ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก  (อ่าน 24589 ครั้ง)

ออฟไลน์ วันชัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
Re: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 07:04:28 น. »
เพิ่มเติมให้นะครับ  เสียงแหลมของ พีออดิโอรุ่น  MB D 450 
ชื่อเสียงโด่งดังไปในหมู่นักทำลำโพงไปทั่วโลก  คุ้มค่าเป็นที่สุด   

มีย่านการตอบสนองความถี่ที่ราบเรียบตามสเปคที่  1500 - 20000 Hz  ซึ่งทางโรงงานพีออดิโอเองก็แนะนำให้ใช้จุดตัดที่ 1500 Hz  ขึ้นไป   
แต่หลังจากนั้น  ฝรั่งหลายสำนักทั่วโลกต่างล้วนให้ความเห็นค่อนข้างตรงกันว่า 
เมื่อนำไปใช้งานแล้วจุดตัดที่ดีที่สุดของพาสสีพครอสโอเวอร์จะอยู่ที่  2200 Hz  ความลาดชันที่ 18 ดีบี 
คอยล์ขดลวดอย่างต่ำขนาดสัก เบอร์ 16 ครับ  ค่า C  ใช้ดีที่สุดเท่าที่เงินจะอำนวยนะครับ
เหตุผลที่เป็นรูปธรรมนั้นสามารถอธิบายได้  แต่ค่อนข้างยาว  เพราะมันเป็นเรื่องเทคนิคล้วนในการออกแบบจึงไม่ขออนุญาตอธิบายนะครับ 
ขอแนะนำเป็นอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ต้องการยกระดับเสียงสำหรับลักษณะตู้ของลำโพงแบบนี้ครับ 

จะได้เรื่องรายละเอียดเสียง( Detail)  ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเสียงในย่านสูงที่มาแบบสายฟ้าแลบแล้วจางหายไปชัดขึ้น 
นำมาซึ่งความไพเราะและความสมบูรณ์ของเสียงครับ 
และได้เนื้อเงาเสียงย่านสูงที่นวลเนียนอันมีเฉพาะในทวีทเตอร์บ้านชั้นดีเท่านั้นครับ 
เป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ

ขอบคุณครับท่านมะละกอ ..และอีกหลายท่านในบ้านนี้ ที่มีน้ำใจ กรุณาให้คำแนะนำ ทำให้มีความรูสึกที่ดีมาก
อยากทำ อยากลอง จะได้ชื่นชมกับสิ่งใหม่ ๆ ที่กำลังจะเกิดขึ้น บนพื้นฐานของความประหยัด ความพอดี
โดยไม่ต้องเสียเงินหมื่นไปซื้อของใหม่ โดยที่ของเก่าก็ขายออกตัวยาก เพราะสินค้าใหม่มีตัวเลือกที่มากมาย :thank1:

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
Re: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 20:06:19 น. »
เหตุผลในการโม
   ตอนซื้อมีงบน้อย ก็ได้แค่ระดับนี้  คิดว่าพอแล้ว  อยู่ไปนานวันเข้า ชักเริ่มเบื่อกับ
เสียงเดิม ๆ คิดว่าน่าจะหาสิ่งใหม่ ๆ ที่ดีกว่า(เริ่มมีตังบ้าง) จะขายของเก่าก็คงขายยาก (ซื้อแพงขายถูก)
ก็เลยหาวิธีโมฯ แบบนี้ ซึ่งสามารถทำได้ด้วยตัวเราเอง  ซื้อมาทีละชิ้นสองชิ้น และถอด ประกอบเข้าที่
ทดลองฟัง ก็เพลิดเพลินไปกับมันครับ ผิดถูก หลักวิชาการ วิชาเกิน บ้าง ถือว่ามันความสุขส่วนตัวครับ
(เดี๋ยวต้องลองเปลี่ยนแหลมเป็น D-450 ดูบ้าง ตามที่เพื่อน ๆ ในนี้ แนะนำครับ) :thank1:
หรืออาจจะเปลี่ยนดอกกลางอีก..สุดท้ายก็คงเหลือความเป็น A&J แค่ตัวตู้เท่านั้นเอง.... :zzz: :o^: :flower:

