ผู้เขียน หัวข้อ: การวางลำโพงให้มีเสียงเบสครอบคลุมพื้นที่  (อ่าน 4075 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธเนศ สมัครไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • HL#5C88B62F
การวางลำโพงให้มีเสียงเบสครอบคลุมพื้นที่
« เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 12:59:56 น. »
รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับใครมีสุตรการวางตู้ลำโพง ให้ได้เสียงเบส ที่ครอบคลุมทั่วทั้งบริเวรงานบ้างครับ ผมวางทีไรมันเฟส ทุกทีเลย ถึงขนาด แขกนั่งโต๊เดียวกันเถียงกันว่า เบสแน่น ไม่แน่น

ออฟไลน์ เพียงดาวมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
Re: การวางลำโพงให้มีเสียงเบสครอบคลุมพื้นที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 13:06:05 น. »
ตรงนี้ปัจจัยหลายอย่างครับ..ไม่ใช่การวางตู้ลำโพงอย่างเดียว(ความเห็นส่วนตัวครับ) :)

ออฟไลน์ V6_สิรินาวา

• ระดับ 4
  • *
  • Heavy Lock: 3C0706C5 ... From X-men
Re: การวางลำโพงให้มีเสียงเบสครอบคลุมพื้นที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 14:05:01 น. »
เช่นกันครับ มีหลายปัจจัย แล้วท่านใช้ตู้สูตรใดครับ...
ปรกติผมจะวางในแนว สามเหลี่ม ให้แนวเสียงตัดประมาณที่โต๊ะหลังสุดครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 14:07:06 น. »
ต้องถามว่าใช้สูตรไหนครับ

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 14:16:09 น. »
การปรับครอส อีคิว ก็มีส่วนนะครับ

pssxsx

• บุคคลทั่วไป
Re: การวางลำโพงให้มีเสียงเบสครอบคลุมพื้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 14:24:45 น. »
ปรับ Deley Bass ที่ Cross ข้างใดข้างหนึ่งเพียงนิดเดียว อย่าปรับมาก มันจะกัดกันมากกว่าเดิม ;D

fa_zone

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2008, 19:24:55 น. »
มีแต่รูปแทนคำอธิบายนะครับ ;D

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องอย่าลืมว่าระบบของเรานั้นถูกต้องหรือไม่ เช่นสายสัณญาณ สายลำโพงถูกต้องหรือไม่ เพราะว่าปัญหาเรื่องเฟสชิปมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับการตั้งตู้ลำโพงอย่างเดียว ความห่างของตู้ ความถี่ สูตรตู้ ดอกลำโพง หรือแม้กระทั่งสภาพแวดล้อมมันล้วนแล้วแต่มีผลทั้งนั้นครับ แต่ไม่ใช่ว่าเสียงต่ำเท่านั้นที่จะมีปัญหาในเรื่องของเฟส ความถี่ในย่านอื่นๆก็มีผลเช่นกัน เพราะว่าเสียงมันก็คือคลื่นชนิดหนึ่งซึ่งมันย่อมที่จะมีการ"เสริมหรือหักล้าง"กันได้ในบางจุด แต่ทีนี้ที่เราจะมองปัญหาเกี่ยวกับเสียงต่ำก็เนื่องจากว่าความยาวของคลื่น(wave length)มันยาวมากและมีพลังงานมากกว่าความถี่ในย่านอื่นๆ จึงมีโอกาสที่จะเกิดเฟสชิปได้มากกว่า

ดังนั้นรูปที่แสดงให้ดูจึงอาจเป็นได้แค่ตัวเลือกของแนวทางในการแก้ปัญหาในบางกรณีครับผม ;D

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2008, 08:44:11 น. »
ผมว่าแล้วแต่สถานที่นะครับ

natthaset

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2008, 12:13:48 น. »
ดูจากสถานที่เป็นหลักครับ
ถ้าพื้นที่เยอะก็จะวางอีกแบบ
ถ้าเป็นในห้องก็จะวางอีกแบบครับ :D