ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ ลำโพงตู้เปิด( BASS REFLEX ) หน่อยครับ  (อ่าน 6574 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับ ลำโพงตู้เปิด( BASS REFLEX ) หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 12:14:32 น. »
คือผมสงสัยครับว่า ตู้ลำโพงแบบตู้เปิด หรือ แบบ เบสรีเฟล็กซ์ โดยทั่วไป ผมจะเห็นมีช่องระบายอากาศ เป็นท่อกลมบ้าง สี่แหลี่ยมบ้าง วงรีบ้าง สุดแท้เจ้าไหนจะออกแบบมาล่ะครับ...โดยช่องหรือ รูดังกล่าว เมื่อเจาะแล้ว ต้องมีท่อสอดเข้าไป ตื้นลึกสุดแล้วแต่......แต่ว่า..ของผมสั่งมา 2 คู่ เป็นขนาด 12 นิ้วครับ..พอซื้อดอกลำโพงมาแล้ว สังเกตุเห็นว่า ช่องระบายอากาศดังกล่าวซึ่ง ทางช่างผู้ผลิต ได้เจาะรูเป็นช่องสี่เหลี่ยมเอาไว้เฉยๆ แต่หาได้ทำเป็นท่อสอดลึกเข้าไปภายในตู้ลำโพงไม่  ผมจึงสงสัยว่า อ้ายย.รูดังกล่าว..แบบรูเฉย ๆ กับ แบบมีท่อสอดเข้าไปนั้น มันมีผลต่อเสียงหรือเปล่าครับ...เพราะหลังจากผมเห็นแล้ว(หลังจากจ่ายเงิน ผู้ผลิตกลับแล้ว) ผมได้โทรถามช่างผู้ทำตู้ดังกล่าว..แต่ไม่ได้รับคำตอบที่ชัดเจนครับ...คาใจเลยครับ..ทีนี้..เพราะเท่าที่เคยเห็น ตู้เปิดทั่วไป เมื่อมีช่องก็จะมีท่อสอดเข้าไป ลึกบ้าง/ตื้นบ้าง ครับ...ท่านผู้คร่ำหวอด..โปรดให้ความกระจ่างด้วยคร๊าบบบบ....ขอบคุณครับ...... :em32:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: เกี่ยวกับ ลำโพงตู้เปิด( BASS REFLEX ) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 12:22:13 น. »
อุ้ย ถ้าผู้ผลิตคิดสูตรมาบอกไม่ได้นี่ผมว่า  :em17: :em17:

m sound

Re: เกี่ยวกับ ลำโพงตู้เปิด( BASS REFLEX ) หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 12:24:08 น. »
อุ้ย ถ้าผู้ผลิตคิดสูตรมาบอกไม่ได้นี่ผมว่า  :em17: :em17:
ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วครับ.. หรือว่า ผมจะอุดรูซะ  เป็นแบบ ตู้ปิด ......ซะเลย.....หุหุ... :em32:

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 12:36:00 น. »
ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วครับ.. หรือว่า ผมจะอุดรูซะ  เป็นแบบ ตู้ปิด ......ซะเลย.....หุหุ... :em32:

ก่อนอุดรูปิดก็..ลองใช้แบบของเค้าดูก่อนครับ เผื่อดีก็ได้นะครับ

Bass Reflex : (เบสส์รีเฟล็กซ์)
รูปแบบหนึ่งของระบบการทำงานของลำโพง อาศัยการอัดคลื่นอากาศในตู้ให้ผ่านท่อออกมาในช่วยเบสส์ ทำให้ประสิทธิภาพสูงขึ้นช่วยในความถี่ต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 12:59:50 น. โดย นายยอด »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 16:09:28 น. »
ก่อนอุดรูปิดก็..ลองใช้แบบของเค้าดูก่อนครับ เผื่อดีก็ได้นะครับ

Bass Reflex : (เบสส์รีเฟล็กซ์)
รูปแบบหนึ่งของระบบการทำงานของลำโพง อาศัยการอัดคลื่นอากาศในตู้ให้ผ่านท่อออกมาในช่วยเบสส์ ทำให้ประสิทธิภาพสูงขึ้นช่วยในความถี่ต่ำ
ก็มันมีแต่รู..ไม่มีท่อนิ..

