ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกเสียงการแสดงสด PC Music Sound โดยชิต บางปู  (อ่าน 24801 ครั้ง)

ออฟไลน์ somku9

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#6D20986F/2345D854 (MP)
Re: บันทึกเสียงการแสดงสด PC Music Sound โดยชิต บางปู
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 12:07:16 น. »
ขอบคุณท่านชิต บางปู ที่อัดเพลงเพราะๆมาให้ฟัง เสียงดีมากครับ
เสียงร้องดี ดนตรีเพราะ ฟังแล้วมีความสุขดีครับ

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
Re: บันทึกเสียงการแสดงสด PC Music Sound โดยชิต บางปู
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 12:21:52 น. »
นักร้องเพลงแฟนเก็บเข้าใจเรียกเงินรางวัลจากแขกเน๊อะ ขอบคุณครับที่อัดเพลงเพราะๆมาให้ฟังครับ  :happy: :happy: :happy:

micro999

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 13:22:43 น. »
ได้ฟังแล้วครับ ก็ ok ดีนะครับ ใช้ได้ทีเดียวครับ SF ที่ท่านใช้เป็นของ เก่งโปรโมชั่นหรือป่าวครับ ผมมีตัวนี้อยู่ เสียงเหมือนกันเลย ตัวนี้เบส แน่น กระเดืองหนึบดี แต่ผมไม่เคยใช้ออกงานเลย ถ้าท่านมิกซ์เสียงดนตรีให้ได้อย่างเพลงแหล่พระรถ ทุกเพลง สุดยอดมากครับ ได้อารมณ์ดีมาก แต่มันทำยากครับ เพราะ Midi แตละเพลง ไม่เหมือนกัน ไม่เหมือนเล่นสด ๆ แค่นี้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ ไม่ต้องง้อนักดนตรีด้วย เหลือเต็ม ๆ เข้าเป๋า ๆๆๆ 

ออฟไลน์ ชิต บางปู

• ระดับ 3
  • *
  • HL_ID = 6C84B618
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 15:27:41 น. »
ได้ฟังแล้วครับ ก็ ok ดีนะครับ ใช้ได้ทีเดียวครับ SF ที่ท่านใช้เป็นของ เก่งโปรโมชั่นหรือป่าวครับ ผมมีตัวนี้อยู่ เสียงเหมือนกันเลย ตัวนี้เบส แน่น กระเดืองหนึบดี แต่ผมไม่เคยใช้ออกงานเลย ถ้าท่านมิกซ์เสียงดนตรีให้ได้อย่างเพลงแหล่พระรถ ทุกเพลง สุดยอดมากครับ ได้อารมณ์ดีมาก แต่มันทำยากครับ เพราะ Midi แตละเพลง ไม่เหมือนกัน ไม่เหมือนเล่นสด ๆ แค่นี้ผมว่าก็สุดยอดแล้วครับ ไม่ต้องง้อนักดนตรีด้วย เหลือเต็ม ๆ เข้าเป๋า ๆๆๆ 

Sound Font ของท่านศีลปินหน้าวัด เป็นตัวพิเศษที่ทำให้ครับ

• ระดับ 3
  • *
เรียนเชิญทุกท่านที่อยู่พื้นที่ใกล้เคียง ย้ายที่เมา มาตามนี้นะครับ อิอิ

วันที่ 13 มิ.ย. 52 เล่นที่ โชว์รูม ISUZU เพชรเกษม 108
วันที่ 20 มิ.ย. 52 เล่นที่ โรงเรียนหาดอำมรา สมุทรปราการ
วันที่ 21 มิ.ย. 52 เล่นที่  ศาลาประชาคม สมุทรปราการ
วันที่ 25 มิ.ย. 52 เล่นที่  ใกล้โรงเรียนวัดราษ ตาเจี่ย สมุทรปราการ
วันที่ 26 มิ.ย. 52 เล่นที่  วัดนางตะเกง สมุทรปราการ
วันที่ 27 มิ.ย. 52 เล่นที่  ปากน้ำซีฟุต สมุทรปราการ
วันที่ 3  ก.ค. 52 เล่นที่   ลาดพร้าว 132
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 16:07:50 น. โดย ชิต บางปู »

