ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ครอส ตัดไม่ขาดใช่หรือปล่าว ครับ  (อ่าน 27371 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
Re: แบบนี้ครอส ตัดไม่ขาดใช่หรือปล่าว ครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 14:16:39 น. »
อ่านแล้วยังสับสนนิดหน่อยในประโยคที่เน้นสีแดงไว้  ท่านต้นไผ่หมายถึงเิปิดเสียงตู้ มิด ไฮ พร้อมกับตู้ซับใช่รึเปล่าครับ?  หรือเปิดแต่ตู้ มิด ไฮ เพียว ๆ ครับ

:love2:

เปิดเสียง มิด ไฮ  พร้อม กับเปิดเสียง ตู้ซับ ครับผม

เมื่อทดลองปิดเสียง LOW  ที่ครอส  และเปิดเฉพาะ mid hi  จะได้ยินเสียง ปั๊ก ๆ เวลากระเทือบ กระเดื่อง  ผมจึงลองปิด เสียง mid  ปรากฏว่า เสียง ปั๊ก ๆ เวลากระเทือบ กระเดื่อง นั้นออกที่ hi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 14:20:54 น. โดย ต้นไผ่ สุพรรณ »

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
Re: แบบนี้ครอส ตัดไม่ขาดใช่หรือปล่าว ครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 14:36:18 น. »
เปิดเสียง มิด ไฮ  พร้อม กับเปิดเสียง ตู้ซับ ครับผม

เมื่อทดลองปิดเสียง LOW  ที่ครอส  และเปิดเฉพาะ mid hi  จะได้ยินเสียง ปั๊ก ๆ เวลากระเทือบ กระเดื่อง  ผมจึงลองปิด เสียง mid  ปรากฏว่า เสียง ปั๊ก ๆ เวลากระเทือบ กระเดื่อง นั้นออกที่ hi

ท่านต้นไผ่ ใช้ Gate คุมไมค์กลองชุดหรือเปล่าครับ  แล้วเสียง ปั๊ก ๆ นั้นเวลาเปิดแต่ตู้ Low มีมั้ยครับ

charoen.da

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 14:38:04 น. »

ผมได้ตอบไว้ ลองย้อนไปอ่านดูก่อนครับ มันไม่ได้ไปไกลถึงเรื่องเฟสเรื่องดีเลย์หรอกครับ ใจเย็น ๆ ครับ อย่าเขว

:devil:

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 16:05:03 น. »
ท่านต้นไผ่ ใช้ Gate คุมไมค์กลองชุดหรือเปล่าครับ  แล้วเสียง ปั๊ก ๆ นั้นเวลาเปิดแต่ตู้ Low มีมั้ยครับ

ใช่ครับใช้ GATE คุม

ปุ่มซ้ายมือสุด  ของ ch1 ที่ใช้คุม ไมค์กระเดื่อง  ผมบิดลงสุด  ปุ่มอื่นก็ใกล้เคียง ในภาพ

เวลาเปิดเฉพาะตู้ Low  จะไม่ได้ยินเสียง ปั๊ก ๆ ครับผม

raysoundmark

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 16:11:52 น. »
เป็นวงดนตรีเล่นสด ใช้ครอส ยูโรเทค 234xl เล่น 3 ทาง ตัดครอส mid/low ที่ 100 Hz ตัด mid/hi 3.5 kHz ปัญหามีอยู่ว่า ตอน เซตกระเดื่อง ถ้าปิดเสียง mid hi เสียงกระเดื่องจะแน่นดี ถูกใจ แต่ถ้าเปิด mid/hi เมื่อไหร่ จะมีเสียงกระเดื่องออก mid hi ด้วย และความหนักแน่นของกระเดื่อง จะลดลงไป

ปัญหานี้เกิดจาก ครอสหรือปล่าวครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
Sub j-bin 18"
กลาง แขวน 15" x2
แหลม 888
มิกซ์อัลโต้ 2424
EQ 2231
cross 234xl
gate beringer 4ch ใช้กับ กระเดื่อง สแนร์ ทอม 1 2
ขอรบกวนถาม..เพื่อการวิเคราะห์..ว่า
ตอนที่เปิดระบบทั้งหมด..แล้วเปิดแผ่น CD เพลง
เสียงกลองกระเดื่อง..ในเพลง..ถูกใจเราหรือเปล่าครับ

ถ้าเปิดระบบทั้งหมด..แล้วเปิดแผ่น CD
ลองสังเกตว่า..เสียงกลองกระเดื่องในเพลง..จะมีเสียงหัวตี..อยู่ด้วย
และเสียงหัวตี..ซึ่งจะเป็นตัวเม็ดกระเดื่อง..ก้อจะคงมี..อยู่ในตู้ MID-HI นะครับ

ต่อให้ตัดครอสขาด..ในตู้ MID-HI..ก้อจะมีเสียงหัวกระเดื่อง..นะครับ
.

