ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าล่ะครับ....ช่วย.ผมที.....  (อ่าน 8375 ครั้ง)

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: งานเข้าล่ะครับ....ช่วย.ผมที.....
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 12:00:30 น. »
ระวังหัวจรวดขาดนะครับ งิ้วมันเสียงแหลมๆ  :em13: :em13: :em13:
ผมไม่มีหัวจรวดใช้เลยท่าน มีแต่ปากแตร ในตู้ 15 นิ้ว ข้างละ 2  วัตต์ ต่ำ ๆเองท่าน แต่มันเป็น TITANIUM เสียงใสกริ๊ง เลยครับ..แต่กับดนตรีจีนไม่รู้จะเป็นยังไง...เสียดายผมไม่คล่องเกี่ยวกับการอัดเสียง ...ว่าจะหาทางอัดเสียงมาให้ท่าน ฟัง ครับ.... :em32:

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
Re: งานเข้าล่ะครับ....ช่วย.ผมที.....
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 16:20:58 น. »
หนักใจแทนเลยครับอย่างนี้ เฮ้อ...

ออฟไลน์ pompattaya

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 02:22:18 น. »
ดนตรีจีนไม่เคยมิกซ์ แต่ถ้าคิดว่าเหมือนดนตรีเครื่องสายไทยก็พอแนะนำเพราะเคยทำ ไม่ต้องตกใจว่าไมค์ไม่พอ อย่าพยายามใช้ไมค์เยอะ ยิ่งมากยิ่งฆ่าตัวตาย ถ้าตอนนี้มีชุดไมค์กลองอยู่แล้ว ก็สบายเลย
ดนตรีแบบนี้ต้องฟังโดยรวมนะครับ เพราะส่วนมากจะเล่นโน๊ตที่ซ้ำกัน อาจจะมีบางชิ้นล้อกันบ้างเป็นครั้งคราว
ผมคิดว่าถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้ครับ ให้เขาจัดวงก่อน แล้วซ้อม เราก็ดูว่า อันไหนเป็นเมโลดี้ น่าจะเป็นซอ กับขิมนะ ก็จัดไมค์ไว้ตัวหนึ่งคงพอ ใช้ไมค์สแนร์
แล้วก็ไมค์กระเดื่องไปไว้ทางพวกริทึ่ม(ถ้าวงไทยก็พวกตะโพนนั่นแหละ) เอาไมค์ทอมอีก 2ตัว จ่อทางทั่วไป
ดูคนที่เล่นแม่นๆโน๊ต จ่อผิดคนไปเจอพวกเล่นผิดบ่อยๆ เดี๋ยวจะโดนโทษว่าไมค์ลื้อไม่ดี จ่อแล้วเพี้ยน
แล้วก็เอาโอเวอร์เฮด คอนเดนเซอร์ 2 ตัว วางให้รับเสียงทั้งหมด แล้วมิกซ์ไมค์ 2ตัวนี้ให้ดีๆ
คัด EQ ไมค์แต่ละตัวให้รับความถี่ต่างกัน ให้เหมาะสมกับเครื่องที่เราจ่ออยู่
ถ้ามีเวลาทำ รับรองพริ้วแน่แค่ไมค์ 4-5ต้ว ก็พอครับ
ผมเคยไปทำให้งานทำขวัญนาคบุตรผู้ใหญ่คับบ้านคับเมือง เอาไมค์ใส่รางระนาดทุ้มไว้ตัว จ่อทางชุดกลองอีกตัว แล้วก็ใช้โอเวอร์เฮดอีก2ตัวเท่านั้นแหละครับ
ระนาดเอกไม้แข็งไม่ต้องจ่อ ลอยเข้าโอเวอร์เฮดเอง วงแบบนี้ยี่สิบสามชิ้นแข่งกันเล่นครับ ไม่มีไลน์ประสานให้เราต้องจ่อทุกๆเครื่องครับ
หมอทำขวัญเป็นพระอายุไม่มาก แต่เก่งมาก ค่าตังแพ็ง แพง