ถ้าความเห็นผม ขายเป็นตู้มือสองออกไป แล้วหาซื้อตู้สำเร็จที่เสียงถูกใจเราจะง่ายกว่าครับ
การโมฯ เป็นการลองผิดลองถูก หากว่าบังเอิญแจ็คพอต ได้เสียงที่ต้องการก็ดีไป  แต่ถ้า
ไม่ใช่ ก็เสียเงินฟรี  และอาจจะเสียมากกว่าที่จะขาดทุนจากการขายเป็นตู้มือสองซะอีกครับ

ตู้สำเร็จทุกวันนี้มีให้เลือกมากมาย คุณภาพเสียงก็แปรเปลี่ยนไปตามงบประมาณที่เราจ่าย
ออกไป 

แต่หากท่านต้องการทำเพื่อความสนุก ไม่อยากเหมือนใคร และได้ภูมิใจกับสิ่งที่ได้ลงมือทำ
ด้วยตัวเองอันนี้ก็ว่ากันไปครับ  ซึ่งเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละท่าน

:thank1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 07:25:59 น. »
ถ้าความเห็นผม ขายเป็นตู้มือสองออกไป แล้วหาซื้อตู้สำเร็จที่เสียงถูกใจเราจะง่ายกว่าครับ
การโมฯ เป็นการลองผิดลองถูก หากว่าบังเอิญแจ็คพอต ได้เสียงที่ต้องการก็ดีไป  แต่ถ้า
ไม่ใช่ ก็เสียเงินฟรี  และอาจจะเสียมากกว่าที่จะขาดทุนจากการขายเป็นตู้มือสองซะอีกครับ

ตู้สำเร็จทุกวันนี้มีให้เลือกมากมาย คุณภาพเสียงก็แปรเปลี่ยนไปตามงบประมาณที่เราจ่าย
ออกไป  

แต่หากท่านต้องการทำเพื่อความสนุก ไม่อยากเหมือนใคร และได้ภูมิใจกับสิ่งที่ได้ลงมือทำ
ด้วยตัวเองอันนี้ก็ว่ากันไปครับ  ซึ่งเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละท่าน

เห็นด้วยล้านเปอร์เซนต์ครับ  เป็นคำแนะนำที่ถูกต้องที่สุด
การโมหรือการปรับปรุงให้ดีขึ้นนั้น  ถ้าจะเอาดีจริงๆ 
มูลค่าย่อมเกินไปมากๆ ทีเดียว  และครั้งเดียวหรือสองครั้งรับรองว่าไม่มีทางถูกใจ
จากประสบการณ์โดยตรงครับ  เล่าสู่กันฟัง