ออฟไลน์ จิตกร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 16:33:42 น. »
หุ หุ หุ ...เอาล่ะซิงานนี้ ...เจอเคสหนักหมองอีกแล้วครับ นี่ขนาดคนผลิตตู้ยังให้ความกระจ่างไม่ได้ แล้วใครเล่าใครจะ....อือืฮือจ๊ะ อิอิอิ ...ส่วนผมก็เพิ่งจะเห็นกับเขาเหมือนกันครับ อิอิอิ...เลยไม่ได้มีคำตอบครับ...

m sound

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 16:41:00 น. »
หุ หุ หุ ...เอาล่ะซิงานนี้ ...เจอเคสหนักหมองอีกแล้วครับ นี่ขนาดคนผลิตตู้ยังให้ความกระจ่างไม่ได้ แล้วใครเล่าใครจะ....อือืฮือจ๊ะ อิอิอิ ...ส่วนผมก็เพิ่งจะเห็นกับเขาเหมือนกันครับ อิอิอิ...เลยไม่ได้มีคำตอบครับ...
จะว่าไม่มีฝีมือรึ..ก็ แหม..ทำตู้สูตร สากกระเบือยันเรือรบ ขายทั่วทุกเว็บ.....ดัง ๆทั้งน้านนน.....(อยากทราบไหมครับว่าเจ้าไหน) ....เจ็บใจครับ...ผมคงต้องเจาะรูใหม่ครับ.หลังจากปิดรูเดิมซะก่อนครับ.จากการไปปรึกษาผู้ทำลำโพงอีกเจ้าครับ..ให้เค๊าคำนวนหาปริมาตรแล้วครับ...(เจ้าใหม่บอกว่าคนทำรู้ครับว่าต้องมีท่อ แต่ไม่ทำซะดื้อ ๆ ครับ...) :em32: :em32:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 18:16:59 น. »
เวรกรรม  มีรู  ไม่มีท่อ...ทำกันได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :em12: :em12: :em12: :em12:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 18:24:51 น. »
จะว่าไม่มีฝีมือรึ..ก็ แหม..ทำตู้สูตร สากกระเบือยันเรือรบ ขายทั่วทุกเว็บ.....ดัง ๆทั้งน้านนน.....(อยากทราบไหมครับว่าเจ้าไหน) ....เจ็บใจครับ...ผมคงต้องเจาะรูใหม่ครับ.หลังจากปิดรูเดิมซะก่อนครับ.จากการไปปรึกษาผู้ทำลำโพงอีกเจ้าครับ..ให้เค๊าคำนวนหาปริมาตรแล้วครับ...(เจ้าใหม่บอกว่าคนทำรู้ครับว่าต้องมีท่อ แต่ไม่ทำซะดื้อ ๆ ครับ...) :em32: :em32:

ถ้าเป็นผมจะเอากลับไปให้เค้าแก้ไขใหม่ครับ

เค้าต้องแก้ไขให้ได้ครับ ลองเจรจาดูครับคนไทยด้วยกัน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 18:34:09 น. »
ดูแล้วแก้ไขไม่ยากครับ  หาเศษไม้อัดตักเป็นแผ่นสี่เหลี่ยมมาตียึดหลังรูที่เปิดอยู่  3 ด้าน  ก็เป็นท่อแล้วครับ แปะกาวหรือเอาตะปูลมยิงเอาก็ได้  ถ้าไม่มี   

เอาตะปูเข็มตัวเล็กๆก็น่าจะพอยึดอยู่

แต่ความลึกนี่ซิ   ต้องจูนเอา  เป็นผมทำยาวๆ  ซัก 15 เซนก่อน  ไม่ดีค่อยตัดให้สันลง เพราะดูแล้วสูตรคล้าย PS 15  ซึ่งท่อลึกประมาณ 15 เซน

bassprosound

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2009, 20:15:50 น. »
สำหรับใส่ดอกแหลม อ่ะป่าวครับ
ผมซื้อตู้ มอนิเตอร์มา ก็มีรู้เท่านี้อยู่เหมือนกันคับ
ซื้อ แหลมปากแตรแบบมี ไดร์เวอร์ ยูนิต ใส่ได้พอดีเลย