เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงในบ้าน (Home Used/High Fidelity )

เรียนถามท่านผู้เชียวชาญ Hi-Fi Audio ครับ

(1/4) > >>

ขอชอลอ:
คืองี้ครับ  (คืออย่างนี้นะครับ)

ผมไปเจอเว็บนึง

เว็บนี้ล่ะครับ

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=3455

เค้าพูดคุยกันถึงเรื่อง ลูกบิด หรือ Knob
แล้วเค้าว่ากันว่า เปลี่ยนลูกบิด แล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ด้วยความที่อ่อนต่อโลกเครื่องเสียงhi-fi  ผมอ่านหลายรอบ ก็ยังไม่เข้าใจ
และด้วยความที่หูของผม ไม่ใช่หูทองคำฟังเสียงดีๆ ออก
ไม่อาจแยกแยะได้ว่า การเปลี่ยนลูกบิดแล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ถ้าไปเปลี่ยนเจ้าวอลุ่ม หรือ potentiometer ก็ว่างไปอย่าง อันนี้ยังพอพิสูจน์ได้

เรียนท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยชี้แนะด้วยครับผม

somjainuk74:

--- อ้างจาก: เด็กบางมด ที่ วันที่ 10 กุมภาพันธ์  2009, 14:46:24 น. ---คืองี้ครับ (คืออย่างนี้นะครับ)

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=3455

เค้าพูดคุยกันถึงเรื่อง ลูกบิด หรือ Knob
แล้วเค้าว่ากันว่า เปลี่ยนลูกบิด แล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ด้วยความที่อ่อนต่อโลกเครื่องเสียงhi-fi  ผมอ่านหลายรอบ ก็ยังไม่เข้าใจ
และด้วยความที่หูของผม ไม่ใช่หูทองคำฟังเสียงดีๆ ออก
ไม่อาจแยกแยะได้ว่า การเปลี่ยนลูกบิดแล้ว จะทำให้เสียงดีขึ้น

ถ้าไปเปลี่ยนเจ้าวอลุ่ม หรือ potentiometer ก็ว่างไปอย่าง อันนี้ยังพอพิสูจน์ได้

เรียนท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยชี้แนะด้วยครับผม

--- End quote ---
เปลี่ยนลูกบิด ลูกบิดวอลลุ่มอะไร
หรือว่าผู้ผลิตใส่วอลลุ่มค่า KB มา แล้วมาเปลี่ยนเป็นค่า KA เสียงจึงเปลี่ยนไป งง เหมือนกันครับ

อู๊ด โคจร:

--- อ้างจาก: เด็กบางมด ที่ วันที่ 10 กุมภาพันธ์  2009, 14:46:24 น. ---คืองี้ครับ  (คืออย่างนี้นะครับ)

เหมือนผมละครับ วันไหนตัดผมมาหมาดๆ กีต้าร์ของผม จะเสียงใสเหมือนไก่อูเลยครับ  ;D ;D

sriAROON:
 >:D ไม่ต้องงง บอร์ดนี้ก็มีครับ อ.ชาก็เปลี่ยนลูกบิดแล้วเสียงดีขึ้น... >:D

--- อ้างจาก: ชา ว๊อคแมน ที่ วันที่  3 กุมภาพันธ์  2009, 20:38:11 น. ---ได้การแระ...เดี๋ยวจะเปลี่ยนสไตล์การเล่นมั่ง
เอากีตาร์แดงมาปัดฝุ่นยืนเล่นทับลายดีกั่ว..เท่ห์ดี อิอิ..
ซื้อวอลลุ่มจากเซียร์มาเปลี่ยน(ร้านพี่อ้วน) 120 บาท เสียงแหล่มจริงๆ..ที่เหยียบๆ ต่างๆ ว่าจะไปขอกับป๋าอู๊ด  แกมีเป็นกระบุง >:D >:D

ขอบคุณครับ..

ขอชอลอ:

--- อ้างจาก: ลูกทุ่งสมใจนึก ที่ วันที่ 10 กุมภาพันธ์  2009, 14:52:59 น. ---เปลี่ยนลูกบิด ลูกบิดวอลลุ่มอะไร
หรือว่าผู้ผลิตใส่วอลลุ่มค่า KB มา แล้วมาเปลี่ยนเป็นค่า KA เสียงจึงเปลี่ยนไป งง เหมือนกันครับ

ไม่ได้เปลี่ยนวอลุ่มครับป๋า

เปลี่ยน "ลูกบิด"  ตัวที่ครอบวอลุ่มอยู่น่ะครับ

ส่วน เรื่องของ A กับ B  มันก็แค่ curve ของความสัมพันธ์ระหว่างวอลุ่มกับการหมุน อันนึงเป็นลอการิทึ่ม ส่วนอีกอันเป็นเชิงเส้น

ไอ้เรื่องสายสัญญาณยี่ห้อดีๆ กับสายสัญญาณถูกๆ
ผมยอมรับนะ ว่ามันต่าง   มิบังอาจไปถกเถียงบรรดานักฟังหูทองทั้งหลาย

แต่นี่ เปลี่ยนลูกบิด แล้วเสียงดีขึ้น
ผมยังหาเหตุผลสนับสนุนไม่ได้  ก็เลยยังงงๆ ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version