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 08:12:59 น. »
ของหลายอย่าง สามารถ โม... ได้ครับ แต่จะมีขีดจำกัด ว่าได้แค่ไหน เหมือนหลายๆ ท่านที่แนะนำมาครับ ความคุ้มค่า และผลกระทบที่ตามมา ส่วนที่ได้มา กับส่วนที่เสียไปลองบวกลบดูว่าคุ้มไหม  แต่ถ้าทำเพราะใจรัก ก็คุ้มครับ เพราะภูมืใจที่ได้ทำ และทำได้....
 ยกตัวอย่างเช่น เมื่อสมัยวัยรุ่น ซื้อมอเตอร์ไซค์มา  ความเร็ว แรง ที่มีมาจากโรงงาน มันไม่สะใจ ก็ทำการโมฯ ตกแต่งเพิ่มนั่นตัดนี่ ทะลวงโน่น....โอ้โห ความเร็งแรงเพิ่มมาอีก จาก 120 กม/ชม. จากโรงงาน เป็น 140-160  แหม ภูมิใจ ทำสำเร็จสะใจจริงๆ แต่หลังจากนั้นไม่เท่าไร
รถคันนั้นก็จอด พิงต้นมะม่วงหลังบ้านอยู่ จนผุ เพราะหมดสภาพ ที่จะเยียวยากลับสภาพเดิมได้ ถึงได้ ก็ลงทุนสูง...
  หันไปดูรถมอเตอร์ไซค์ ของภารโรงโรงเรียน ที่แกซื้อมาก่อน ตั้ง 3 ปี แกก็ยังใช้ขี่ไปไหนต่อไหนได้ปกติ ยังไม่มีวี่แววว่าจะเสียหายแต่อย่างใด.....อันนี้เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆ นะครับ ว่าการเปลี่ยนแปลงอะไรบางอย่าง มันมีได้ และเสียควบคู่กันไป ครับ...แต่เรื่องเครื่องเสียง ผมเองก็ยังด้อยประสพการณ์ และไม่มีความรู้พอ ก็คงไม่บังอาจ แนะนำได้ ว่าจะทำได้มากน้อยเพียงใด...จะเหมือน กับเครื่องยนต์หรือเปล่าไม่ทราบเหมือนกัน
    ที่กล่าวมาก็เพียงเพื่อ เล่าประสพการณ์จริงที่สัมผัสมา อาจจะไม่เกี่ยวกับเครื่องเสียง แต่เอามาให้ทราบเพื่อพิจารณาดูว่าจะเหมือนกันหรือไม่เท่านั้นครับ... ทั้งหมดเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัว หากผิดถูกอย่างไร ก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ... :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 15:04:03 น. »
ขอรายงานผลการโมฯ ล่าสุด พร้อมภาพประกอบครับ ข้อมูลการลงทุน..
1. newwork  w-audio @ 1,350 บาท
2. driver PA BM-D450 @ 1,600 บาท
3. ค่าแรง..ไม่มีเพราะทำเอง
ดูภาพประกอบครับ

ตัวซ้ายมือคือ W-AUDIO ใส่ใหม่และตัวขวามือของเดิมคงไว้ ใช้วิธีต่อ link ขั้ว In put

ดูกันชัด ๆ ครับ Network ตัวใหม่ของ W-AUDIO

Driver แหลม ของเก่าถอดออกเตรียมใส่ตัวใหม่ของ P-Audio BM-D450

ปากแตรช่างพอดีกัน ง่ายในการประกอบไม่ต้องเจาะรูใหม่

ประกอบเข้าที่พร้อมทดสอบ

เครื่องใช้ทดสอบมีประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2011, 15:51:49 น. โดย วันชัย »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 16:04:50 น. »
ขอรายงานผลการโมฯ ล่าสุด พร้อมภาพประกอบครับ ข้อมูลการลงทุน..
1. newwork  w-audio @ 1,350 บาท
2. driver PA BM-D450 @ 1,600 บาท
3. ค่าแรง..ไม่มีเพราะทำเอง
ดูภาพประกอบครับ

ตัวซ้ายมือคือ W-AUDIO ใส่ใหม่และตัวขวามือของเดิมคงไว้ ใช้วิธีต่อ link ขั้ว In put

ดูกันชัด ๆ ครับ Network ตัวใหม่ของ W-AUDIO

Driver แหลม ของเก่าถอดออกเตรียมใส่ตัวใหม่ของ P-Audio BM-D450

ปากแตรช่างพอดีกัน ง่ายในการประกอบไม่ต้องเจาะรูใหม่

ประกอบเข้าที่พร้อมทดสอบ

เครื่องใช้ทดสอบมีประมาณนี้
รายงานผลการทดสอบเสียงเบื้องต้น..เปรียบเทียบกับคู่เก่าที่ยังไม่ได้เปลี่ยน
รู้สึกถึงความแตกต่างกันชัดเจนมากขึ้น รายละเอียดของปลายเสียงแหลมชัดเจนมากกว่า
มีมิติมากขึ้น..โดยรวมน่าจะโอเคแล้วกับสิ่งที่ได้..แต่เดี๋ยวก่อนขอ BURN พร้อม ๆ กับ DAC Z2 สัก 20 ชั่วโมง
แล้วจะมารายงานใหม่..
:o^: :flower: :thank1:

เบื้องต้นเสียงผ่านตัวนี้ (soundcard audigy 7.1 แยกไลน์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2011, 16:26:09 น. โดย วันชัย »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 16:29:35 น. »

เดี๋ยว BURN ครบชั่วโมงลองทดสอบผ่าน DAC Z2 ดูบ้าง..แล้วค่อยรายงานใหม่ :o^: :flower: :thank1:
(เป็นโอกาสที่ดีสำหรับการ BURN ได้ผลประโยชน์ทั้งสองอย่าง คือ ลำโพงและ DAC Z2)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2011, 16:41:16 น. โดย วันชัย »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2011, 21:50:38 น. »
BURN ได้ชั่วโมงเดียว ทดลองเลย รายงานผลต่อ..
  นักร้องบอกทำไมวันนี้ร้องเสียงดีจัง อาจารย์ไปทำอะไรมาอีก...
...ทำไมลำโพงข้างนี้เสียงร้องกังวาลดีจัง...ผมได้ยิ้ม ๆ
...เสียงดีขึ้นจริง ๆ ครับ รายละเอียดความถี่ย่านกลางสูง ชัดเจนขึ้นมาก
...สรุปว่าคุ้มค่าเหนื่อยครับ และต้องเตรียมเสียตังเพื่อโมฯ อีกคู่ที่เหลือครับ :o^: :o^: :o^: :flower: :thank1:

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 19:31:24 น. »
เยี่ยมครับ  ขอบคุณผู้กล้า  แล้วจะตาม  เรื่องที่จะขายคู่เก่าเอาคู่ใหม่  คิดดูราคาต่างกันเท่าตัว  ที่สำคัญภรรยาไม่รู้  ผมติดตามหลายๆท่านที่เปลี่ยนก็ได้รับคำตอบคล้ายกันอาจจะคนละสูตร สินค้าโรงงานโดยตรงยอมรับไหมครับว่าท่านใส่เต็มสูบให้ลูกค้า  มันก็ต้องมีการลดต้นทุนบ้าง

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2011, 00:08:36 น. »
  :beer: :cheer1:

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 18:00:00 น. »
เยี่ยมครับ  ขอบคุณผู้กล้า  แล้วจะตาม  เรื่องที่จะขายคู่เก่าเอาคู่ใหม่  คิดดูราคาต่างกันเท่าตัว  ที่สำคัญภรรยาไม่รู้  ผมติดตามหลายๆท่านที่เปลี่ยนก็ได้รับคำตอบคล้ายกันอาจจะคนละสูตร สินค้าโรงงานโดยตรงยอมรับไหมครับว่าท่านใส่เต็มสูบให้ลูกค้า  มันก็ต้องมีการลดต้นทุนบ้าง

555  ประเด็นนี้แหละครับ ตรงใจ  ผมใส่เต็มสูบให้ลูกค้าแน่นอน บนงบประมาณที่ลูกค้าจ่าย   :hap5:

ท่านลองคิดดูสิครับว่าแค่ค่าเนทเวิร์คกับ ค่ายูนิตแหลมที่ท่านโมใส่เข้าไปมูลค่าเท่าไหร่?
ตู้รุ่นนี้ถ้าท่านรับได้กับราคาที่เพิ่มขึ้นอีกคู่ละสามพัน ผมทำได้ดีกว่าที่ท่านไปโมเองแน่นอน ไม่ได้โม้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 20:28:05 น. »
555  ประเด็นนี้แหละครับ ตรงใจ  ผมใส่เต็มสูบให้ลูกค้าแน่นอน บนงบประมาณที่ลูกค้าจ่าย   :hap5:

ท่านลองคิดดูสิครับว่าแค่ค่าเนทเวิร์คกับ ค่ายูนิตแหลมที่ท่านโมใส่เข้าไปมูลค่าเท่าไหร่?
ตู้รุ่นนี้ถ้าท่านรับได้กับราคาที่เพิ่มขึ้นอีกคู่ละสามพัน ผมทำได้ดีกว่าที่ท่านไปโมเองแน่นอน ไม่ได้โม้  ;D ;D ;D

โรงงานโมให้สามพันต่อคู่  จัดมาเลยครับ  ลงรายละเอียดหน่อยสิครับ   จะให้ส่งตู้ไปให้โมหรือ  จะส่งชุดโมมาให้ถึงบ้าน    เยี่ยมจริงๆ  มีการสื่อสารระหว่างผู้ผลิตกับผู้ใช้ยังงี้ ยาว

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 20:59:54 น. »
ตู้รุ่นนี้ท่านที่ใช้อยู่..ถ้ายังไม่เคย BURN ลองดูสัก 20 ชั่วโมง..แจ่มขึ้นเยอะครับ อาจไม่อยากขายต่อ :o^: :flower: :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 21:34:16 น. »

แจ่มครับเฮีย   ต่อไปเปิดแผนก โมดิฟายด้วยก็แจ่ม    :th2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 23:18:14 น. »
โรงงานโมให้สามพันต่อคู่  จัดมาเลยครับ  ลงรายละเอียดหน่อยสิครับ   จะให้ส่งตู้ไปให้โมหรือ  จะส่งชุดโมมาให้ถึงบ้าน    เยี่ยมจริงๆ  มีการสื่อสารระหว่างผู้ผลิตกับผู้ใช้ยังงี้ ยาว

แจ่มครับเฮีย   ต่อไปเปิดแผนก โมดิฟายด้วยก็แจ่ม    :th2:

ผมไม่ได้ต้องการโมดิฟาย ตู้ของผมเองนะครับ  แต่ถ้าท่านจ่ายได้ผมจะทำตู้รุ่น PS15 รุ่น III (ตัวตู้เหมือนเดิม) แต่เปลี่ยนดอกลำโพง
ใหม่ ในราคาที่เพิ่มขึ้นอีกตู้ละ 1500 บาท ซึ่งผมรับรองว่าแจ่มกว่าที่ท่านจะไปทำกันเองซะอีก

ออฟไลน์ ดี้ อาณัฐ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#6D281879 อู๊ดโคจร
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 23:28:21 น. »
ผมไม่ได้ต้องการโมดิฟาย ตู้ของผมเองนะครับ  แต่ถ้าท่านจ่ายได้ผมจะทำตู้รุ่น PS15 รุ่น III (ตัวตู้เหมือนเดิม) แต่เปลี่ยนดอกลำโพง
ใหม่ ในราคาที่เพิ่มขึ้นอีกตู้ละ 1500 บาท ซึ่งผมรับรองว่าแจ่มกว่าที่ท่านจะไปทำกันเองซะอีก

แจ่มครับ  รอครับ..

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 23:31:27 น. »

เป็นไอเดียที่ดีครับ เป็นแนวคิดที่ดีครับ  เหมือนรถยนต์ที่ราคา  เพิ่มตามอ๊อฟชั่น 
ไม่ต้องลงทุนซื้อมาแต่งเอง  ทำให้ของที่ติดตัวมา  กลายเป็นของเหลือใช้  เปลืองงบไปปล่าวๆปลี้ๆ  สู้ตัดออก 
แล้วเปลี่ยนของใหม่มาจากโรงงานไม่ได้  กู๊ดไอเดียร์ครับ