บะหมี่มิวสิค

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 18:20:37 น. »
โอ..ท่านพี่สุดยอดเลยทีเดียว..สนใจ จริงๆ..อย่างนี้ต้องหามาไว้ในความครอบครองซะแล้ว ว่างๆจะแวะไปเยี่ยมนะครับท่านพี่ แหล่มๆๆๆๆ

m sound

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 19:21:48 น. »
เคยคุยกันทางโทรศัพท์..เพิ่งจะได้ฟังชุดออกงานจริง.(คอเดียวกันครับ )..เรียนถามท่าน ชิต บางปู หน่อยครับ. เอฟเฟ็ค.ที่ใช้..ติดมากับ ซาวด์คร๊าฟ หรือเปล่าครับ...ขอดูการปรับใช้หน่อยครับ..ขอบคุณล่วงหน้าเด้อออ..อ้อ..เดี๋ยวก่อน....ชมหน่อยยย.... :th1:ครับ.......(ปล. เสียงจาก AKG หรือเปล่าท่าน.ฯ :th2: :th2:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 19:28:14 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ หนุ่มริมเมย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8FDCC5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 20:58:18 น. »
อัดมาเสียงดีมากครับ soundfont ก็เสียงดี นักร้องเสียงก็ดี
ฟังแล้วสบายๆ ขอบคุณมากครับ :kiss2:

tukae

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 21:59:42 น. »
จัดให้ท่านไก่ครับ เออ ลืมบอกเพื่อนสมาชิกครับ ทางวง PC music ได้อัดเสียงด้วยระบบสเตอร์ริโอ เครื่องเสียงของท่านต้องเป็นระบบสเตอร์ริโอเท่านั้นถึงจะได้เสียงดนตรีครบทุกชิ้น สังเกตุจาก Tom low ,Tom higt จะแยกซ้ายขวา

ต้องมีสักวัน (งานเดียวกันกับที่โพสข้างบนครับ)

แหล่พระเวสสันดร

แหล่นาคสั่งสีกา

- ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับเพลงตามคำขอ คิดถึงสมัยตอนผมเรียนมัธยม เคยทึ่งในน้ำเสียงและผลงานของทศพล หิมพานต์ อย่างมาก ๆ ครับ ผมว่าเพลงแหล่มหัศจรรย์มากครับ ฝรั่งจะเลียนแบบหรือทำตามยากครับ จนมาได้ฟังนักร้องท่านนี้ เหมือนมาก ๆ ขอชื่นชมครับผม
- ฝีมือการมิกซ์ดาวน์ของทีมงานป๋าชิต บางปู คือความลงตัวของงานครับ SF เป็นแค่ส่วนหนึ่งในการสร้างเสียงที่ใกล้เคียงเท่านั้น บทบาทจริง ๆ ก็คือฝีมือการจัดวางความสมดุลย์นั่นเองครับ
- ถ้ามีโอกาสเข้ากรุง จะแวะคารวะทุก ๆ ท่านครับ ป๋าชิต บางปู ป๋าหนุ่มเมืองลำดวน ป๋า ป.เปี๊ยก และทีมงาน PC Music Sound ทุก ๆ ท่านครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 08:07:18 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

kin

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 22:43:06 น. »
โอ๊ว..เสียงมันสุดยอดเลยครับ  :happy:

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2009, 23:56:23 น. »
- ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับเพลงตามคำขอ คิดถึงสมัยตอนผมเรียนมัธยม เคยทึ่งในน้ำเสียงและผลงานของทศพล หิมพานต์ อย่างมาก ๆ ครับ ผมว่าเพลงแหล่มหัศจรรย์มากครับ ฝรั่งจะเลียนแบบหรือทำตามยากครับ จนมาได้ฟังนักร้องท่านนี้ เหมือนมาก ๆ ขอชื่นชมครับผม
- ฝีมือการมิกซ์ดาวน์ของทีมงานป๋าชิต บางปู คือความลงตัวของงานครับ SF เป็นแค่ส่วนหนึ่งในการสร้างเสียงที่ใกล้เคียงเท่านั้น บทบาทจริง ๆ ก็คือฝีมือการจัดวางความสมดุลย์นั่นเองครับ
- ถ้ามีโอกาสเข้ากรุง จะแวะคารวะซักทุก ๆ ท่านครับ ป๋าชิต บางปู ป๋าหนุ่มเมืองลำดวน ป๋า ป.เปี๊ยก และทีมงาน PC Music Sound ทุก ๆ ท่านครับ...

ยังงัยก็ขอขอบคุณท่านไก่มากครับที่ให้ความคิดเห็นจริงๆแล้ว Sound Font ตัวนี้ผมโทรไปหาท่านไก่แล้วเล่าเรื่องต่างๆให้ท่านไก่ฟัง ท่านไก่ก็ใจดีส่ง SF ตัวนี้มาให้ผม ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นSF ที่ดีมากไม่น่าจะมองข้ามถึงแม้ว่ามันเป็นแค่ Edit preset ก็ตาม จริงๆแล้วผมเองแหละครับ ที่ Sound Engineer ให้ PC Music Sound (ทำวงด้วยกันครับ) ยังงัยก็ขอขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านนะครับที่ให้ความคิดเห็นต่างๆ คำไหนเป็นคำติ ก็ขอน้อมรับปรับปรุงแก้ไข คำไหนเป็นคำชมก็ขอขอบพระคุณมากๆ งานที่เอามาโพสนี้ ผมอัดเสียงไว้ตั้งแต่เริ่มงานจนจบงาน โดยแยก 8 ไลน์ แล้วแยก Tom low,Tomhigt เป็นสเตอร์ริโอ อัดด้วย Noote book ของเอ บางปู ผ่านโปรแกรม Nero พร้อมกับถ่ายทำ Video ด้วยนี่แค่เป็นส่วนหนึ่งเท่านั้น ยังมีช่วงที่เพลงเร็วๆโจ๊ะๆอีกครับ ยอมรับว่า Xtreme ต่อเมดเลย์ ได้เนียนมากๆ ถ้าว่างจะ Up ให้ฟังช่วงโจ๊ะๆอีกครับ ทิ้งท้ายนิดนะครับ Xtreme สุดยอดโปรแกรม Karaoke ครับ ยังงัยก็ฝากเพื่อนสมาชิกที่ทำวงใหม่ๆครับ พยามศึกษาคู่มือให้ละเอียดแล้วพยายามเล่นทุกฟังชั่นบ่อยๆ แล้วจะรู้ว่า Xtreme Karaoke สุดยอดของโปรแกรม Karaoke จริงๆ ขอขอบคุณครับ

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 00:09:44 น. »
เคยคุยกันทางโทรศัพท์..เพิ่งจะได้ฟังชุดออกงานจริง.(คอเดียวกันครับ )..เรียนถามท่าน ชิต บางปู หน่อยครับ. เอฟเฟ็ค.ที่ใช้..ติดมากับ ซาวด์คร๊าฟ หรือเปล่าครับ...ขอดูการปรับใช้หน่อยครับ..ขอบคุณล่วงหน้าเด้อออ..อ้อ..เดี๋ยวก่อน....ชมหน่อยยย.... :th1:ครับ.......(ปล. เสียงจาก AKG หรือเปล่าท่าน.ฯ :th2: :th2:)

ตอบครับ ติดมากับ Sound carft ครับ ตอนนี้ Mixer อยู่ในกล่องนอนอยู่นิ่งๆครับ ไว้มีงานวันที่ 13 มิ.ย 52 แล้วผมจะถ่ายรูปการปรับใช้มาให้ชมนะครับ

12+2 channel frame sizes
Built-in 24 bit Lexicon digital ffects processor
32 FX settings
Tap Tempo and FX setting store function
1 FX send on ach channel
1 configurable auxiliary bus
XLR-type and ผ” metal jack connector sockets
RCA phono stereo playback inputs and record outputs
3-band EQ with a swept mid on mono inputs
3-band EQ on stereo inputs
TRS insert sockets and inserts on all mono inputs
Ten-segment LED output metering
Intuitive and comprehensive solo system
Headphone output
Easily rack mountable

ออฟไลน์ สมบัติซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • สู้จนตัวตาย ดีกว่าตายโดยไม่ได้สู้ 6DD9D9EE
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 00:39:58 น. »
- ถ้ามีโอกาสเข้ากรุง จะแวะคารวะซักทุก ๆ ท่านครับ ป๋าชิต บางปู ป๋าหนุ่มเมืองลำดวน ป๋า ป.เปี๊ยก และทีมงาน PC Music Sound ทุก ๆ ท่านครับ...
    ผมสมบัติซาว์ดผมอีกคนครับเวลาลองเสียงผมชอบเอา Sound   ของพี่ศิลปินหน้าลองทุกทีครับขอบคุณพี่ศิลปินหน้าวัด  ด้วยครับเสียงดีมาก  ชอบเปิดทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ นิด_1900

• ระดับ 3
  • *
  • 7C88AC43 (ครูภูม)
เรียนเชิญทุกท่านที่อยู่พื้นที่ใกล้เคียง ย้ายที่เมา มาตามนี้นะครับ อิอิ

วันที่ 13 มิ.ย. 52 เล่นที่ โชว์รูม ISUZU เพชรเกษม 108
วันที่ 20 มิ.ย. 52 เล่นที่ โรงเรียนหาดอำมรา สมุทรปราการ
วันที่ 21 มิ.ย. 52 เล่นที่  ศาลาประชาคม สมุทรปราการ
วันที่ 25 มิ.ย. 52 เล่นที่  ใกล้โรงเรียนวัดราษ ตาเจี่ย สมุทรปราการ
วันที่ 26 มิ.ย. 52 เล่นที่  วัดนางตะเกง สมุทรปราการ
วันที่ 27 มิ.ย. 52 เล่นที่  ปากน้ำซีฟุต สมุทรปราการ
วันที่ 3  ก.ค. 52 เล่นที่   ลาดพร้าว 132
อยากไปฟังจริงๆสักครั้งแต่ไกลไปหน่อยมีโอกาสคงได้ฟังครับ ไม่กล้าวิจารย์เพราะยังละอ่อนอยู่
ผมก็ยังไม่เคยแยกไลย์สักที

ออฟไลน์ หนุ่ม เมืองลำดวน

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • จับ อิด นึ้ง ขุนดาบไร้น้ำใจ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 02:49:14 น. »
อย่าไปเชื่อตาชิตกับตาเปี๊ยกมากนัก จนกว่าจะได้ฟังและดูหน้างานจริงๆ เพราะสองคนนี้ชอบโม้แบบ Over ไปหน่อย

ออฟไลน์ แจ๊ค-มายเฟรนด์

• ระดับ 5
  • *
  • SWEDEN HL#6D209855
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 03:04:27 น. »
สุดยอดจริงๆครับ ขอชมจากใจครับ สุดยอด:happy: :happy: :happy:  :th2: :th2:

ป๋าไก่มีSFตัวไหนพิเศษๆ อย่าลืมน้องนุ่งทางนี้แนเด่อ เดี๋ยวสิโปรโมทให้ ป่นพิณกะหึ่มสวีเดนเลย อีกไม่นานหลอกครับ ขอเก็บเงินอีกแแแปบ1 ;D

m sound

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 06:32:59 น. »
ตอบครับ ติดมากับ Sound carft ครับ ตอนนี้ Mixer อยู่ในกล่องนอนอยู่นิ่งๆครับ ไว้มีงานวันที่ 13 มิ.ย 52 แล้วผมจะถ่ายรูปการปรับใช้มาให้ชมนะครับ

Built-in 24 bit Lexicon digital ffects processor
Tap Tempo and FX setting store function
XLR-type and ผ” metal jack connector sockets
RCA phono stereo playback inputs and record outputs
3-band EQ with a swept mid on mono inputs
TRS insert sockets and inserts on all mono inputs
Ten-segment LED output metering
Intuitive and comprehensive solo system

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ.ลำพังเสียงดนตรี/ซาวด์ฟ้อนท์ เคยฟังมาเยอะ.ไม่หนีกันหรอกครับแล้วแต่ความชอบด้วยย.แต่จะมาตกม้าตายอีตรง เสียงร้องนี่แหละ บางงาน ดนตรีงี้.สุดยอด.พอนักร้องเปล่งเสียงออกมา นักร้องน่ะ เสียงดี แต่ เอฟเฟ็คที่ปล่อยออกมานะสิครับ.ไม่ช่วยส่งให้นักร้องชวนฟังเอาเสียเลย ทั้งที่ มือมิกซ์สามารถทำได้ไม่ยาก และเครื่องก็ทำได้.(เสียดายยย.) สไตล์การมิกซ์.ครือว่า คอเดียวกันครับ.ขอบอก แล้วอีกอย่าง มิกซ์ตัวต่อไปที่เล็งไว้ครับ.มีตัวที่ท่าน ชิต บางปู ใช้อัดเสียงมาให้ฟังกับ alto l20 ครับ.ถ้าปลาคราฟ เอฟเฟ็คได้ขนาดนี้..จะใช้เป็นตัวเลือกครับ.เพราะปกติ เอฟเฟ็คร้อง สไตล์นี้ ผมจะใช้จากเอฟเฟ็ค นอก เท่านั้น.แต่เท่าที่ฟังแล้ว เอฟเฟ็ค เนียน..ครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ.สำหรับภาพการปรับแต่งที่จะนำมาให้ดูครับ... :th1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 06:39:23 น. โดย ฅนไทบ้าน »

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 07:18:05 น. »

ท่าน ป.เปี๊ยก  วันนั้นใช้ เล็กซิคอน ไม่ใช่เหรอ

:D :D :D

ออฟไลน์ ต้อยมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#: 6D219862 ครูภูม
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 07:51:58 น. »
กระเดื่องตึบดีครับ ชอบเอฟเฟ็คนักร้องหญิงเสียงหวานดีครับ :th2:

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 08:15:45 น. »
ท่าน ป.เปี๊ยก  วันนั้นใช้ เล็กซิคอน ไม่ใช่เหรอ

:D :D :D

เป็นตัวเดียวกันครับ    Built-in 24 bit Lexicon digital ffects processor

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 08:21:15 น. »
อย่าไปเชื่อตาชิตกับตาเปี๊ยกมากนัก จนกว่าจะได้ฟังและดูหน้างานจริงๆ เพราะสองคนนี้ชอบโม้แบบ Over ไปหน่อย

วันไหนว่างแวะมาที่ชมรมบ้างนะครับ จะได้เก็บตังค์ค่าป้าย อิอิ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 13:55:50 น. »

ประกาศ ประธานใหญ่ชมรม Xtreme Karaoke สมุทรปราการ กรุณาติดต่อกลับชมรมด่วน เพราะว่าค่าป้ายติดหน้าชมรมมาทวงแล้ว

dumkaraoke

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2009, 22:55:54 น. »
ขอบคุณท่านชิตบางปูมากครับ ผมน้องใหม่เพิงมีโอกาศเขามาครับ :thank1:

ออฟไลน์ วิเชียร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5C92A904
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2009, 13:02:10 น. »
ทดสอบวางลิ๊งค์

ออฟไลน์ คนบ้านทา

• ระดับ 3
  • *
  • HL#3C0706CD (X-MEN)
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2009, 11:15:50 น. »
สุดยอดครับท่าน...