ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ถามว่า Soundfont ใช้ไม่ได้ครับ  (อ่าน 2397 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_matt

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7EE34230 K.กุ้ง หญ.
มือใหม่ครับ ถามว่า Soundfont ใช้ไม่ได้ครับ
« เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:14:35 น. »
เรียนสอบถามทุกๆท่านเลยน๊ะครับ ผมใช้ V.3.0.0.160 EX กับ file xmk,xmkl  Sonud ที่ใช้ มี   1.SF2 ที่มากับ HL LIC ที่มี ช่อง Live 8 ช่องมาด้วย    2. ท่าน PEX SF- LIC- HL    3. Sound VSTI
                    ก่อนหน้านี้เล่นได้ แล้วจู่วันนี้ใช้ไม่ได้ครับ  แต่ลองเอา MIDI (สาย um1x) เล่นผ่าน Sound module เสียงออกครับ แต่เสียง Live ที่เอามาจากช่อง HP เข้า RCA in ของsound module ไม่ออก (ปกติออกครับ) มาดูสัญญาณที่ Control bar มีกระพริบที่ช่อง guitar live
                    ลองต่อหูฟัง HP NB 3.5 outโดยตรง  เปิด XMKL ผ่าน SF2 ทุกตัวที่มี เสียงไม่ออก แต่ ใช้ VSTI เสียงออก แต่ Guitar live ไม่ออก (ปกติออกครับ) สลับมาดูสัญญาณที่ Control bar ของ Extreme มีไฟระดับกระพริบที่ช่อง guitar live
                    ลองต่อผ่าน USB - M2tech - RCA coax - yulong DAC ก็เงียบไม่มีเสียงเลยเหมือนกัน แต่มาดูสัญญาณที่ Control bar กระพริบทุกช่อง ที่มี instrument ไฟระดับกระพริบที่ช่อง guitar live เหมือนเดิมครับ ขอบคุณครับ..... :zzz:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:23:29 น. โดย J_matt »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: มือใหม่ครับ ถามว่า Soundfont ใช้ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:24:14 น. »
ยิ่งอ่าน ยิ่งงง
ลองตรวจสอบการตั้งค่าใหม่ทั้งหมดครับ โดยเลือเล่น SF ตัวใดตัวหนึ่งก่อน แค่ตัวเดียว

ออฟไลน์ หนุ่ม เมืองลำดวน

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • จับ อิด นึ้ง ขุนดาบไร้น้ำใจ
Re: มือใหม่ครับ ถามว่า Soundfont ใช้ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 19:28:21 น. »
เรียนสอบถามทุกๆท่านเลยน๊ะครับ ผมใช้ V.3.0.0.160 EX กับ file xmk,xmkl  Sonud ที่ใช้ มี   1.SF2 ที่มากับ HL LIC ที่มี ช่อง Live 8 ช่องมาด้วย    2. ท่าน PEX SF- LIC- HL    3. Sound VSTI
                    ก่อนหน้านี้เล่นได้ แล้วจู่วันนี้ใช้ไม่ได้ครับ  แต่ลองเอา MIDI (สาย um1x) เล่นผ่าน Sound module เสียงออกครับ แต่เสียง Live ที่เอามาจากช่อง HP เข้า RCA in ของsound module ไม่ออก (ปกติออกครับ) มาดูสัญญาณที่ Control bar มีกระพริบที่ช่อง guitar live
                    ลองต่อหูฟัง HP NB 3.5 outโดยตรง  เปิด XMKL ผ่าน SF2 ทุกตัวที่มี เสียงไม่ออก แต่ ใช้ VSTI เสียงออก แต่ Guitar live ไม่ออก (ปกติออกครับ) สลับมาดูสัญญาณที่ Control bar ของ Extreme มีไฟระดับกระพริบที่ช่อง guitar live
                    ลองต่อผ่าน USB - M2tech - RCA coax - yulong DAC ก็เงียบไม่มีเสียงเลยเหมือนกัน แต่มาดูสัญญาณที่ Control bar กระพริบทุกช่อง ที่มี instrument ไฟระดับกระพริบที่ช่อง guitar live เหมือนเดิมครับ ขอบคุณครับ..... :zzz:

ติดต่อตัวแทนจำหน่ายที่ท่านซื้อ Hardlock ท่านกุ้งเป็นปรมาจารย์ในการแก้ปัญหาอยู่แล้วครับ