คุณภาพที่ดี  มีได้ตามงบ   ผมชอบครับจ่ายเท่าไหร่ก็ได้ตามนั้น  ไม่ใช่จ่ายหมื่น

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 23:46:26 น. »
เป็นไอเดียที่ดีครับ เป็นแนวคิดที่ดีครับ  เหมือนรถยนต์ที่ราคา  เพิ่มตามอ๊อฟชั่น 
ไม่ต้องลงทุนซื้อมาแต่งเอง  ทำให้ของที่ติดตัวมา  กลายเป็นของเหลือใช้  เปลืองงบไปปล่าวๆปลี้ๆ  สู้ตัดออก 
แล้วเปลี่ยนของใหม่มาจากโรงงานไม่ได้  กู๊ดไอเดียร์ครับ

คุณภาพที่ดี  มีได้ตามงบ   ผมชอบครับจ่ายเท่าไหร่ก็ได้ตามนั้น  ไม่ใช่จ่ายหมื่น

คับน้านพ  บนงบประมาณที่เพิ่มขึ้นอีกตู้ละ 1500 บาท ผมทำอะไรได้อีกเยอะครับ  และรับรองว่าดีกว่าที่ผู้ใช้จะไปทำเองแน่นอนครับ

adsound101

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 01:15:53 น. »
ข้างบนนี้ใช่เฮียสมโภชไหมครับ... :happy: จะเก็บคำถามไปถามวันที่ 28 กย ที่ขอนแก่นนะครับ ขอบพระคุณพี่วันชัยนะครับที่ทดลองจนได้คำตอบ..ที่ตนพอใจ... :thank1:

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 06:37:12 น. »
ผมไม่ได้ต้องการโมดิฟาย ตู้ของผมเองนะครับ  แต่ถ้าท่านจ่ายได้ผมจะทำตู้รุ่น PS15 รุ่น III (ตัวตู้เหมือนเดิม) แต่เปลี่ยนดอกลำโพง

ขอคารวะและปรบมือให้ด้วยความดีใจเป็นอย่างยิ่งครับกับไอเดียสุดยอด  และน้ำใจที่งดงามอันนี้
ผมอยากเห็นมานานแล้วที่อยากให้เกิดขึ้นระหว่างผู้ขายและผู้ซื้อ
ทำไมนะหรือ  ก็เพราะทุกอย่างสามารถควบคุมได้
ผมหมายถึง  จำนวนการผลิตที่แน่นอนว่าจะขายได้มีส่วนต่อการคิดราคาให้พองาม
กรุ๊ปบายเลยครับ   ลองกำหนดสเปคสัก 2 แบบ  ราคาแบบธรรมดา  1  รุ่น  
และรุ่นพิเศษเรียกให้หรูว่า  Signature  อีกรุ่น
เอาแต่ละรุ่นให้ได้อย่างน้อย  100 คู่นะครับ

และเนื่องจากผมเป็นผู้ที่หลงรักลำโพงมานาน
ผมเอาด้วยคนขอลงชื่อเป็นคนแรกไว้ก่อนเลย   แต่ขอออกแบบตู้เพิ่มเติมนิดหน่อยได้ไหมครับ
เช่นอยากให้ตู้เป็นแบบ  Mirror  

1    มะละกอ
2
3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2011, 06:39:20 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 06:48:49 น. »
ขออนุญาตเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับเพื่อเป็นไปได้
เมื่อไหนๆ  จะทำแล้วขอเสนอเพิ่มเรื่องซับอีก  เพราะการเลือกดอกซับให้ได้สเปคใกล้เคียงกับตู้ฟูลเรนจ์นั้นค่อนข้างสำคัญ
กรวยดอกลำโพงที่ใช้วัตถุดิบเหมือนกัน  น่าจะให้บุคลิคเสียงไปด้วยกันได้ดี  (ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ)

มันจะได้ลำโพงทั้งระบบที่สมบูรณ์ในราคาที่แฮปปี้ทั้ง  2  ฝ่าย  หรือว่าไงดีครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 07:34:45 น. »
โธ่..เพิ่มแค่พันห้า
รีบๆทำมาครับเฮีย...แค่อ่านก็ยังน่าซื้อกว่ามอนิเตอร์ของเฮีย
อันนั้น ราคารับไม่ได้เลยจริงๆ ..