ออฟไลน์ pompattaya

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 02:55:52 น. »
แหม อ.ไท ว่าซะเขิน แอบถามลูกชายมันมา เสียตังค์ส่งไปเรียนซาวด์เอนจิเนียที่GenX อย่างแพงเลย ต้องใช้ประโยชน์ซะหน่อย
ตอนถามมันบอกว่า เขาไม่มีสอนมิกซ์ดนตรีจีน แต่มันอุปมากับวงดนตรีAcoustic แบบคันทรี่นะ ถ้ามันไม่บาดเจ็บจะให้มันไปหาประสพการณ์ซะหน่อย
ว่าที่เรียนมาคุ้มค่ามั้ย 555

ลูกชายพ้ม....
 http://www.rcthai.net/forum/showpost.php?p=2454129&postcount=219

noomkorat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 10:22:04 น. »
จขกท.  อุ่นไจได้เลย  มิ่งมิตรทั้งหลายให้คำตอบจนกลายกังวลแล้ว  สบาย ๆ   :em19: :em19: :em19:

m sound

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2009, 21:31:57 น. »
ดนตรีจีนไม่เคยมิกซ์ แต่ถ้าคิดว่าเหมือนดนตรีเครื่องสายไทยก็พอแนะนำเพราะเคยทำ ไม่ต้องตกใจว่าไมค์ไม่พอ อย่าพยายามใช้ไมค์เยอะ ยิ่งมากยิ่งฆ่าตัวตาย ถ้าตอนนี้มีชุดไมค์กลองอยู่แล้ว ก็สบายเลย
ดนตรีแบบนี้ต้องฟังโดยรวมนะครับ เพราะส่วนมากจะเล่นโน๊ตที่ซ้ำกัน อาจจะมีบางชิ้นล้อกันบ้างเป็นครั้งคราว
ผมคิดว่าถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้ครับ ให้เขาจัดวงก่อน แล้วซ้อม เราก็ดูว่า อันไหนเป็นเมโลดี้ น่าจะเป็นซอ กับขิมนะ ก็จัดไมค์ไว้ตัวหนึ่งคงพอ ใช้ไมค์สแนร์
แล้วก็ไมค์กระเดื่องไปไว้ทางพวกริทึ่ม(ถ้าวงไทยก็พวกตะโพนนั่นแหละ) เอาไมค์ทอมอีก 2ตัว จ่อทางทั่วไป
ดูคนที่เล่นแม่นๆโน๊ต จ่อผิดคนไปเจอพวกเล่นผิดบ่อยๆ เดี๋ยวจะโดนโทษว่าไมค์ลื้อไม่ดี จ่อแล้วเพี้ยน
แล้วก็เอาโอเวอร์เฮด คอนเดนเซอร์ 2 ตัว วางให้รับเสียงทั้งหมด แล้วมิกซ์ไมค์ 2ตัวนี้ให้ดีๆ
คัด EQ ไมค์แต่ละตัวให้รับความถี่ต่างกัน ให้เหมาะสมกับเครื่องที่เราจ่ออยู่
ถ้ามีเวลาทำ รับรองพริ้วแน่แค่ไมค์ 4-5ต้ว ก็พอครับ
ผมเคยไปทำให้งานทำขวัญนาคบุตรผู้ใหญ่คับบ้านคับเมือง เอาไมค์ใส่รางระนาดทุ้มไว้ตัว จ่อทางชุดกลองอีกตัว แล้วก็ใช้โอเวอร์เฮดอีก2ตัวเท่านั้นแหละครับ
ระนาดเอกไม้แข็งไม่ต้องจ่อ ลอยเข้าโอเวอร์เฮดเอง วงแบบนี้ยี่สิบสามชิ้นแข่งกันเล่นครับ ไม่มีไลน์ประสานให้เราต้องจ่อทุกๆเครื่องครับ
หมอทำขวัญเป็นพระอายุไม่มาก แต่เก่งมาก ค่าตังแพ็ง แพง
เสียดายจัง..ผมเช่ามิกซ์/ไมค์/คอนเดนเซอร์ไมค์ (มิกซ์น่ะเช่า/ไมค์ ยืมครับ)มาแล้ว..พออ่าน คห.ท่าน ป้อม พัทยา แล้ว นึกภาพออกเลยครับ.... :em32: :em32: :em32: