ผู้เขียน หัวข้อ: มิก YAMAHA  (อ่าน 15382 ครั้ง)

pasin

• บุคคลทั่วไป
มิก YAMAHA
« เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:40:31 น. »
ตัว mg82cx เสียงดีไหมครับ  เเล้ว จะอัดเสียงได้หรือป่าวครับ
102cx รุ่นนี้มีไหมครับ ราคาเท่าไหร่
124cx ราคาเท่าไหร่
มีท่านใดเคยโทรไปถาม ร้านไพศาลดูไหมครับ ผมอยากได้มิกราคาหกเจ็กพันเพื่อไปต่อกับชุดโฮมเธียเตอร์ร้องคาราโอเกะนะครับ
 :thank1:ขอบคุุณสำหรับคำตอบจร้า

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: มิก YAMAHA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:43:04 น. »
ถ้าใช้ในบ้านไม่เคลื่อนย้ายบ่อยแนะนำ  ALTO  ครับราคานี้คุ้มสุด ๆ ครับเสียงผมถือว่าผ่านสำหรับงานคาราโอเกะครับ

m sound

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:44:49 น. »
ตัว mg82cx เสียงดีไหมครับ  เเล้ว จะอัดเสียงได้หรือป่าวครับ
102cx รุ่นนี้มีไหมครับ ราคาเท่าไหร่
124cx ราคาเท่าไหร่
มีท่านใดเคยโทรไปถาม ร้านไพศาลดูไหมครับ ผมอยากได้มิกราคาหกเจ็กพันเพื่อไปต่อกับชุดโฮมเธียเตอร์ร้องคาราโอเกะนะครับ
 :thank1:ขอบคุุณสำหรับคำตอบจร้า
ตัวแรก  เสียงดีไหม ตอบ เสียงดีครับ เหมาะกับวัตถุประสงค์/และงบของท่าน
            อัดเสียงได้แน่นอน..เพราะใช้โปรแกรมนอก อัด. ;D
            124cx  อยู่ที่ 13000 +/-  ครับ ;D

pasin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:47:22 น. »
ถ้าให้คะแนนเอ็ฟเฟ็คเทียบกับ อัลโต ตัวนี้ได้สักเท่าไหร่ครับ

m sound

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:52:30 น. »
ถ้าให้คะแนนเอ็ฟเฟ็คเทียบกับ อัลโต ตัวนี้ได้สักเท่าไหร่ครับ

Fx  สูสีกันครับ.เมื่อก่อนผมให้น้อง ยา แต่พอมาได้สัมผัส alto แบบจริงจัง แล้ว  สูสี แต่ ราคามันต่างกันครับ..amx220fx ที่ผมร้องให้ฟัง ของใหม่ 9xxx เองครับ.. :th1:

pasin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:55:48 น. »
ผมสนใจคือ
แม็กกี้ pro fx12
        Alto
        Tapco
        น้องยา
ก็เลือกไม่ได้ สักทีว่าจะเอาตัวไหนดี เขาว่าน้องยาเอ็ฟเฟ็คเทพ
ที่เขาว่าแม็กกี้ตัวนี้เอ็ฟเฟ็คไม่ดีเพราะอะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 17:58:53 น. »

ถ้าเป็นรถท่านชอบอะไร  ยี่ห้อใหนดีกว่า
D-Max    Platinum
Vigo Smartcab  
Navara
Mitsu
Thunder
TATA
Fighter

การจะเทียบว่ายี่ห้อใหนได้สักเท่าไหร่ของยี่ห้อโน้น  คำตอบที่ได้  จะเบี่ยงเบนไปตามความชอบ  ความถนัด  และรสนิยมส่วนตัวของแต่ละบุคคลครับ

m sound

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:00:58 น. »
ผมสนใจคือ
แม็กกี้ pro fx12
        Alto
        Tapco
        น้องยา
ก็เลือกไม่ได้ สักทีว่าจะเอาตัวไหนดี เขาว่าน้องยาเอ็ฟเฟ็คเทพ
ที่เขาว่าแม็กกี้ตัวนี้เอ็ฟเฟ็คไม่ดีเพราะอะไรเหรอครับ
ไม่ใช่ แม๊คกี้ เอ๊ฟเฟ็ค ไม่ดีนะครับ..แต่ fx จะมาแบบ ฟิกซ์ตายตัว หางเสียง ห้วน ๆสั้น ๆ แบบนั้นเองครับ.ถ้าท่านรับได้ ก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าชอบแบบ หางเสียงทอดยาวเป็นกิโล.ฯ ปรับแต่งได้ก็ต้องเลือกยี่ห้ออื่นเอาครับ.. ;D

pasin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:02:39 น. »
อ่อ คือ ยี่ห้ออื่นปรับหางเสยงเอ็ฟเฟ็คให้ยาวได้ใช่ไหมครับ

m sound

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:05:45 น. »
อ่อ คือ ยี่ห้ออื่นปรับหางเสยงเอ็ฟเฟ็คให้ยาวได้ใช่ไหมครับ
ท่านต้องไปลองฟัง ลองปรับด้วยตัวเองด้วยครับ..เพราะบางทีให้ความเห็นไป จะกลายเป็น เชียร์ตัวที่ตัวเองใช้อยู่ ส่วนผมแล้ว คุณภาพ ต้องอยู่ในเงื่อน ราคา ที่เปรียบเทียบกันด้วยครับ..ไม่ไช่ ฟังแต่จากผู้อื่น  เขาว่าดี ก็ ดีตาม ทั้งที่ยังไม่ได้ลองใช้แล้วมาตัดสินใจครับ.. ;D

pasin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:11:08 น. »
ที่อุบล ไม่มีให้ลองฟังเลยครับ :hit:  :hap5:

m sound

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:20:21 น. »
ที่อุบล ไม่มีให้ลองฟังเลยครับ :hit:  :hap5:
ท่านลองศึกษา จุดเด่น จุดด้อย มิกซ์แต่ละรุ่น ให้มาไม่เหมือนกัน ท่านจะนำไปใช้แบบไหน.ก็รู้จุดประสงค์ มีการ รีวิว ให้รู้ให้ทราบก็หลายตัว..ที่สำคัญดูงบในกระเป๋าด้วย  บางที เชื่อตามคำอวดอ้างของท่านอื่น ซื้อมาใช้จริงจริง กลับไม่ได้ดั่งใจ คนเสียใจก็คือ เรา ผู้ซื้อ จะไปโทษใครได้ ผมเคยจะซือ แม๊คกี้.รุ่นที่ท่านระบุมา แต่พอผมไปลองปรับแต่งเสียง มันไม่ตรงกับรสนิยม ของผม ผมจึงเลิก หันไปดูแบรนด์อื่น ซึ่งอ้นนี้มันก็เป็นความชอบส่วนตัว บางที่ที่เราว่า ดี ท่านอื่นกลับมองว่า โหลยโท่ย..มันเป็นไปได้หมดครับ..อย่าลืมว่า ถ้ามันดี อยู่ยี่ห้อเดียว ป่านนี้ ยี่ห้ออื่น คงไม่ได้ขาย กันล่ะครับ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:25:10 น. »
ท่านลองศึกษา จุดเด่น จุดด้อย มิกซ์แต่ละรุ่น ให้มาไม่เหมือนกัน ท่านจะนำไปใช้แบบไหน.ก็รู้จุดประสงค์ มีการ รีวิว ให้รู้ให้ทราบก็หลายตัว..ที่สำคัญดูงบในกระเป๋าด้วย  บางที เชื่อตามคำอวดอ้างของท่านอื่น ซื้อมาใช้จริงจริง กลับไม่ได้ดั่งใจ คนเสียใจก็คือ เรา ผู้ซื้อ จะไปโทษใครได้ ผมเคยจะซือ แม๊คกี้.รุ่นที่ท่านระบุมา แต่พอผมไปลองปรับแต่งเสียง มันไม่ตรงกับรสนิยม ของผม ผมจึงเลิก หันไปดูแบรนด์อื่น ซึ่งอ้นนี้มันก็เป็นความชอบส่วนตัว บางที่ที่เราว่า ดี ท่านอื่นกลับมองว่า โหลยโท่ย..มันเป็นไปได้หมดครับ..อย่าลืมว่า ถ้ามันดี อยู่ยี่ห้อเดียว ป่านนี้ ยี่ห้ออื่น คงไม่ได้ขาย กันล่ะครับ...

ถูกต้องมากถึงมากที่สุด   :happy: :happy:

หลักง่ายๆในการซื้อสินค้าเครื่องเสียง

1.เอาไปทำอะไร  ขอบข่ายงานแค่ใหน  ไม่ใช่จะเอาไปเล่นสด   แต่ดันซื้อมิกซ์ 6 ช่อง
2.มีงบในใจแค่ใหน     มีห้าพัน   อยากได้มิกซ์ตัวสองหมื่น   ปัญหาก็ตามมา  บานปลาย
3.ถ้าเรามีอยู่แล้ว  เรียนรู้และใช้งานของที่เรามีให้เต็มที่เสียก่อน  ถ้ามันไม่ได้  ไม่ไหวจริงๆ ค่อยระบายออก  มีแค่ใหน ใช่แค่นั้นอย่าเกินตัว
4.อย่าซื้อเผื่อ    ตามเหตุผลข้อแรก เพราะส่วนใหญ่   เอาเงินไปทิ้งโดยใช่เหตุ   
5.อย่าเชื่อคำบรรยายของคนอื่น    หาข้อมูลให้มาก  ดูตามสมาชิกในนี้ก็ได้  ว่าชอบแแบนี้ไม๊  หาที่ทดลอง  ถ้ามีโอกาส
6.จงเป็นตัวของตัวเอง   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:32:40 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ ศาลาวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 54A3FA99 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:49:15 น. »
ถูกต้องมากถึงมากที่สุด   :happy: :happy:

หลักง่ายๆในการซื้อสินค้าเครื่องเสียง

1.เอาไปทำอะไร  ขอบข่ายงานแค่ใหน  ไม่ใช่จะเอาไปเล่นสด   แต่ดันซื้อมิกซ์ 6 ช่อง
2.มีงบในใจแค่ใหน     มีห้าพัน   อยากได้มิกซ์ตัวสองหมื่น   ปัญหาก็ตามมา  บานปลาย
3.ถ้าเรามีอยู่แล้ว  เรียนรู้และใช้งานของที่เรามีให้เต็มที่เสียก่อน  ถ้ามันไม่ได้  ไม่ไหวจริงๆ ค่อยระบายออก  มีแค่ใหน ใช่แค่นั้นอย่าเกินตัว
4.อย่าซื้อเผื่อ    ตามเหตุผลข้อแรก เพราะส่วนใหญ่   เอาเงินไปทิ้งโดยใช่เหตุ  
5.อย่าเชื่อคำบรรยายของคนอื่น    หาข้อมูลให้มาก  ดูตามสมาชิกในนี้ก็ได้  ว่าชอบแแบนี้ไม๊  หาที่ทดลอง  ถ้ามีโอกาส
6.จงเป็นตัวของตัวเอง  

ตามที่อาจารย์ทั้ง 2 ท่านบอกเลยครับถูกต้องที่สุด :happy: :happy: :happy: สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ ครับ

pasin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2010, 18:56:30 น. »
โอว กระจ่างครับ

kraison

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 09:19:41 น. »
ผมมีทั้งยามาฮ่าและซาวคราฟเสียงซาวคราฟดีกว่าเยอะแต่ไม่ต้องเชื่อผมทั้งหมดท่านต้องไปฟังเองครับว่าชอบแนวเสียงแบบไหน :beer:

san-b

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 10:59:41 น. »
อาจจะไม่ตรงประเด็นนะครับ เอาเป็นว่าเล่าสู่กันฟัง ผมเพิ่งไปเอา  YAMAHA MG82CX มา เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง
วัตถุประสงค์ เอาไว้สำหรับร้องคาราโอเกะ ตอนนี้ยังไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่ แต่เปิดฟังเสียงแล้วใช้ได้เลยครับสำหรับผม
ก่อนไปซื้อผมก็หาข้อมูลในหลายๆเวป (มือใหม่สำหรับมิกซ์) ทีแรกเล็งตัว Soundcraft notepad 124fx ราคาก็สูงกว่า YAMAHA MG82CX  พอสมควร แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเลือก YAMAHA (ประกาศหามือสอง แต่ก็ไม่มีใครขาย) เหตุผลที่ตัดสินใจเลือกตัวนี้
1.ราคาสมเหตุสมผล (ตั้งเป้าไว้ไม่เกิน 8,000), 2.คุณภาพเสียงถือว่าโอเค (ต้องลองฟังเองครับ), 3.ราคาขายต่อไม่น่าจะตกมาก
ใช้ไปเรื่อยๆเบื่อก็ขายต่อ ผมเชื่อว่าคนเล่นเครื่องเสียงหาจุดสิ้นสุดยากครับ อย่างเครื่องเสียงบ้าน ผมเจ็บตัวไปหลายชุดแล้วครับ

