเป็นภาพพื้นหลัง xtreme  มีไมค์ 1 ตัว  เวลาเล่นเพลงหน้าจอที่2 จะนิ่งอยู่อย่างนั้นไม่มีตัวหนังสือวิ่งครับ  ขอบคุณครับ :thank1:

เรียนทุกท่าน
    ขณะนี้ผมได้โผล่ขึ้นมาหายใจได้แล้ว(เนื่องจากดำน้ำซะนาน)  เข้าไปset ค่าที่ second screen ครับ  แจ่มเลย......ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ......คงต้องหาเวลาเปิดคู่มือextreme ซะแล้ว....ขอบคุณครับ