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 16:15:46 น. »
ขอรบกวนถาม..เพื่อการวิเคราะห์..ว่า
ตอนที่เปิดระบบทั้งหมด..แล้วเปิดแผ่น CD เพลง
เสียงกลองกระเดื่อง..ในเพลง..ถูกใจเราหรือเปล่าครับ

ถ้าเปิดระบบทั้งหมด..แล้วเปิดแผ่น CD
ลองสังเกตว่า..เสียงกลองกระเดื่องในเพลง..จะมีเสียงหัวตี..อยู่ด้วย
และเสียงหัวตี..ซึ่งจะเป็นตัวเม็ดกระเดื่อง..ก้อจะคงมี..อยู่ในตู้ MID-HI นะครับ

ต่อให้ตัดครอสขาด..ในตู้ MID-HI..ก้อจะมีเสียงหัวกระเดื่อง..นะครับ
.

เปิดคาราโอเกะ หรือ เปิดเพลง cd  เสียงถูกใจ ok อยู่ครับ  ไม่มีปัญหา  จะมีปัญหาเฉพาะ เวลาเล่นสด เท่านั้น

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 16:24:04 น. »
ในการทำเสียง กลองกระเดื่องสดๆ
เวลาเปิดระบบเรียบร้อยทุกส่วน

ตอนที่เหยียบกระเดื่อง..
เสียงต่ำลึก..ชวนระทึกใจ..ก้อจะออกที่ตู้ซับเบส
เสียงหัวตีกระทบหนังกลอง..ซึ่งเป็นเม็ดกระเดื่อง..ก้อจะออกที่ตู้ MID-HI

อันนี้เป็นธรรมชาติ..ของเสียงกระเดื่องเลยน่ะครับ
.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 16:33:49 น. »
เปิดคาราโอเกะ หรือ เปิดเพลง cd  เสียงถูกใจ ok อยู่ครับ  ไม่มีปัญหา  จะมีปัญหาเฉพาะ เวลาเล่นสด เท่านั้น
หากไปด้อมๆมองๆ..เวลาวงอื่นๆ ซาวด์เช็ค
ปรับแต่งเสียงกระเดื่องสด

นอกจากจะปั้นลูก LOW…ให้หนักแน่น..เร้าใจ..แล้ว
ต้องปั้นเสียงหัวตี..ให้คม..อีกด้วย..เสียงนี้มันต้องออกตู้ MID-HI แน่นอนครับ

ซาวด์แมนรุ่นใหม่ ใน กทม หลายท่าน
คำนึงถึงเสียงหัวตี (บางทีก้อเรียกว่าเสียงจิ้ก) กันมากครับ

ดังนั้น..เสียงกระเดื่องกลอง..ของแต่ละวง
จึงมี..ความอ้วนใหญ่..ความคมเป็นตัว..มากน้อย แตกต่างกันไป
แล้วแต่ความชอบของ..แต่ละคน..แต่ละวง..ครับ

ลอง CLEAR ที่แชนแนล กลองกระเดื่อง แชนแนลเดียว ดูก่อนนะครับ
.

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 16:49:47 น. »
หากไปด้อมๆมองๆ..เวลาวงอื่นๆ ซาวด์เช็ค

นอกจากจะปั้นลูก LOW…ให้หนักแน่น..เร้าใจ..แล้ว
ต้องปั้นเสียงหัวตี..ให้คม..อีกด้วย..เสียงนี้มันต้องออกตู้ MID-HI แน่นอนครับ

ซาวด์แมนรุ่นใหม่ ใน กทม หลายท่าน
คำนึงถึงเสียงหัวตี (บางทีก้อเรียกว่าเสียงจิ้ก) กันมากครับ

ดังนั้น..เสียงกระเดื่องกลอง..ของแต่ละวง
จึงมี..ความอ้วนใหญ่..ความคมเป็นตัว..มากน้อย แตกต่างกันไป
แล้วแต่ความชอบของ..แต่ละคน..แต่ละวง..ครับ

ลอง CLEAR ที่แชนแนล กลองกระเดื่อง แชนแนลเดียว ดูก่อนนะครับ
.