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 13:52:56 น. »
โธ่..เพิ่มแค่พันห้า
รีบๆทำมาครับเฮีย...แค่อ่านก็ยังน่าซื้อกว่ามอนิเตอร์ของเฮีย
อันนั้น ราคารับไม่ได้เลยจริงๆ ..

สวัสดีครับท่านชา  ว๊อคแมน  

ราคาตู้แต่ละรุ่น มีต้นทุนที่แตกต่างกันอันเนื่องมาจากส่วนประกอบปลีกย่อยที่ไม่เหมือนกัน ที่ท่านชา ยกตัวอย่าง
ตู้มอนิเตอร์มานั้น  ตะแกรงหน้าตู้ผมสั่งทำพิเศษ(อย่างหนา) คือประมาณว่าท่านขึ้นไปยืนบนตะแกรงหน้าตู้ได้โดย
ตะแกรงจะไม่เป็นไร  เพราะพวกนักดนตรีชอบเหยียบตู้มอนิเตอร์เป็นพิเศษ  ที่สำคัญคือ ดอกลำโพงที่ใช้เป็นดอก
โคแอกเชียล (ดอกแกนร่วม) ยูนิตแหลมเป็นแม่เหล็กนีโอ ขนาดว๊อยส์ 2.5"  ซึ่งก็แพงกว่าดอกปกติทั่วไปมาก ๆ
แม้แต่ ครอสโอเวอร์ในตัวตู้ ก็ออกแบบพิเศษซึ่งหากไม่ถอดออกมาดู ก็จะไม่รู้เด็ดขาด

ถ้าเรามองดูอย่างเผิน ๆ มันก็ตู้ลำโพงเหมือน ๆ กัน ทำไมราคามันจึงแตกต่างกันได้ขนาดนั้น  แต่สำหรับท่านที่
รู้  ก็ไม่ตะขิดตะขวงใจที่จะสั่งไปใช้ เพราะมันสามารถตอบสนองงานแบบที่เค้าต้องการได้เป็นอย่างดี  ยกตัวอย่าง
LEO SOUND สั่งไปใช้ทั้งหมด 24 ใบ ในทัวร์คอนเสิร์ตอาชาเนี่ยน และเอ็มร้อย  ซึ่งก็ได้การยอมรับจากศิลปิน
ทุกค่ายว่า เป็นตู้มอนิเตอร์ที่เสียงดีมาก ๆ ยี่ห้อหนึ่ง

ต้นทุนที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ จำนวนการสั่ง  ตู้ PS15II  ผมสั่งจำนวนค่อนข้างมากครั้งละไม่ต่ำกว่า 500 คู่ 
จึงได้ต้นทุนที่ถูกกว่าตู้รุ่นอื่น ๆ ที่สั่งจำนวนน้อยกว่า ซึ่งก็เป็นเหตุผลจากต้นทุนการผลิต  การผลิตจำนวนมาก
ต้นทุนย่อมถูกกว่าเป็นเรื่องธรรมดา ท่านที่ทำงานเกี่ยวกับด้านการผลิต ก็จะทราบดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2011, 13:57:47 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 14:26:32 น. »

ขอคารวะและปรบมือให้ด้วยความดีใจเป็นอย่างยิ่งครับกับไอเดียสุดยอด  และน้ำใจที่งดงามอันนี้
ผมอยากเห็นมานานแล้วที่อยากให้เกิดขึ้นระหว่างผู้ขายและผู้ซื้อ
ทำไมนะหรือ  ก็เพราะทุกอย่างสามารถควบคุมได้
ผมหมายถึง  จำนวนการผลิตที่แน่นอนว่าจะขายได้มีส่วนต่อการคิดราคาให้พองาม
กรุ๊ปบายเลยครับ   ลองกำหนดสเปคสัก 2 แบบ  ราคาแบบธรรมดา  1  รุ่น  
และรุ่นพิเศษเรียกให้หรูว่า  Signature  อีกรุ่น
เอาแต่ละรุ่นให้ได้อย่างน้อย  100 คู่นะครับ

และเนื่องจากผมเป็นผู้ที่หลงรักลำโพงมานาน
ผมเอาด้วยคนขอลงชื่อเป็นคนแรกไว้ก่อนเลย   แต่ขอออกแบบตู้เพิ่มเติมนิดหน่อยได้ไหมครับ
เช่นอยากให้ตู้เป็นแบบ  Mirror  

1    มะละกอ
2
3

ขอบคุณมากครับ ท่านมะละกอ  ผมก็ชื่นชมและติดตามบทความของท่านอยู่เป็นประจำ ได้ความรู้เพิ่มเติม
ในเรื่องที่ยังไม่รู้ค่อนข้างเยอะ  ถือเป็นความโชคดีของสมาชิกในบ้านนี้ที่มีท่านคอยให้ความรู้มาโดยตลอด

ใจจริงแล้วผมกำหนดให้ตู้รุ่นนี้เป็นตู้สำหรับผู้เริ่มต้นในการทำระบบเสียง  โดยกำหนดราคาไว้ไม่ให้สูงเกินกว่า
ที่จะไปต่อตู้กันเองให้เสียเวลา  ซึ่งก็เป็นข้อจำกัดอย่างมากในการหาวัตถุดิบ และส่วนประกอบต่าง ๆ ในงบ
ประมาณที่กำหนดไว้  ซึ่งที่ผ่านมาก็ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในวงการทั่วประเทศ
เพราะสามารถตอบสนองความต้องการได้ตรงจุด และตรงกลุ่มเป้าหมาย (กลุ่มใหญ่สุดซะด้วย อิอิ)

สำหรับตู้สำเร็จ ในรุ่นที่สูงขึ้น  ผมก็กำลังพัฒนาใกล้จะสามารถวางตลาดได้ในอีกไม่นาน ซึ่งจะสามารถให้
โทนเสียงที่ดีในระดับที่น่าพึงพอใจ  แต่แน่นอนราคาก็ย่อมโดดไปไกลเกินกว่าที่จะซื้อหากันได้แบบไม่ต้อง
คิดมาก  ซึ่งก็จะมีผลต่อจำนวนการสั่งผลิตและต้นทุนการเก็บสต๊อกสินค้า  ซึ่งผมก็ได้หาทางออกเตรียมไว้
แล้วสำหรับนัก DIY  ทั้งหลาย โดยจะแยกขายเฉพาะส่วนประกอบต่าง ๆ อาทิเช่น  ดอกลำโพง ยูนิตแหลม
ปากฮอร์น และครอสโอเวอร์ เพื่อให้สามารถไปประกอบตู้กันเองได้  โดยจะมีแบบตู้อย่างละเอียดให้ท่านไป
ต่อตัวตู้กันเองได้โดยไม่ยาก  ซึ่งราคาก็จะถูกกว่าตู้สำเร็จ เพราะตัวตู้ไม่ต้องเสียภาษีนำเข้า, ค่าขนส่ง, ค่า
บรรจุภัณฑ์(ซึ่งแพงมากแต่จำเป็นสำหรับการขายแบบแมสโปรดักส์ซึ่งต้องจัดส่งไปทั่วประเทศ)  และค่าใช้
จ่ายอื่น ๆ อีกจิปาถะครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 14:53:12 น. »
..ต้นทุนเป็นปัจจัยสำคัญของสิ้นค้า
รถราคาล้านสองแสนกว่า แต่ไม่ใช่รุ่นท๊อป
อ๊อปชั่นไม่สู้รุ่นเล็กราคาแปดแสนกว่าแต่เป็นรุ่นท๊อป
 :evil: :evil:..