ผู้เขียน หัวข้อ: 2 ตัวนี้ ยี่ห้อใดเล่นแล้วไม่ผิดหวัง ขอคำชี้แนะครับ (2ทาง15)  (อ่าน 22255 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: 2 ตัวนี้ ยี่ห้อใดเล่นแล้วไม่ผิดหวัง ขอคำชี้แนะครับ (2ทาง15)
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 10:46:26 น. »
งานกลางแจ้ง โต๊ะจีน 100 โต๊ะ  ต้องการ ความดังรวม ประมาณ 120 ดีบี เผื่อเหลือเผื่อขาด
นั่นหมายถึง ต้องใช้ตู้ 15 นิ้วที่มีประสิทธิภาพสูงความไว (Sensitivity) ระดับ 100 ดีบี +  ซับ 18 นิ้ว ข้างละสองตู้  
และซับแต่ละตู้ ความไวต้องไม่น้อยกว่า 103 ดีบี  ถึงจะได้ความดังครอบคลุมตามต้องการ
เมื่อได้ระบบลำโพงเราถึงมาคำนวนหาแอมป์ว่าจะต้องใช้กี่ตัวและแต่ละตัวต้องการกำลังขับเท่าไร
ทั้งหมดน่าจะลงกระบะคันเดียวได้ครบนะครับ  

แต่การจะหาลำโพง 15 นิ้วความดังขนาดนี้ได้ มันเป็นงานหินมากนะครับ
ถ้าได้ก็ต้องใช้เงินมากทีเดียว เผลอตัวเลขขึ้นถึงหกหลัก  ทางแก้ก็ต้องใช้ 15 นิ้วข้างละ 2 คู่
ซึ่งถ้าต้องการคุณภาพแบบเนื้อๆ ก็ต้องใช้แอมป์ 2 ตัว  (ผมเน้นที่คุณภาพแบบเนื้อๆ) ครับ
มันก็จะผิดวัตถุประสงค์ไปสำหรับชุดเดียวคลุม 100 โต๊ะ และใช้กระบะคันเดียว

ยกเว้นมีบริษัทผู้ผลิตอย่าง AJ ใจถึงผลิตลำโพงประสิทธิภาพสูงออกมาในราคาที่จับต้องได้
และทำการตลาดดีๆ คงขายระเบิดเถิดเทิงทั่วเอเชียนะครับ  ผมไม่ได้มองแค่ตลาดในประเทศไทยอย่างเดียว
เอาแค่อินเดียซึ่งชอบอกชอบใจเครื่องเสียงจากไทย ก็โกยเงินเป็นพันล้านต่อปีละครับ
ผมชอบศึกษาเรื่องของตลาด กับตัวสินค้าที่มีความป็นไปได้มันครึ้มอกครึ้มใจดี  คิดเล่นๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2011, 11:03:40 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
  • 9663645B วิชัยคนธรรพ์
Re: 2 ตัวนี้ ยี่ห้อใดเล่นแล้วไม่ผิดหวัง ขอคำชี้แนะครับ (2ทาง15)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 10:51:21 น. »
ขีดความสามารถในการบันทุก   ทุกอย่างในรถกระบะแค็ปคันเดียว   
ผม สี่ประตูคันเดียว  ครับ  เลยตัดสินใจเลือกตู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 13:54:40 น. »
แรก ๆ ผมก็งงกับคำจำกัดความของขนาดพื้นที่งานว่าทำไมพูดกันว่า กี่โต๊ะ  แล้วทำไมไม่บอกว่าพื้นที่งาน
กว้างกี่เมตร ยาวกี่เมตร  พอได้ออกภาคสนามไปตามงานต่าง ๆ ก็เริ่มพอจับทางได้  โดยปกติโต๊ะจีนหาก
ตั้งกันแบบนั่งสบาย ๆ ไม่เบียดกันมากนักน่าจะต้องใช้พื้นที่ประมาณ 3ม x 3ม ก็คือประมาณ 9ตร.ม./1 โต๊ะ 
ดังนั้นหากพูดกันว่า 100 โต๊ะ ก็หมายความว่าต้องใช้พื้นที่ในการตั้งโต๊ะจีนประมาณ 900ตร.ม. (บวก-ลบ)

พื้นที่ 900 ตร.ม. หากคำนวณเป็นพื้นที่ 4 ด้านเท่า จะเท่ากับ 30ม x 30ม  แต่หากพื้นที่ด้านกว้างแคบกว่า
30ม.  ด้านยาวก็จะเพิ่มขึ้นตามสัดส่วน   เราจะมาลองดูกันว่า พื้นที่ 30ม x 30ม  ตู้ลำโพงมิด ไฮ ขนาด 15นิ้ว
ข้างละใบจะสามารถคลุมพื้นที่ได้หมดหรือไม่ อย่างไร?

เรามาดูที่ด้านยาว หรือ ลึกของพื้นที่ก่อน  ที่ระยะ 30 ม. ซึ่งคงต้องเผื่อพื้นที่หน้าเวที และอื่น ๆ สมมุติว่ารวม
แล้วได้ประมาณ 40ม.  เสียงจากหน้าตู้ซึ่งสมมุติว่าดังเต็มที่แล้วได้ 120dB SPL 1W/1m เมื่อไปถึงจุดสุดท้าย
ของโต๊ะจีน (ระยะ 40ม. จากหน้าตู้) จะเหลือความดังเท่าไหร่?

จากสูตร Inverse Square Law loss: 
20 x log(40meter : 1meter) = 20 x log(40) = 20x1.6020 = 32.04dB

เอาความดังหน้าตู้ลบด้วยค่าความสูญเสีย  =  120 - 32.04 = 87.96dB SPL

แล้วท่านคิดว่าความดัง  87.96dB SPL  ดังเพียงพอแล้วหรือไม่ครับ ?

มาช่วยกันหาคำตอบหน่อยครับ

:thank1:

ภาพ simulate สนามเสียง จากตู้ลำโพงที่ความถี่ 1kHz  ความสูงของตู้ที่ระยะ 1.5 ม. SPL 120dB  1W / 1m

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2011, 15:43:57 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 19:50:47 น. »
แรก ๆ ผมก็งงกับคำจำกัดความของขนาดพื้นที่งานว่าทำไมพูดกันว่า กี่โต๊ะ  แล้วทำไมไม่บอกว่าพื้นที่งาน
กว้างกี่เมตร ยาวกี่เมตร  พอได้ออกภาคสนามไปตามงานต่าง ๆ ก็เริ่มพอจับทางได้  โดยปกติโต๊ะจีนหาก
ตั้งกันแบบนั่งสบาย ๆ ไม่เบียดกันมากนักน่าจะต้องใช้พื้นที่ประมาณ 3ม x 3ม ก็คือประมาณ 9ตร.ม./1 โต๊ะ  
ดังนั้นหากพูดกันว่า 100 โต๊ะ ก็หมายความว่าต้องใช้พื้นที่ในการตั้งโต๊ะจีนประมาณ 900ตร.ม. (บวก-ลบ)

พื้นที่ 900 ตร.ม. หากคำนวณเป็นพื้นที่ 4 ด้านเท่า จะเท่ากับ 30ม x 30ม  แต่หากพื้นที่ด้านกว้างแคบกว่า
30ม.  ด้านยาวก็จะเพิ่มขึ้นตามสัดส่วน   เราจะมาลองดูกันว่า พื้นที่ 30ม x 30ม  ตู้ลำโพงมิด ไฮ ขนาด 15นิ้ว
ข้างละใบจะสามารถคลุมพื้นที่ได้หมดหรือไม่ อย่างไร?

เรามาดูที่ด้านยาว หรือ ลึกของพื้นที่ก่อน  ที่ระยะ 30 ม. ซึ่งคงต้องเผื่อพื้นที่หน้าเวที และอื่น ๆ สมมุติว่ารวม
แล้วได้ประมาณ 40ม.  เสียงจากหน้าตู้ซึ่งสมมุติว่าดังเต็มที่แล้วได้ 120dB SPL 1W/1m เมื่อไปถึงจุดสุดท้าย
ของโต๊ะจีน (ระยะ 40ม. จากหน้าตู้) จะเหลือความดังเท่าไหร่?

จากสูตร Inverse Square Law loss:  
20 x log(40meter : 1meter) = 20 x log(40) = 20x1.6020 = 32.04dB

เอาความดังหน้าตู้ลบด้วยค่าความสูญเสีย  =  120 - 32.04 = 87.96dB SPL

แล้วท่านคิดว่าความดัง  87.96dB SPL  ดังเพียงพอแล้วหรือไม่ครับ ?

มาช่วยกันหาคำตอบหน่อยครับ

ภาพ simulate สนามเสียง จากตู้ลำโพงที่ความถี่ 1kHz  ความสูงของตู้ที่ระยะ 1.5 ม. SPL 120dB  1W / 1m

อย่าลืมเผื่อพื้นที่แคบๆ  แต่ยาว  และลึกด้วยน๊ะครับเฮีย  โดนมาแล้วเมื่อกลางวัน  ตอนหาไปบอกกินเลี้ยงสิบกว่าโต๊ะ  เราก็เอาชุดจิ๋วๆไป
พอเจอพื้นที่แทบหงายท้อง  ตั้งได้แค่สองแถว  แต่ละแถวลึก 10 โต๊ะ 24 เมตรพอดี  แล้วถ้าร้อยโต๊ะมันจะลึกกี่เมตร

ที่มาคอมเม้นกันเอาเป็นเอาตายกับการรีดกำลังลำโพงเนี่ย  มิมีอะไรครับ  อย่างที่บอก  สมรรถนะในการบรรทุกมนไม่เอื้ออำนวยที่จะขนทุกอย่างไปมากๆ  เพื่ออาศัย
ความดังรวมๆกัน  อย่างมากก็เบสข้างละสอง  กลางแหลมข้างละสอง  มอนเอาไปได้ใบเดียวก็เต็มรถกระบะแค็ปแล้ว

ถ้าทำลำโพงราคาพอจับต้องได้   แต่ตอบโจทย์ตรงนี้ได้   ยอดขายน่าจะตรึมครับเฮีย
เอาแบบว่า  แพงกว่า PS 15 II นิดหน่อยแต่ดังได้อีกสัก 3-5 db  ล่ะก็  แจ๋วเลย

ดีใจครับที่ผู้บริโภคสามารถพบผู้ผลิตได้โดยตรง  มีอะไรก็มาไขข้อสงสัยกันครับ

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 19:59:27 น. »
เอาแบบว่า  แพงกว่า PS 15 II นิดหน่อยแต่ดังได้อีกสัก 3-5 db  ล่ะก็  แจ๋วเลย

สนับสนุนครับท่าน 

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:01:05 น. »
ขอบคุณเฮียสมโภชน์มากครับที่ได้กรุณาหาข้อมูลทางด้านวิชาการมาสนับสนุนเพื่อผู้อ่านจะได้เข้าใจและไม่หลงทางในเรื่องนี้ ผมติดตามอ่านเพื่อน ๆ สมาชิกหลาย ๆ เว็บมักอ้างอยู่เสมอว่า ข้างละ 2 เซ็ท 100 โต๊ะ หรือ 120 โต๊ะ สบาย โดยใช้ตนเองเป็นผู้ประเมิน ซึ่งผมคิดว่าเกณฑ์ในการประเมินของแต่ละบุคคลย่อมแตกต่างกัน หากเราใช้เกณฑ์ที่เฮียสมโภชน์ใช้ เราจะมองภาพได้ชัดขึ้น แต่ผมเข้าใจตลอดมาว่า ความไวของลำโพงจะดูจากสเป็คที่ผู้ผลิตลำโพงระบุเป็นเกณฑ์คงไม่ได้ (ทั้งลำโพงเสียงทุ้ม กลาง และไดเวอร์เสียงแหลม) น่าจะคำนึงถึงปริมาตรตู้หรือปากฮอนที่นำมาใช้กับดอกลำโพงนั้น ๆ ด้วย (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ หากไม่ถูกต้องขอความกรุณาผู้รู้ได้ชี้แนะด้วย) ดังนั้น การที่ใช้ตู้ลำโพงประกอบเอง แล้วนำทฤษฎีที่เฮียสมโภชน์อ้างถึง คงจะลำบากอีก เพราะไม่รู้ว่าตู้ที่แต่ละท่านประกอบตู้ขึ้นมาแล้วมีความไวที่เท่าไร ผมจึงคิดว่าน่าจะมีองค์กรหรือหน่วยงานที่สามารถอ้างอิงได้เป็นผู้วัดค่าประสิทธิภาพของตู้ลำโพง (เหมือนกับการรับรองเบอร์ 5 ของเครื่องปรับอากาศหรือตู้เย็น)โดยสามารถทดสอบทั้งตู้ลำโพงที่ผลิตเองและตู้ลำโพงที่ผลิตออกวางขายแล้ว (ระบุสเป็คที่สวยหรู) ก็จะเกิดประโยชน์ต่อผู้บริโภคและพัฒนาวงการเครื่องเสียงกลางแจ้งให้มากยิ่งขึ้น และเมื่อถึงวันนั้น เราคงไม่ต้องมาถกเถียงกันอีกว่า ข้างละ 1 เซ็ท หรือข้างละ 2 เซ็ท พอเพียงหรือยัง

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:06:40 น. »
จากกระทู้สอบถามกลายเป็นกระทู้วิชาการแล้ว เยี่ยมเลยครับ สมาชิกได้ความรู้เพิ่มเติมมาอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:09:00 น. »
2 เซ็ตกับไฟ 2 ขา ด้วยความจำกัดในหลายๆอย่างเหมือนที่หมอนพว่า
มันไปได้เท่านี้จริงๆครับ นี่ก็เกือบไม่รอด ต้องค่อยๆคลานไป
สู้เต็มที่แบบไม่กั๊ก ไฟแดงวาบๆดังได้แค่ไหนก็แค่นั้น

:cry: :cry:

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:16:11 น. »
เอาแบบว่า  แพงกว่า PS 15 II นิดหน่อยแต่ดังได้อีกสัก 3-5 db  ล่ะก็  แจ๋วเลย

สนับสนุนครับท่าน 

ถ้าตอบตามโจทย์ ตู้ A&J PS115 คับ ดังกว่า PS15II อยู่ประมาณ 3dB ราคาแพงขึ้นจาก ห้าพันกว่า เป็นแปดพันกว่าต่อตู้

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:24:24 น. »
PS15II   รูปทรงสวยครับมองดูกระทัดรัดดี แต่ยังไม่เห็นตัวจริง 115 ครับ เหมือนกันหรือเปล่าขนาดเท่ากันไหม เห็นด้านหน้าน่าจะไม่เหมือนกันครับแม่นบ่

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:27:05 น. »
งานแบบนี้แหละครับที่ว่า   ไม่สามารถขนเอาลำโพงทุกใบที่มีไปได้

ึ70 โต๊ะแบบนี้   ผมใช้เท่าที่เห็นครับ  ไปยืนที่โต๊ะสุดท้าย  พอได้ยิน

ตู้ข้างละสาม มอนตัวเดียวก็แทบไม่หมดแล้วครับ  ไฟพาร์เอาไปไม่ได้

ทำไงได้ครับ  คนจ้างเขาไม่เข้าใจหรอกว่าโต๊ะขนาดใหนต้องใช้ลำโพงมากแค่ใหน  ทุกคนอยากจ้างถูกและดีกันทั้งนั้น

มุมมองจากโต๊ะท้าย  แทบไม่เห็นลำโพงเลยด้วยซ้ำ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:34:01 น. »
ขอบคุณเฮียสมโภชน์มากครับที่ได้กรุณาหาข้อมูลทางด้านวิชาการมาสนับสนุนเพื่อผู้อ่านจะได้เข้าใจและไม่หลงทางในเรื่องนี้ ผมติดตามอ่านเพื่อน ๆ สมาชิกหลาย ๆ เว็บมักอ้างอยู่เสมอว่า ข้างละ 2 เซ็ท 100 โต๊ะ หรือ 120 โต๊ะ สบาย โดยใช้ตนเองเป็นผู้ประเมิน ซึ่งผมคิดว่าเกณฑ์ในการประเมินของแต่ละบุคคลย่อมแตกต่างกัน หากเราใช้เกณฑ์ที่เฮียสมโภชน์ใช้ เราจะมองภาพได้ชัดขึ้น แต่ผมเข้าใจตลอดมาว่า ความไวของลำโพงจะดูจากสเป็คที่ผู้ผลิตลำโพงระบุเป็นเกณฑ์คงไม่ได้ (ทั้งลำโพงเสียงทุ้ม กลาง และไดเวอร์เสียงแหลม) น่าจะคำนึงถึงปริมาตรตู้หรือปากฮอนที่นำมาใช้กับดอกลำโพงนั้น ๆ ด้วย (อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่ หากไม่ถูกต้องขอความกรุณาผู้รู้ได้ชี้แนะด้วย) ดังนั้น การที่ใช้ตู้ลำโพงประกอบเอง แล้วนำทฤษฎีที่เฮียสมโภชน์อ้างถึง คงจะลำบากอีก เพราะไม่รู้ว่าตู้ที่แต่ละท่านประกอบตู้ขึ้นมาแล้วมีความไวที่เท่าไร ผมจึงคิดว่าน่าจะมีองค์กรหรือหน่วยงานที่สามารถอ้างอิงได้เป็นผู้วัดค่าประสิทธิภาพของตู้ลำโพง (เหมือนกับการรับรองเบอร์ 5 ของเครื่องปรับอากาศหรือตู้เย็น)โดยสามารถทดสอบทั้งตู้ลำโพงที่ผลิตเองและตู้ลำโพงที่ผลิตออกวางขายแล้ว (ระบุสเป็คที่สวยหรู) ก็จะเกิดประโยชน์ต่อผู้บริโภคและพัฒนาวงการเครื่องเสียงกลางแจ้งให้มากยิ่งขึ้น และเมื่อถึงวันนั้น เราคงไม่ต้องมาถกเถียงกันอีกว่า ข้างละ 1 เซ็ท หรือข้างละ 2 เซ็ท พอเพียงหรือยัง

สวัสดีครับ อจ.เสริม

ครับสเปคดอกลำโพง เมื่อมาอยู่ในตู้ก็จะเปลี่ยนไปตามแบบตู้ครับ  ดังนั้นการวัดค่า Sensitivity ของตู้ ก็คือวัดจากหน้าตู้ 1 ม.โดยใช้สัญญาณ Pink noise
หรือ sine wave ที่ความถี่อ้างอิง 1kHz ขับด้วยแอมป์กำลังขับ 1 W แล้ววัดค่า SPL ว่าได้กี่ dB  ซึ่งต้องใช้เครื่องมือวัดแบบมาตรฐานอย่างน้อยก็ LMS
ราคาทั้งชุดอยู่ประมาณ แสนกว่าบาท  หรือถ้าใช้ตัวแพงอย่าง AP ราคาก็ปาไปร่วมล้านเลยแหละครับ

เรื่องการเคลมสเปคของสินค้า  เชื่อได้ขนาดไหนเป็นเรื่องที่พูดยากครับขึ้นอยู่กับนโยบายของเจ้าของผลิตภัณฑ์ในกรณีที่เป็นผู้ผลิต  แต่ถ้าในกรณีเป็น
เพียงผู้จัดจำหน่าย หรือ ผู้นำเข้า เค้าก็คงจะยึดสเปคที่ทางโรงงานแจ้งมา  ซึ่งมีน้อยรายครับที่จะวัดจริง ๆ เพื่อเช็คว่าค่าที่โรงงานแจ้งมาถูกต้องหรือไม่?
ด้วยเหตุผลคือ ผู้นำเข้าไม่ทราบในเรื่องเทคนิคของตัวสินค้า และอีกเหตุผลหนึ่งคือ ไม่มีเครื่องมือจะวัดเพราะไม่ใช่โรงงานผู้ผลิต  ซึ่งเรื่องสเปคไม่ได้มี
เพียงแค่ตู้ลำโพงเท่านั้น  ยังมีสินค้าตัวอื่น ๆ อีก เช่น เพาวเวอร์แอมป์ ที่สเปคคลาดเคลื่อนกันมาก

ตัวที่ผมเห็นว่ามีปัญหาเรื่องการแจ้งสเปคมาก ๆ คือ ดอกลำโพงเปล่า ซึ่งชอบติดสติกเกอร์ที่ตูดแม่เหล็กแล้วพิมพ์แจ้ง
กำลังวัตต์ โดยไม่แจ้งว่าเป็นวัตต์อะไร? ซึ่งทำให้ผู้ใช้งานเข้าใจผิดกันอย่างกว้างขวางไปทั่ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:55:12 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 20:47:24 น. »

เมื่อคืนนี้ กับทีมงาน ก๊อก ต๊อก เก่ง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 21:00:59 น. »
PS15II   รูปทรงสวยครับมองดูกระทัดรัดดี แต่ยังไม่เห็นตัวจริง 115 ครับ เหมือนกันหรือเปล่าขนาดเท่ากันไหม เห็นด้านหน้าน่าจะไม่เหมือนกันครับแม่นบ่

รูปตู้ PS115 ครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 00:55:23 น. »
ราคานี้คงเก็บตังอีกนานแฮะ -..-

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 14:14:50 น. »
อย่าลืมเผื่อพื้นที่แคบๆ  แต่ยาว  และลึกด้วยน๊ะครับเฮีย  โดนมาแล้วเมื่อกลางวัน  ตอนหาไปบอกกินเลี้ยงสิบกว่าโต๊ะ  เราก็เอาชุดจิ๋วๆไป
พอเจอพื้นที่แทบหงายท้อง  ตั้งได้แค่สองแถว  แต่ละแถวลึก 10 โต๊ะ 24 เมตรพอดี  แล้วถ้าร้อยโต๊ะมันจะลึกกี่เมตร

ที่มาคอมเม้นกันเอาเป็นเอาตายกับการรีดกำลังลำโพงเนี่ย  มิมีอะไรครับ  อย่างที่บอก  สมรรถนะในการบรรทุกมนไม่เอื้ออำนวยที่จะขนทุกอย่างไปมากๆ  เพื่ออาศัย
ความดังรวมๆกัน  อย่างมากก็เบสข้างละสอง  กลางแหลมข้างละสอง  มอนเอาไปได้ใบเดียวก็เต็มรถกระบะแค็ปแล้ว

ถ้าทำลำโพงราคาพอจับต้องได้   แต่ตอบโจทย์ตรงนี้ได้   ยอดขายน่าจะตรึมครับเฮีย
เอาแบบว่า  แพงกว่า PS 15 II นิดหน่อยแต่ดังได้อีกสัก 3-5 db  ล่ะก็  แจ๋วเลย

ดีใจครับที่ผู้บริโภคสามารถพบผู้ผลิตได้โดยตรง  มีอะไรก็มาไขข้อสงสัยกันครับ

โจทย์ของน้านพ ดูเหมือนง่าย  แต่ความจริงไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดเพราะเมื่อเราเพิ่มความดังของตู้ลำโพงขึ้น  ก็จะมีปัญหาเรื่องเสียง
บริเวณด้านหน้าเวทีในระยะประมาณ 5 ม. จากหน้าเวทีจะดังมากเกินพอดี (เมื่อเราเพิ่มความดังเพื่อให้เสียงสามารถคลุมพื้นที่ได้หมด)
และเจ้ากรรมที่เหล่าบรรดาแขก วีไอพี ก็มักจะนั่งกันอยู่ในบริเวณนี้รวมทั้งเจ้าภาพที่เป็นคนจ่ายสตางค์ด้วย  ซึ่งวิธีแก้ก็คือต้องยก
ตู้ลำโพงกลางแหลมให้สูงขึ้น

ภาพงานด้านล่างก็เป็นอีกงานของเพื่อนสมาชิกที่จบได้ด้วยลำโพงข้างละ 2 เซท (กลางแหลม ตู้ Nexo PS15 แท้ ๆ ใบละเกินครึ่งแสน)
ด้วยพื้นที่ในลักษณะหน้าแคบและยาว

วงใหญ่ .... ทำไมใช้มิกซ์ตัวเล็กจัง

สำหรับ  วีไอพี.เท่านั้น

หลบแดด  หรือหลบขี้นกหว่า.......

ข้างละเท่านี้

ซอฝรั่ง ............. เอามาสีให้ใครฟังหว่า........

เจ๊  นักดนตรี

บรรพบุรุษของเปียโน ..... ขอเจ๊ตั้งสายก่อนนะ ..... อิอิอิ

Drum set & Percussion(กลองชุด  และเครื่องเคาะ)

Bass Drum

Tom  Tom .........Drum fill Monitor

Drum set ชัดๆอีกที  อิอิอิ   .............. ยามา555 รุ่น อาแปะคัสตอม  

บรรพบุรุษของ Fender/Gibson

สถานที่จัดงาน  ได้บรรยากาศ  .... สวดยวดดดดด

พระเอกมาปูเสื่อนอนรอชมเลย .... อิอิอิ

ลานแสดงคอนเสิร์ต

ค่ำลง  ผู้คนทยอยมาชมคอนเสิร์ต

ศิลปินเริ่มบรรเลง

นักร้องสาว ..... เหลือน้อย

เต็มแบนด์

*******************ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมนะครับ  *****************************
.....เป็นงาน เลี้ยงปีใหมสากล และปีใหม่จีน  .. สถานที่ พุทธสมาคมปทุมรังษี ซ.อิสระภาพ 11 แยกบ้านแขก   เมื่อวันที่ 15-16 มค.54
..ดนตรีที่บรรเลง เป็นดนตรีจีนโบราณประยุกต์ ... บทเพลงที่ใช้ขับร้อง เป็นบทเพลงสำหรับประกอบ อุปรากรณ์จีน(งิ้ว) ......... อีกหนึ่งประสพการณ์  ที่ทรงคุณค่ามากครับ  .... ทีแรกคิดว่าจะทำง่ายๆ  เอาเข้าจริง  ไม่หมูเลย ...... กว่าจะเข้าใจความต้องการของนักแสดง ก็เล่นเอาปวดหมอง ไปสองวัน  .... แต่ก็จบได้แบบสวยงาม  ประทับใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2011, 14:21:02 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 14:44:17 น. »
ภาพสนามเสียงเมื่อเราเพิ่มตู้จาก 1 ใบเป็น 2 ใบ ภาพแรกเป็นความสูงที่ 1.5 ม  ส่วนภาพที่ 2 ความสูง 4 ม

Uploaded with ImageShack.us

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2011, 21:15:54 น. »
ผมเจอเวทีแนวกว้าง ข้างหน้าเวทีตั้งได้ 2 โต๊ะ 2 แถว นอกนั้นออกด้านข้างหมดเลยครับ ผมเลยเลือกใช้ลำโพงชุดเล็ก 2 ชุดมารวมกันได้เมื่อจำเป็น และแยกกันได้(เมื่อจำเป็น) อิอิ...

มอนิเตอร์ไม่ต้อง เพราะลำโพงเหมือนโดนบังคับให้ตั้งหลังเวทีโดยปริยาย

ชุดเครื่องรากหญ้า แต่ใช้โปรแกรม Xtreme Karaoke ก็อุ่นใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2011, 21:30:14 น. โดย จูเนียร์ »