อ่านแล้วดีใจวุ้ย   ผมเป็นซาวด์แมนรุ่นใหม่กะเขาด้วย  เพราะผมรู้จักหัวกระเดื่อง
เคยแนะนำน้องๆที่ทำซาวด์ฟ้อนท์บ่อยๆว่าเสียงกระเดื่องจริงๆ  มันต้องมีเสียงจิกหัวกระเดื่องด้วย   ไม่ใช่ดังฮึบๆๆ  แบบเครื่อองเสียงรถยนต์ที่ใช้แบนพาส

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 17:18:23 น. »

.

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  เดี๋ยว เสาร์ อาทิตย์ นี้ จะลอง ดู ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 17:19:26 น. »

อ่านแล้วดีใจวุ้ย   ผมเป็นซาวด์แมนรุ่นใหม่กะเขาด้วย  เพราะผมรู้จักหัวกระเดื่อง
เคยแนะนำน้องๆที่ทำซาวด์ฟ้อนท์บ่อยๆว่าเสียงกระเดื่องจริงๆ  มันต้องมีเสียงจิกหัวกระเดื่องด้วย   ไม่ใช่ดังฮึบๆๆ  แบบเครื่อองเสียงรถยนต์ที่ใช้แบนพาส

ว้าวซาวด์แมน รุ่นใหม่

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 19:03:01 น. »
ใช่ครับใช้ GATE คุม

(....)

ปุ่มซ้ายมือสุด  ของ ch1 ที่ใช้คุม ไมค์กระเดื่อง  ผมบิดลงสุด  ปุ่มอื่นก็ใกล้เคียง ในภาพ

เวลาเปิดเฉพาะตู้ Low  จะไม่ได้ยินเสียง ปั๊ก ๆ ครับผม

ถ้าเปิดเฉพาะตู้ low แล้วไม่ได้ยินเสียงที่ว่า ก็ไม่เกี่ยวกับครอส เพราะเสียงปั๊ก ๆ ที่ท่านว่ามาไม่ใช่เสียงในย่านความถี่ low ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 19:54:05 น. »
ถ้าเปิดเฉพาะตู้ low แล้วไม่ได้ยินเสียงที่ว่า ก็ไม่เกี่ยวกับครอส เพราะเสียงปั๊ก ๆ ที่ท่านว่ามาไม่ใช่เสียงในย่านความถี่ low ครับ

งั้นแสดง ว่าเสียงที่ว่า อยู่ hi เพราะ ถ้าเปิดเฉพาะ mid ก็ไม่ได้ยินเสียงปั๊ก ๆ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 10:02:24 น. »
เปิดคาราโอเกะ หรือ เปิดเพลง cd  เสียงถูกใจ ok อยู่ครับ  ไม่มีปัญหา  จะมีปัญหาเฉพาะ เวลาเล่นสด เท่านั้น

กระเดื่องสด อยู่ที่คุณภาพกลองชุดด้วยครับ การปรับเสียงทำได้ยาก เพราะการจูนหนังกลองก็ไม่ได้มีมาตรฐานแล้วแต่ใจคนชอบ
กรณีเล่นคารา แล้วถูกใจเพราะว่าเสียงกระเดื่องถูกปรับจูนมาลงตัวแล้ว เห็นทีงานนี้ต้องมองหา D4 แล้วละครับ

หรือไม่ก็ ลองดูแบบดิบๆครับ ไม่ต้องผ่านเครื่องมือใด เข้ามิกซ์ออกครอสเลยลองดูความแตกต่างครับ บางทีอาจฟลุ๊คก็ได้ครับ
:thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 10:17:13 น. โดย โด่งครับ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 10:34:36 น. »
กระเดื่องสด อยู่ที่คุณภาพกลองชุดด้วยครับ การปรับเสียงทำได้ยาก เพราะการจูนหนังกลองก็ไม่ได้มีมาตรฐานแล้วแต่ใจคนชอบ
กรณีเล่นคารา แล้วถูกใจเพราะว่าเสียงกระเดื่องถูกปรับจูนมาลงตัวแล้ว เห็นทีงานนี้ต้องมองหา D4 แล้วละครับ

