ผู้เขียน หัวข้อ: เมดเล่ย์ครับท่าน exmen ขอคำแนะนำได้จากที่ไหน  (อ่าน 9873 ครั้ง)

ออฟไลน์ pac

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
เมดเล่ย์ครับท่าน exmen ขอคำแนะนำได้จากที่ไหน
« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 18:33:44 น. »
ทำเมดเล่ย์อย่างไรครับผมใช้โน้ตบุคครับเห็นแว็บๆว่าให้กด ctrl+end แล้วมันก็จะขึ้นเพลงใหม่เลยผมลองแล้วมันก็ตัดแล้วขึ้นเพลงใหม่เลยหรือว่าผมต้อง sound font อีกครับ

admin

• บุคคลทั่วไป
Re: เมดเล่ย์ครับท่าน exmen ขอคำแนะนำได้จากที่ไหน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 18:52:21 น. »
ใช่ครับ เมื่อต้องการต่อเพลงก็กด Ctrl+End แล้วเพลงที่กำลังเล่นมันก็จะค่อย ๆ เบาลง
แล้วเพลงใหม่ก็จะค่อย ๆ ดังขึ้น โดยที่ความเร็วของเพลงใหม่จะเท่ากับเพลงเดิม
พร้อมทั้งการเข้าต่อเพลงจะเป็นจังหวะต่อเนื่องครับ
ถ้าจะให้การเข้าเพลงต่อเพลงได้ดียิ่งขึ้น ควรมี 2 Sound Module
หรือใช้ Sound Creative จะมีช่อง A และ B ให้เลือกจะทำให้การต่อเพลงลื่นใหลยิ่งขึ้นครับ

JO_JO

Re: เมดเล่ย์ครับท่าน exmen ขอคำแนะนำได้จากที่ไหน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 20:47:56 น. »
ขอโทษครับ ผมยังไม่เข้าใจอีกเยอะ ช่วยอธิบายเกี่ยวกับ 2 Sound Module และที่ท่านบอกว่าช่อง A และ B ใช่ช่องสัญญานเสียงคู่หน้า-หลัง หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ pac

• ระดับ 3
  • *
  • HL#xxxxx7486B60Bxxxxx
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 11:01:35 น. »
ผมก็ยังงงๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 11:10:36 น. »
พอดีผม capture รูปมาครับแต่ลืมเอามาจากบ้าน
เดี๋ยวพรุ่งนี้มา post ให้อีกทีครับ

เดี๋ยวอธิบายด้วยข้อความก่อนล่ะกัน
Sound โดยทั่วไปจะมี Midi Out ตัวเดียวแต่สำหรับ
Sound Card Creative จะมีช่อง Midi Out 2 ตัว คือ ช่อง A กับ ช่อง B
เวลาเราตั้งค่า Midi Out จาก Xtreme ให้เลือกตัวแรกเป็น A ตัวที่สอง เป็น B
เวลาเล่นเพลงทั่ว ๆ ไปจะใช้ Midi Out จากช่อง A เสมอ
แต่เวลาต่อเพลงแบบ Medley เพลงถัดมาจะใช้ Midi Out ช่อง ถัดไปคือสลับระหว่าง A กับ B

เช่นเดียวกันสำหรับท่านที่ใช้ Sound Module เช่น Roland Sound Canvas , Yamaha MU หรือ Sound Module Keyboard
ต้องใช้ Midi Driver 2 ตัว
เช่นอาจใช้ Sound Canvas 2 ตัว ตัวที่ 1 ต่อกับ MPU 401 ตัวที่ 2 ต่อจาก Comport หรือ USB Midi เป็นต้นครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 12:16:52 น. »
ถ้า Soundmodule 1 ตัว มี midi in 1 ช่อง จะทำอย่างไร ?

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 12:24:46 น. »
ถ้า Soundmodule 1 ตัว มี midi in 1 ช่อง จะทำอย่างไร ?

ผมไม่แน่ใจว่า Midi In 1 กับ Midi In 2 นี่มันใช้ Sound เดียวกันหรือเปล่าไม่ได้ลองดูครับ
ถ้าใช้ Sound เดียวกันจะออกเพี้ยน ๆ เหมือนมี Sound Card อันเดียว ช่วงต่อเพลงครับ
เหมือน Reset Midi 1 แล้ว Midi 2 Reset ตาม  :) :) :)

tharachdx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 12:32:57 น. »

ผมไม่แน่ใจว่า Midi In 1 กับ Midi In 2 นี่มันใช้ Sound เดียวกันหรือเปล่าไม่ได้ลองดูครับ
ถ้าใช้ Sound เดียวกันจะออกเพี้ยน ๆ เหมือนมี Sound Card อันเดียว ช่วงต่อเพลงครับ
เหมือน Reset Midi 1 แล้ว Midi 2 Reset ตาม  :) :) :)
sound ตัวเดียวกัน ที่ผมมีและเคยใช้งานก็พวก SC-55 SC-88 นี่มีmidi in 2 รู แต่ SC-88pro เนี่ย มันสามารถแยก Sound ได้ 2 ชุด(32 track [CH] ) ไม่กวนกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 12:41:11 น. »
เยี่ยมเลยครับ ถ้าใครใช้ SC88-Pro ก็ดีเลย
แต่เอท่านผู้ใหญ่ครับที่บอกว่ามี 32 Channel นี่มันเป็น 16 Ch 2 ชุดหรือเปล่าครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 12:47:00 น. »
เยี่ยมเลยครับ ถ้าใครใช้ SC88-Pro ก็ดีเลย
แต่เอท่านผู้ใหญ่ครับที่บอกว่ามี 32 Channel นี่มันเป็น 16 Ch 2 ชุดหรือเปล่าครับ
ถูกต้องครับ A=Ch 1-16 
                  B=Ch 1-16

สามารถเล่น สวนกันได้เลย ย้ำเล่นสวนหน่ะ ไม่ใช่ ไร่ นา...อิ....อิ...อิ.....

chollathee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 13:27:58 น. »
555+ ;D

ชายเสรี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 15:06:14 น. »
เหอะ  ๆ ได้หัวเราะ จนได้  ;D ;D

tharachdx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 18:06:45 น. »
จะเห็นได้ว่า SC88pro มี Out put 2 ชุด

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 18:35:32 น. »
   :o โห... SC88-Pro มันทำได้พิลึกกึกกือดีแท้

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 20:43:13 น. »
นี่ถ้าไม่มีภาพประกอบนึกไม่อ๊อกเลยนะเนี่ย..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 21:01:05 น. »
นี่ถ้าไม่มีภาพประกอบนึกไม่อ๊อกเลยนะเนี่ย..

สวัสดีครับท่าน POG_MUSICPRO ว่าง ๆ เรียนเชิญท่านมา Review Roland Sound Canvas SC88-PRO
เป็นวิทยาทาน ให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านที่นี่ด้วยนะครับ
 :) :) :)

tharachdx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 23:16:52 น. »

อีนี่!!!ล้อเลียน เดี๊ยวปั๊ด..... ???

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2006, 23:33:31 น. »

สวัสดีครับท่าน POG_MUSICPRO ว่าง ๆ เรียนเชิญท่านมา Review Roland Sound Canvas SC88-PRO
เป็นวิทยาทาน ให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านที่นี่ด้วยนะครับ
 :) :) :)

ผมเองไม่ได้ใช้เจ้าอุปกรณ์พวกนี้สิบกว่าปีแล้วครับ (จำนำขาด)ก็ด้วยความยินดีครับเพื่อนสมาชิกที่อยากทราบวิธีการใช้ sc88pro ผมมีเพื่อนสุดหล่อที่ช่ำชองด้าน midi มาช่วยให้คำแนะนำ ดูรูปด้านล่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กันยายน 2006, 23:45:04 น. โดย POG_MUSICPRO »