tukae

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 11:12:12 น. »
ที่อุบล ไม่มีให้ลองฟังเลยครับ :hit:  :hap5:

โห... อุบลเป็นตัวแทนจำหน่ายทุกยี่ห้อที่ว่ามาเด้อครับ เคยไปหย่างเบิ่งที่สายฟ้าอีเลคทรอนิค ยุ่นออน ล้ำฟ้า หรือฝั่งวารินเรืองทวีอยู่ในตลาด เรืองทวี, สยามอีเลคทรอนิค นั่นยังมีแมคกี้ขายเลยครับพี่...  ขอจั๊กหน่อยเด้อครับ อ้อ... วงประเทศลาวที่ว่าทำคอนเสริตใหญ่ที่สุดยังมาหาเลาะซื้ออยู่ตลาดวารินบ้านเฮาเด้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 11:32:47 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

pasin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 13:33:45 น. »
อิอิ ขายเเพง เนาะครับ สายฟ้า  ไปฮ้านได๋ดีล่ะครับ

tukae

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 13:39:25 น. »
ถูกแพงคละเคล้ากันไปครับอ้าย... อีหลีแล้วผมซื้อยู่ฮ้านเดียว เฮียแหมบ เรืองทวี ถึงฮ้านถามหาซ่างพัน เผิ่นเฮ็ดได้เบิ๊ดครับ อยู่ห้าแยกตลาดวาริน เป็นตัวแทน NPE P.Audio ฯลฯ หรือให้เผิ่นสั่งให้ได้หมดทุกยี่ห้อ หรือสิลองฟังก่ะบ่มีปัญหาเคยไปลองอยู่หน้าฮ้านจนผู่สาวหย่างผ่านกระโปรงพือวืบ ครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 13:45:24 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 14:28:26 น. »
ถูกแพงคละเคล้ากันไปครับอ้าย... อีหลีแล้วผมซื้อยู่ฮ้านเดียว เฮียแหมบ เรืองทวี ถึงฮ้านถามหาซ่างพัน เผิ่นเฮ็ดได้เบิ๊ดครับ อยู่ห้าแยกตลาดวาริน เป็นตัวแทน NPE P.Audio ฯลฯ หรือให้เผิ่นสั่งให้ได้หมดทุกยี่ห้อ หรือสิลองฟังก่ะบ่มีปัญหาเคยไปลองอยู่หน้าฮ้านจนผู่สาวหย่างผ่านกระโปรงพือวืบ ครับ ...

แต่เพิ่นบ่มี แอคทีฟซับ  เด้อ  ต้องสั่งจากสุพรรณ   ;D ;D

tukae

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 14:42:03 น. »

แต่เพิ่นบ่มี แอคทีฟซับ  เด้อ  ต้องสั่งจากสุพรรณ   ;D ;D

แหะ ๆ แหม่นครับ... ใช้ดีหลายคัก ตอนนี้ครอสผมประดับไว้ในแร๊คเฉย ๆ ครับ ตัวที่ผมได้เป็นของแท้เพราะมีลายมือน้านพอยู่บนกล่องผมยังไม่เช็ดออกเลยครับ...

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 14:45:39 น. »

ผมนึกภาพบ่ออก...ตรงกระโปรงพือวืบ...
 ;D ;D

tukae

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 15:00:36 น. »
ผมนึกภาพบ่ออก...ตรงกระโปรงพือวืบ...
 ;D ;D

ข้างร้านขายเสื้อผ้า บุรุษและสตรี ตอนนั้นลมกะแฮงครับ ...

Nan_Noel

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2010, 15:21:25 น. »

เฮียแกมีลูกสาวสวยด้วยนะ....เป็นดิเลอร์ พีออดิโอ ยาวนาน