ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าใช้ สายไฟฟ้า กับสายลำโพง เสียงต่างกันหรือไม่  (อ่าน 19512 ครั้ง)

Jar

• บุคคลทั่วไป
อยากรู้ว่าใช้ สายไฟฟ้า กับสายลำโพง เสียงต่างกันหรือไม่ 

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: อยากรู้ว่าใช้ สายไฟฟ้า กับสายลำโพง เสียงต่างกันหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 14:43:57 น. »
system เดียวกันลองได้ครับกับตัวท่านเอง ทดสอบด้วยหูของท่าน  :flower:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: อยากรู้ว่าใช้ สายไฟฟ้า กับสายลำโพง เสียงต่างกันหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2010, 14:54:35 น. »
system เดียวกันลองได้ครับกับตัวท่านเอง ทดสอบด้วยหูของท่าน  :flower:

ไปเล่น แต่ลืมเอาสายต่อลำโพงไป ต้องไปยืมสายโทรศัพท์ จากพวกกันมาต่อแทนมันก็ได้อยู่นะ

ออฟไลน์ ชายอิสระ

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • HL#4E8F68C6 จาก(MP)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 21:15:02 น. »
จริงๆแล้วก็ใช่ครับอย่างที่ทุกคนเข้าใจครับใช้สายไรก็ได้มีเสียงออกมาหมดล่ะ   อันที่จริงสายนำสัญญาณที่ดีต้องป้องกันสัญญาณรบกวนที่ดีด้วยอันนี้เราคงไม่คำนึงสักเทาไหร่
เพราะเราเดินสายสัญญาณไม่ไกลเลยไม่มีผลกระทบเท่าที่ควร สายสัญาณที่ดีต้องผลิตจากวัสดุที่นำกระแส-สัญญาณได้ดีด้วย สายนำสัญญานหน้าตัดใหญ่ยิ่งนำสัญญาณได้ดีด้วย
แต่ก็ไม่เสมอไปน่ะครับ(วัสดุที่ผลิตมีส่วน)แนะนำครับทำจากเงินจะนำสัญญานได้ดีครับแต่ว่าแพง  เปรียบเทียบครับสายใหญ่ไหมถึงนำสัญญาณได้ดี คิดน่ะครับเหมือนสายยางยิ่งใหญ่แค่ไหนยิ่งน้ำวิ่งมากเท่านั้น(ต้นทางก็มีผลต่อการไหลของน้ำน่ะ)  อันที่จริงมันยาวครับที่จะอธิบายมีหลายองค์ประกอบครับ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 21:21:50 น. »
สายลำโพงบ้างเส้นก็ทำสายไฟได้ดีกว่าสายไฟบ้างเส้น
สายไฟดีๆบ้างเส้นก็ทำสายลำโพงได้ดีกว่าสายลำโพงทั่วไปซะอีก
ดูเป็น ซื้อเป็น ใช้เป็น ก็น่าจะได้อะไรที่คุ้มค่าดีนะครับ
แต่ไหนๆจะซื้อสายลำโพงแล้วซื้อดีๆ ไปเลยครับ สายกลางแหลม แพงซะหน่อย แต่คุ้มครับ
สายซับหาเส้นใหญ่ๆเข้าไว้ครับ ที่เหลือ เก็บประสบการณ์กันเอาเองครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 21:30:56 น. »
 :D ผมว่านะเพื่อความสบายใจก้เลือกใช้แบบสายลำโพงก็ใช้สายที่เขาออกแบบมาให้ใช้กับสายลำโพง  สายสัญญาณก็ให้ใช้สายสัญญาณไปเลยดีกว่าแนะนำว่าเอาที่คุณภาพดีๆหน่อยครับ ส่วนสายไฟเอาสายอะไรไปแทนก็ได้ที่เป็นสายไฟฟ้า แต่ต้องเอาขนาดให้พอดีกับโหลดหน่อยครับ ไม่ยังงั้นสายใหม้แน่ๆ  :D :happy: :happy:

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 21:33:13 น. »
สายลำโพง กับ ลำโพงต้องอยู่ไม่ไกลกันมากครับ ที่วงผมใช้สายไฟ4คอเป็นตัวเดินสายลำโพง การส่งสัญญาณระหว่างเครื่องเสียงกับลำโพง  ผมว่ามันมีผลมากกว่าครับ เหมื่อนเราเปิดน้ำรถต้นไม้ จากสายยางถ้าสายสั้นๆ น้ำมาเร็วแรง แต่ถ้าสายยาว กว่าน้ำจะมานาน แถมไม่แรง สังเกตวงดนตรีทำไมต้องเอาเครื่องเสียงมาโชว์หน้าเวทีนะครับ ไม่ได้เอาไว้เทห์ๆๆ 555 ลองสังเกตว่ามันเป็นจุดใกล้กับลำโพงนั้นเอง

ออฟไลน์ วงดนตรี Rock Udon

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5490292C, HL#6E66CE59,ท่านโสด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 21:59:57 น. »
ถ้าใช้สายไฟสั้นก็ไม่มีผล แต่ถ้ายาวครวใข้สายลำโพงดีกว่า เพราะเคยลองใช้สายไฟยาว กับสายลำโพงยาวแล้ว สู้สายลำโพงไม่ได้ เพราะเสียง
Bass จะลดลง ผลมาจาก ค่าความต้านทานในสายไฟมีมากกว่า สายลำโพงเพราะสายลำโพงใช้ทองแดงที่ไม่มีสวนผสม ทำให้นำกระแสได้ดี :shoots:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 06:10:45 น. »
ว้า ความรู้ ทั้งนั้น ผมยังใช้เส้นน้อย สายเงินภายในอยู่เลย ถึงว่าเสียงไม่ค่อยดี  ;D

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 10:42:27 น. »
สายสัญญาณ และ สายลำโพง amphenol ก็ไม่เลวเลย ผมใช้อยู่ ไม่แพงมาก เนื้อสายเครือบเงิน ดีๆพอๆกับ Belden และ canare เลยละ

panyawat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 20:15:48 น. »
ต่างแน่นอนครับ..จะให้ดีต้องขูดอีฟ็อกซีที่เส้นลวดทองแดงทั้งทางเข้าและออก  ปรกติ ตัวนำสัญญาณที่ดีที่สุดคือ  ทองคำ ลองลงมาก็คือ เงิน และทองแดง