ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมี Rane AC 23 แล้วไม่พอใจเสียง..อยากให้ดีขึ้นลองโมดิฟายเปลี่ยนใส้ในแบบผมดูครับ...  (อ่าน 8753 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
..เอาประสบการที่เคยทำมาให้เป็นแนวทางแก่คนที่สนใจ ใจถึงกล้าทำอะไรกับของราคาแพง...ใครสนใจก็ลองดู.....มือเก่า+เก๋าๆ ที่ไม่สนใจก็ผ่านไปนะครับ..
....เมื่อก่อนผมก็ใช้ dbx XL 234 เกรดมหาจักรมานาน ..ต่อมาด้วยนิสัยที่ไม่รู้จักพอเพียงเหมือนสมาชิกท่านอื่นๆที่หลงไหลใน Rane AC 23 ก็ขวนขวายเสาะหามาจนได้ โชคดีได้ของแท้จากอเมริกามาในราคาที่นับว่าถูก  ยังไม่ทันได้ทดสอบทดลองประชันกับ dbx ที่มีอยู่ก็รีบขาย dbx ไป  เมื่อได้ออกงานแล้วก็รู้สึกผิดหวัง Rane ในเรื่องเสียง Low ที่สู้ dbx ไม่ได้มันบาง เบากว่ามาก  ส่วนกลาง แหลม เหนือกว่า dbx ปัญหาอีกอย่างคือสัญญาณ Output ของ rane เบามากเพราะเป็น Anbalance ดังนั้นเวลาใช้งานผมจึงต้องเร่งมาสเตอร์ของ Rane จนสุด และใช้ใช้ EQ ในไลน์มิกเซอร์ช่วยในด้านเสียง Low ในภาคดนตรีมากๆ
.....หลังจากท่านนิมิตร K-One music กาญจนบุรี ได้จับ dbx XL 234 มาผ่า โมดิฟายเปลี่ยนใส้ในแล้ว ทดสอบเสียงแล้วผลออกมาว่าจากของปลอมจีนราคาถูก ยกระดับไปเบียดของแท้ให้ได้อาย แล้วเอามาเผยแพร่ให้ได้รับชมกัน...สุดท้ายผมก็ขอเอามาทดลองฟัง และถือโอกาสมัดคอไม่ยอมคืนฉกเอามาครอบครองในราคาสุดๆๆๆมิตรภาพเสียงั้นแหละ 55555
.....ผมจึงคิดตัคสินใจว่าตายเป็นตาย ตูข้าจะผ่า เปลี่ยนใส้ใน Rane ที่ราคาแพง เมื่อเปิดดูอุปกรณ์ที่จะเปลี่ยนมีทั้งหมด  42 จุดแค่นั้น ดูเปลี่ยนไม่ยาก ก็เลยจดเบอร์อุปกรณ์เดิม แล้วทำการรบกวนท่านนิมิตรให้ช่วยสั่ง หาอุปกรณ์ให้ เพราะไปหาทั่วเชียงใหม่แล้วมีไม่ครบ..รูปนี้เป็น Rane สภาพเดิมๆครับ

.........เริ่มแรกที่ภาคพาวเวอร์ซับพลาย เปลี่ยนคาปาซิเตอร์ทั้ง 4 ตัว ...ตัวใหญ่  2 ตัวเดิมค่า 35V 2200 MF ก็เปลี่ยนเป็น 35 V 4700 MF พอดีตัวเคสต่ำ หาคาปาฯ ตัวผอมที่มีขนาดเตี้ยพอดีไม่มี เลยได้ตัวเตี้ย แต่อ้วนมาก ปัญหาคือยัดเข้าไปแทนที่เดิมไม่ลง เลยต้องดัดแปลงใส่นิดหน่อย ก็ไม่มีปัญหา..อีก  2 ตัวเป็นเดิมค่า 25 V 1000MF ก็เปลี่ยนเป็น 25V 2200 MF
.........ขอยินยันว่าเปลี่ยน+เพิ่มค่าคาปาซิเตอร์ ในภาคจ่ายไฟแล้วเสียงดีขึ้นมาก แตกต่างจากเดิมที่ไม่เปลี่ยนอย่างชัดเจน โดยเฉพาะเสียง Low ครับ..ซึ่งประเด็นเปลี่ยน+เพิ่มค่าคาปาซิเตอร์ ในภาคจ่ายไฟนี้ ในพาวเวอร์แอมป์ในบ้าน+ PA + ปรีแอมป์  +EQ  ผมทำมานานแล้วตั้งแต่สมัยเล่นเครื่องเสียงไฮเอนในบ้าน  ทำแล้วเสียงดีมากขึ้นอิ่ม มีพลังสดใสมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน

ต่อมาก็เปลี่ยน C เดิมเป็นไมล่าตัวเขีนวๆ มีหลายค่ารวม 30 ตัวพอดีเปลี่ยนเป็นแบบโพลีของ wima สีแดงๆ+ สีน้ำเงินครับ..ต่อมาก็เปลี่ยน คอนเดนเซอร์เดิมเป็นแบบมีขั้ว 2 ตัว ไม่มีขั้ว 6 ตัว รวมเป็น 8 ตัวก็เปลี่ยนเป็นไม่มีขั้วหมดใช้ของเบนดิก ก็ออกมาเป็นแบบนี้

...อะไหล่เก่าที่เปลี่ยนออก

.....ก็จอเตือนท่านที่มี Rane AC 23 แล้วจะโม ฯเหมือนผม ระวังไว้ด้วยว่า วงจรบนปริ้นเส้นๆเล็กๆ ตรงจุดที่จะถอดขา c ออก  บางจุดเส้นทองแดงจะร่อนหลุดง่ายมากครับ ดังนั้นต้องละเอียด ประณีต ใจเย็นๆเวลาถอด +ใส่มากๆ เพราะผมต้องค่อยๆทำ บางครั้งต้องใช้กาวตราช้างซ่อมยึดเส้นทองแดงกับแผ่นปริ้นไป 2-3 จุด ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 00:55:12 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
เสียดาย....ตาหมอหนึ่งบ้านนอกขายทิ้งไปซะล่ะ.....เหลือแต่ของเหมือนจากยูโรเท็ค....น่าจะโมได้เหมือนกัน...หมดค่าโมไปเท่าไหร่ครับพี่.... ;D ;D ;D

chchairin

..หมอหนึ่งแกเป็นคนชอบเล่นของแปลก.ชอบของแรงๆ..แบบคนมีเงินทำอะไรก้ไม่น่าเกลียดมีอะไรบางครั้งก็เห็นของดีๆขายไปเฉยเลยงั้นแหละอย่าง..Shingiwa HV 8900 เนื้อเสียงสุดเยี่ยมพี่แกก็ขายไปเล่น Eurotech XI 1400 มอสเฟต เนื้อเสียงออกแนวมอสเฟตเสียงแข็งๆ แต่แรงสุดๆ อัดทีเส้นขนตามแขนขยับเลย..ตอนนี้กำลังจะเป็นอาเสี่ยนายห้างตัวแทนยูโรเทคไปแล้ว...
.....งบที่ผมใช้ทั้งหมดเฉพาะอะไหล่ประมาณ 1000 บาท เพราะเจ้าซีโพลี่+คอนเดนเซอรืไม่มีขั้วมันแพงเอาการ ไม่มีค่าแรงเพราะทำเองครับ...

• คณะบริหาร
..หมอหนึ่งแกเป็นคนชอบเล่นของแปลก.ชอบของแรงๆ..แบบคนมีเงินทำอะไรก้ไม่น่าเกลียดมีอะไรบางครั้งก็เห็นของดีๆขายไปเฉยเลยงั้นแหละอย่าง..Shingiwa HV 8900 เนื้อเสียงสุดเยี่ยมพี่แกก็ขายไปเล่น Eurotech XI 1400 มอสเฟต เนื้อเสียงออกแนวมอสเฟตเสียงแข็งๆ แต่แรงสุดๆ อัดทีเส้นขนตามแขนขยับเลย..ตอนนี้กำลังจะเป็นอาเสี่ยนายห้างตัวแทนยูโรเทคไปแล้ว...
.....งบที่ผมใช้ทั้งหมดเฉพาะอะไหล่ประมาณ 1000 บาท เพราะเจ้าซีโพลี่+คอนเดนเซอรืไม่มีขั้วมันแพงเอาการ ไม่มีค่าแรงเพราะทำเองครับ...

555...ลองเอายูโรเท็คไปลองโมดูมั๊ยครับพี่...เบ็ดเสร็จ ราคาไม่ถึงครึ่งหมื่น...ลองกัดกะของแท้ดู เผื่อจะเหมือน dbx....อิ..อิ... :o^: :o^: :o^:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 01:01:31 น. โดย สไปเดอร์แมน »

• คณะบริหาร

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
แค่แบรนด์  ก็ไม่น่าใช้แล้วอย่าไปแนะนำเขาเลยครับ 

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
ขอบคุณครับผมโมไม่เป็น กำลังส่งลูกชายไปเรียน.... ;D ;D ;D

chchairin

......แค่แบรนด์  ก็ไม่น่าใช้แล้วอย่าไปแนะนำเขาเลยครับ...
...ไม่รู้มีอะไรกับผมนักหนา เห็นตามกัดทุกกระทู้เลย..
..ผมก็เคยใช้ของไทยระดับล่างมาก่อน...แล้วก็อยากอัพ อยากพัฒนาระบบของตัวเอง ..ก็ค่อยๆเปลี่ยนหาของดีมาใช้ ด้วยเบี้ยน้อย เงินน้อย ก็พยายามหาของมือ 2 ที่ประกาสขายกันในเวปต่างๆ เมื่อพบเจอที่ราคาถูก พอจับต้องได้ก็ซื้อมา ถึงบางทีสภาพไม่สวย หรือซ่อมมาก่อนก็ยอมรับเอามาทำความสะอาด ขัดถู ทำสี ซ่อมเอง บางที่จังหวะ โชคดี ก้ได้ของดีราคาถูก.ใช้เวลาสะสมมานานหลายปีกว่าจะได้อย่างที่เห็น..ต้องยอมรับกันว่าของดี ย่อมทำให้ระบบ+เสียงดี และปรับมิกซ์ทำซาวด์ง่าย ได้รับความเชื่อถือ
...มันก็เหมือนรถแหละครับเรามีรถกระบะมาสดา 1000 ก็อยากขี่รถเก๋งบ้าง เมื่อได้ขี่รถเก๋งนิสสัน ซันนี่เก่าๆก็อยากขี่Honda บ้าง.แล้วเมื่อได้ขี่ฮอนด้ามันขับขี่ บังคับ  นั่งดีกว่า หรือเปล่าครับ...และเวลาเราอยากขายระหว่างรถเก๋งนิสสัน ซันนี่เก่าๆกับ Honda ตัวไหนขายได้เร็ว ขายได้ราคากว่ากัน..
...ผมมีคอนเซ็บในการทำระบบเสียง+ เลือกอุปกรณ์คือ
1..อุปกรณ์ดี คุณภาพสูงย่อมให้ระบบของเรามีเสียงที่ดี
2. อุปกรณ์ดี คุณภาพสูงย่อมทำให้มิกซ์ ปรับ ทำซาวด์ให้ลงตัวได้ง่าย
3 อุปกรณืดี คุณภาพสูงเมื่อเลิกเล่น ประกาศขายย่อมได้ราคา ( บางครั้งใช้มาตั้งนานยังขายได้เท่าทุนหรือได้กำไร) และขายง่ายเพราะตลาดต้องการ  ไม่เจ็บตัวเพราะขายไม่ออก  ขายไม่ได้ราคา..
...
....ยูโรเทคปัจจุบันพัฒนาเทคโนโลยี่+คุณภาพเร็วมาก ไม่ใช่เล่นๆนะท่าน....เมื่อก่อนนะยอมรับว่าทำพาวเวอร์แอมป์ออกมาไม่ดี ไม่ทนทานงานหนัก งานยาว ( เมื่อก่อนเพื่อนผมเป็นตัวแทนขาย มันบ่นให้ฟังบ่อยๆว่าลุกค้าส่งกลับมาซ่อมกันมาก จนมันจะเลิกเป็นตัวแทนแล้ว...)...
......แต่ปัจจุบันยูโรเทคก้าวเร็ว พัฒนาเร็วมาก พาวเวอร์แอมป์มอสเฟต รุ่น XI 1400 เป็นคลาส HD เป็นเทคโนโลยี่มอสเฟต ที่น่าตะลึงเพราะกำลังแรง วัตต์สูงมาก แต่ตัวเล็ก+น้ำหนักเบา จนเหลือเชื่อ ..ก็หมอหนึ่ง หมอบ้านนอกนั่นแหละแนะนำให้ผมรู้จักแอมป์ตัวนี้..วันก่อนผมได้พูดคุยกับเชลล์แมนของยูโรเทค ซึ่งพบโดยบังเอิญตอนไปซื้อพาวเวอร์แอมป์ตัวหนึ่ง...เจ้าของร้านบอกผมว่านี่คือ เชลล์ยูโรเทค  ผมถามว่าถ้ายูโรเทคพัฒนา XI 1400 ให้เสียงออกมาหนา อิ่ม หนักแน่น นุ่มนวลลงมาหน่อย ไม่แข็ง กระแทกกระทั้นหน้าอกหน้าใจตามแบบฉบับบมอสเฟตอย่างปัจจุบัน จะเยี่ยมมาก ...เขาบอกผมว่าให้รอตัวใหม่ที่ก็อป แลป กรุ๊ปเพน กำลังจะออกมาในเร็วนี้...มันน่าติดตามจริงๆนะครับ..
...ถ้าใจถึงลองโมดิฟายดูนะครับรับรอง คุณภาพเสียงเพิ่มขึ้นอีกหลายกิโลขีด เพราะ  EQ+Cross ยี่ห้อดังระดับเทพจากอังกฤษข้างในก็เป็น Cแบบที่ผมโมมาครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 18:31:00 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
......แค่แบรนด์  ก็ไม่น่าใช้แล้วอย่าไปแนะนำเขาเลยครับ...
...ไม่รู้มีอะไรกับผมนักหนา เห็นตามกัดทุกกระทู้เลย..

ผมว่าท่านคิดมากไปหรือเปล่าครับ  ที่นี่พวกเราก็เป็นอย่างนี้ล่ะครับ  ไร้สาระไปวัน ๆ  อยู่กันแบบเพื่อน พี่น้อง

ท่านลองไล่อ่านแต่ละกระทู้ของพวกผมดูสิครับ  สนุกสนาน พูดคุยกัน ไปวัน ๆ ไม่ได้คิดจริงจังอะไรนักหนา

นี่แค่โลกอีกโลกหนึ่งที่เป็นเศษเสี้ยวผงธุลีของชีวิต  เปิดใจกว้าง ๆ นิดหนึ่งครับ  เพราะที่นี่เราก็เป็นแบบนี้ล่ะ

จะบอกให้ตามตรงว่า ผมกับคุณเราไม่รู้จักกัน  และวผมจะไปสนใจคุณทำไม  ผมพูดกับเพื่อน ๆ พี่ ๆ ของผม

ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคุณเลยครับ  ขออภัยด้วยที่คิดว่าผมมากวนคุณ  ผมคงไม่เข้าไปดูกระทู้คุณอีกหรอก

ขออภัยจริง ๆ ถ้าทำให้คุณเครียด คิดมาก ปวดหัว ตัวร้อน เป็นไข้ ไอ เจ็บกระษัย ไตพิการ หรืออื่น ๆ

ไปโม้ที่กระทู้ไร้สาระดีกว่า  อิอิ  ไปก่อนนะครับท่านผู้รู้

ออฟไลน์ เฮง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#no.740EB2AC
 :thank1:  เข้ามาขอความรู้  :thank1: