ผู้เขียน หัวข้อ: ----- โอ้.......ชีวิต..ของเจ๊เดือน -----  (อ่าน 8119 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ----- โอ้.......ชีวิต..ของเจ๊เดือน -----
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 4 มิถุนายน 2013, 12:51:56 น. »
อ้าว แสดงว่าใช้เวลาราชการมาโพสนี่ แุถมคิดจะโดดกลับบ้านด้วย

งานหลักๆ  สำหรับฆ่าราชการชั้นผู้ใหญ่ครับ   ปู่ไม่เคยหรือ 

raysoundmark

• บุคคลทั่วไป
Re: ----- โอ้.......ชีวิต..ของเจ๊เดือน -----
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 10:57:57 น. »
อิอิ

ขออภัยผู้ชม..ทุกท่านๆด้วยครับ..ซ่อมเครื่องฉายเสร็จแล้ว..

...ฉายหนังกันต่อ..ถึงตอนอวสานแล้วครับ
.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 10:59:05 น. »
แต่..หนูมีฟามลับ..จะบอกเฮีย..อย่างนึงค่ะ

เวลาหนูตำกินเอง..หรือตำกินในหมู่เฮาลูกจ้างในร้าน
พวกหนูก้อล่อเต็มสูบ..ม่ายรู้สูตรใครเป็นสูตรใคร..
ใส่กันแหลก..เน้นสะใจ..YESTERDAY ONCE MORE..ไม่มีเปลี่ยน..
เป็นตัวเราเหมือนเดิมแหละค๊าาาาา

พวกเราแยกเยอะ..เรื่องเวลางาน..กับ..เรื่องเวลาส่วนตัว..ออกจากกัน

เรื่องการแต่งกายลูกจ้างในร้าน..หนูทำตามแบบสากลค่า
เฮียลองดูดิ..เด็กเสริฟในร้าน..หนูจับแต่งตัวใหม่หมด
เด็กไทย..เด็กต่างด้าว..หนูจับใส่เครื่องแบบสวยๆ..หยั่งกะเด็กเสริฟในร้านไอติม “เว็นเซ่น”
แรกเด็กๆมันก้อบ่น..ว่าชุดอึดอัดไปหน่อย..เสื้อยืดเครื่องแบบของร้าน ใส่แล้วนมปลิ้นเลย
หนูบอกพ้นเวลางานแล้ว..พวกเธอจะใส่อะไรก็ได้..จะผ้าถุงรองเท้าแตะก็แล้วแต่พวกเธอ

เรื่องคำพูดจา..กริยามารยาท..หนูเทรนเรียงคนเลยค่ะ
คำมึงมาพาโวย..เก็บไว้คุยกันเองในหมู่เพื่อนฝูง
เด็กของหนูในร้านทุกคน..ยิ้มแย้มแจ่มใส..สามารถพูดคุยกับลูกค้าได้ทุกคน
มีอยู่สี่ห้าคน..พูดจาอ่อนหวานน่าฟัง..หนูเลยจัดให้เป็นคนจดออเดอร์อาหาร
สี่ห้าคนนี้..ถ้ายังอยู่กับหนูต่อ..จะพาไปทำดั้ง เสริมอึ๋ม..เอาให้พวกพริตตี้อายไปเลย..555

แต่..นั่นเป็นเพียงองค์ประกอบปลีกย่อย..
ที่สำคัญที่สุด..คือ..เรื่องรสชาติอาหาร..
แน่นอนอยู่แร้วววว..ก้อหนูมีอาชีพขายอาหารนี่คะ..

พวกเราต้องเก็บความชอบส่วนตัวเอาไว้ก่อน
อาหารส่วนทำขาย...ปรุงรสชาติให้ตรงใจลูกค้าชอบ
อาหารส่วนกินเอง...ค่อยทำกินตามใจเราชอบ..ตอนที่เก็บร้านแล้ว

.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 10:59:48 น. »
อิอิ..เอิ๊ก..เอิ๊ก..ขอยาดฝากบอก..เพื่อนๆของเฮีย..ในกลุ่มชมรมชาวเครื่องเสียงหน่อยค่ะ

หากพี่ๆชาวเครื่องเสียงท่านใด..สนใจแม่ค้าส้มตำลูกสอง..

อยากจะบอกว่า

ประกาศตรงนี้ ใครคิดจะชอบกัน
จ้องจะจีบวันนั้น แต่ยังไม่มีช่อง
ชั่วโมงนี้บัดนาว นี่แหละคือเวลาทอง
ไม่ต้องด้อม ด้อม มอง มอง โอกาสทองแบบใส ใส

ตอนนี้..หนูเลิกกะผัวคนเดิมไปแล้ว..รับแม่งม่ายหวายจิงๆค่ะ

กำลังมองๆหา..หวานใจคนใหม่..อยู่ค่ะ..

เชิญพี่ๆชาวเครื่องเสียง..แวะเวียนมาอุดหนุนร้าน..พูดคุยทำความรู้จักกันได้..

ส่วนวันนี้..หนูขอตัวก่อนนะคะเฮีย..ต้องไปดูกิจการสาขา2ซักพักนึง..แล้วว่าจะไปเดินพาราก้อนซะหน่อยค่ะ

เรื่องต้องจบลง..อวสานแล้วหล่ะครับ..เจ๊เดือนเธอไม่ว่างคุยด้วยแล้ว

รูปประกอบ..ผมได้มาจากในอินเตอร์เน็ต..

ขอขอบคุณและขออภัยท่านเจ้าของรูป..ที่นำรูปมาใช้ประกอบบทความครับ

อ่านกันเพลินๆ..คลายเครียด..กันนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านครับ
  :thank1:
.

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 11:04:02 น. »
อ่านจบแล้ว ได้อะไรมากมาย กับการทำงานที่จะให้ถูกใจลูกค้า :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 11:59:00 น. »
ขอเบอร์โทรเด็กรับออร์เด้อหน่อยครับเฮีย

ออฟไลน์ บุญหลาย

• ระดับ 4
  • *
  • บุญหลายชาวด์HL#7EE42859 ชื้อจากพี่ เอกสุมหัวมิวสิค
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 15:50:34 น. »
ขอบคุณครับ :th2:

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 08:45:15 น. »
ขอบคุณ ท่านจุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์ และ ท่านบุญหลาย ครับ

อิอิ..
แจ่มครับ น้านพ..ที่ให้ความเอ็นดูน้องๆเด็กเสริฟ
ผมไปทานมา..กี่ร้าน กี่ร้าน..ดูยังไง..เด็กเสริฟก้อน่าห่วงใยมากกว่าเจ้าของร้าน
.

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 09:02:52 น. »
ขอบคุณ ท่านจุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์ และ ท่านบุญหลาย ครับ

อิอิ..
แจ่มครับ น้านพ..ที่ให้ความเอ็นดูน้องๆเด็กเสริฟ
ผมไปทานมา..กี่ร้าน กี่ร้าน..ดูยังไง..เด็กเสริฟก้อน่าห่วงใยมากกว่าเจ้าของร้าน
.
ขอเบอร์โทรเด็กรับออร์เด้อหน่อยครับเฮีย
แบบว่านักร้องไม่ยุ่งมุ่งเด็กเสิร์พ งัย คริคริ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 09:10:16 น. »

น่าเสียดายที่   โอ้...... ชีวิต..ของเจ๊เดือน  จบตอนเสียแล้ว

ผมนั่งทางในสืบรู้มาว่า   โอ้ .....เจ๊...  มิได้จบแบบนี้นี่นา 

(สงสัยมีคนช่วยเขียนบทมากไป   น่าจะอดใจให้จบซะก่อน)

ช่วยไปตามเจ๊เดือนกลับมาทีครับ  ผมไม่ยอมให้จบแบบด้วนๆ  อย่างนี้หรอก

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2013, 09:44:56 น. »
ถ้าใครมีขาย..รวย ขายดิน ขายหิน ขายน้ำ... ขายไม้ ขายแร่ ขายคลื่่น(รวยสุด)และก็ขายของ....ไม่มีอะไรขายก็ขายแรงก็รวยได้ถ้ามีสมอง+แรง...(ล้อเล่น)

« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2013, 14:30:36 น. »
ขอขอบคุณ ปู่ต๊อก ป๋ามะละกอ ท่านโฮลมาน ที่แวะเข้ามาชมครับ

จริงๆแล้ว..ชีวิตของเจ๊เดือน..ยังมีภาคผนวก..อีกนิดหน่อยครับ

เดี๋ยวผม..ขออนุญาต..ป๋ามะละกอ..จัดมาเพิ่มเติมอีกนะครับ
.

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2013, 18:58:18 น. »
ขอขอบคุณ ปู่ต๊อก ป๋ามะละกอ ท่านโฮลมาน ที่แวะเข้ามาชมครับ

จริงๆแล้ว..ชีวิตของเจ๊เดือน..ยังมีภาคผนวก..อีกนิดหน่อยครับ

เดี๋ยวผม..ขออนุญาต..ป๋ามะละกอ..จัดมาเพิ่มเติมอีกนะครับ
.

รีบเลยครับผม...

ครือ...ว่าอย่างนี้คะรับ

คำอุทานที่ว่า   โอ้.... น่าจะมาจากคำว่า    อพิโธ่เอ่ย.... 

โอ้.....ชีวิต...ของเจ๊เดือน....  แสดงว่าตอนนี้เจ๊เดือน  ตะแกกำลังตกระกำลำบาก
และต้องลำบากอีกนานหลายตอน 
เหมือนละครญี่ปุ่นเรื่อง  โอชิน

ต้องมีต่อภาค 2  นั่นแหละถึงสบาย  ขออภัยบังเอิญผมชอบจินตนาการต่อเติมเอง