หรือไม่ก็ ลองดูแบบดิบๆครับ ไม่ต้องผ่านเครื่องมือใด เข้ามิกซ์ออกครอสเลยลองดูความแตกต่างครับ บางทีอาจฟลุ๊คก็ได้ครับ
:thank1:

ถูกต้องครับ คุณภาพของกลอง หนังกลอง ไมค์จ่อ ล้วนมีผลต่อคุณภาพเสียงที่ได้ และที่สำคัญการปรับ EQ ที่ชาแนลมิกซ์ หรือที่เรียกว่าการปั้นเสียงชิ้นดนตรี ก็มีความสำคัญไม่น้อยเช่นกัน  คนทำซาวด์จะต้องรู้ว่าเสียงชิ้นดนตรีแต่ละชิ้นนั้น จะต้องเน้นที่ความถี่ไหนบ้าง แค่ไหน และจะต้องลดทอนความถี่ที่ไม่ต้องการลงไปแค่ไหน

ผมขอนำเสนอภาพการปรับ EQ ของกลองกระเดื่องแบบเบื้องต้นพอสังเขปมาให้ดูเพื่อทำความเข้าใจ (ขอเน้นว่าเพื่อทำความเข้าใจเท่านั้นไม่ใช่ใช้เพื่อเป็นสิ่งอ้างอิงแต่ประการใด)  ส่วนในการทำงานจริง อาจจะปรับแตกต่างไปจากภาพ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยที่ได้กล่าวมาเบื้องต้น

จากภาพจะเห็นได้ว่าที่ชาแนลของกลองกระเดื่อง ไม่มีการคัทความถี่สูงทิ้ง  แถมมีการบูส EQ ที่ความถี่ประมาณ 4kHz ขึ้นด้วยซ้ำ  ดังนั้นจึงตอบโจทย์ท่านต้นไผ่ได้เป็นอย่างดีว่าทำไมถึงมีเสียงคิก (ท่านเรียกว่าเสียงปั๊ก ๆ) ออกที่ดอกลำโพงเสียงแหลม

ส่วนคำถามที่ว่าทำไมเวลาเปิดเสียงตู้ซับ พร้อมกับตู้มิดไฮ แล้วความหนักแน่นของเสียงตู้ซับน้องลงนั้น เกิดจากเฟสของตู้ซับ กับตู้มิดไฮ ไม่ตรงกัน ซึ่งเนื่องมาจากการวางตำแหน่งของตู้ทั้งสองชนิด ประกอบกับค่า Delay time ที่เกิดจากวงจรฟิลเตอร์ในครอสของความถี่แต่ละย่านนั้นไม่เท่ากัน  ซึ่งวิธีแก้มีอยู่สองแบบ  แบบง่ายที่สุดคือหาครอสดิจิตอลที่สามารถทำ Delay time ให้กับความถี่เอ้าท์พุทแต่ละย่านได้  ส่วนแบบยาก แต่ไม่ต้องเสียเงินก็คือจัดวางตำแหน่งตู้เพื่อชดเชยค่า Delay time ที่เกิดขึ้นครับ ดังที่ผมได้แสดงไว้ในความเห็นก่อนหน้า

สำหรับเรื่องระยะทาง กับ Delay time นั้น พอจะเขียนเป็นแนวทางได้ดังนี้ครับ โดยไม่ต้องใช้สูตรคำนวณให้ปวดศรีษะ

ที่อุณหภูมิ 30 องศา C

ระยะทาง 1 cm เสียงจะใช้เวลาในการเดินทาง 0.029 ms (1 ms คือ 1 ส่วน 1000 ของวินาที) นั่นหมายความว่า

ที่ระยะ 10 cm ใช้เวลา 0.29ms
ที่ระยะ 20 cm ใช้เวลา 0.58ms
ที่ระยะ 1 m ใช้เวลา 2.9ms
ที่ระยะ 2 m ใช้เวลา 5.8ms

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 17:06:51 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2013, 10:59:31 น. »
โอ้ว...ขอบคุณมาก ๆ ครับ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย