ผู้เขียน หัวข้อ: คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด  (อ่าน 20899 ครั้ง)

ออฟไลน์ กรกฏ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#NO.65E704BB จากท่าน พ.พล
คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด
« เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 06:06:09 น. »
เคยใช้แต่แบบ๓ทางครับแยกเบสกลางแหลม
อยากจะลองครอสแบบแยก๒ทาง เบส และ กลาง+แหลม
เสียงน่าจะแยกกันได้ขาดกว่าการใช้อีคิวปรับเป็นแน่เลยใช่ไหมครับ
ขอคำแนะนำจากท่านที่เคยใช้หรือมีประสบการณ์ด้วยครับผม เรื่องยี่ห้อไหน รุ่นใด
เล็งไว้ราคาไม่เกิน ๕พันครับ
ขอบคุณครับ
 :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 06:14:12 น. โดย กรกฏ »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 06:25:18 น. »
  :happy: ตอนนี้ผมก็ใช้ครอสสองทางอยู่เหมือนกันเพราะว่าไม่อยากใช้แอมป์เยอะๆ คือสองตัวก็พอแล้ว แต่ในส่วนของลำโพงดอกกลางแหลมต้องแต่ง Network cross ดีๆหน่อยครับ สำหรับผมแล้วก็ให้เพื่อนทีมงานกระบี่เขาแต่งให้ครับ ตอนนี้ใช้ครอสของ NTS เป็นครอสสองทางหน้าตาเหมือนกับ dbx เปี๊ยบเลยนิ อิอิ  :D :happy: :happy:

อ้อ ลืมบอกราคาก็ 2300 บาทถ้วนจากร้านเก๋ มิวสิค ลองสอบถามไปทางพี่เก๋ได้ครับ  :love2: :love2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 ตุลาคม 2010, 06:41:08 น. โดย กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d) »

• ระดับ 4
  • *
Re: คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 08:06:47 น. »
ขอบคุณท่านกุ้งฯครับ
ท่านอื่นๆขอคำแนะนำด้วยครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 08:11:10 น. »
เนสเวอค ครอส ต้องแต่งให้ดีๆหมายถึงว่า...
เราทำตู้ทางเอง แล้วต่อเนสเวอคครอสเอง รวมถึงตู้2ทางแบบสำเร็จรูปผู้ผลิตต่อประกอบมาให้เรียบร้อย
แล้วเราเอาของเราต่อใหม่แทน
ใช่ไหมครับ???
...แล้วเนสเวอคที่มาพร้อมกับตู้2ทางสำเร็จ ไม่เหมาะสมหรือว่างัยครับ

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 09:34:13 น. »
เนสเวอค ครอส ต้องแต่งให้ดีๆหมายถึงว่า...
เราทำตู้ทางเอง แล้วต่อเนสเวอคครอสเอง รวมถึงตู้2ทางแบบสำเร็จรูปผู้ผลิตต่อประกอบมาให้เรียบร้อย
...แล้วเนสเวอคที่มาพร้อมกับตู้2ทางสำเร็จ ไม่เหมาะสมหรือว่างัยครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่เล่นสองทางมาตลอดไม่ว่าจะเป็นชุดขนาดไหน เพื่อต้องการลดเพาเวอร์  สายสัญญาณ สายลำโพง  ฯลฯ เมื่อลงตัวเสียงก็แยกไม่ออกว่าเป็นสองทางหรือสามทาง ;D
การเล่นสองทางในชุดของกลางแหลมจะขับร่วมกัน ความถี่ในย่านกลางกับแหลมจึงจะต้องสัมพันธ์กันคือสามารถตอบสนองความถี่ในย่านกลางแหลมโดยไม่ขาดหาย จึงจำเป็นที่จะต้องเลือกเนสเวอค ครอส ที่ตอบสนองความถี่ได้สัมพันธ์กับกลางและแหลม เป็นเหตุให้แหลมจึงต้องใช้จำพวกปากแตรมากกว่าการใช้หัวจรวจเพราะหัวจรวจจะเป็นซุปเปอร์ไฮร์ซึ่งไม่สามารถลงถึงความถี่กลางบางย่านได้(มันขึ้นอยู่กับคุณสมบัติของลำโพงกลางและแหลมที่นำมาใช้)

ถ้าทำเองก็ควรเลือกดอกลำโพงและเนสเวอค ครอส แต่ถ้าเป็นตู้สำเร็จจากผู้ผลิตก็ไม่ต้องดำเนินการใดๆ เพราะส่วนมากจะคำนวณมาลงตัวอยู่แล้ว นอกจากเราจะมาเปลี่ยนดอกใหม่และคุณสมบัติของดอกไม่เหมือนเดิมหรือเปลี่ยนไป(หมายถึงการตอบสนองความถี่ย่าน)

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 09:40:31 น. »
ต่อแบบผมดิ ผมใช้ ครอส 3 ทางมาทำเป็นสองทาง บังคับเอาเลยครับ
เอามาใช้กับตู้สองทางพวก PS หรือทุกตระกูลได้ดี กลางปรับเบา ดัง ได้อิสระ แหลมก็เหมือนกัน
แถมกวาดความถี่กลางแหลมได้ดังใจครับ ต่อแบบนี้ครับ

ช่องเสียงกลางใช้ หมายเลข 2  = + คือ ช่องเสียงกลาง เอา มาเฉพาะ + ต่อเข้าขา 2
ช่องเสียงแหลมใช้ หมายเลย 3 = - คือ ช่องเสียงแหลม เอามาเฉพาะ -  ต่อเข้าขา 3
กราวด์ของแต่ละช่องจับรวมกันแล้วเข้า หมายเลข 1

ก็จะได้ แคนน่อนตัวผู้ 1 ตัว ต่อ  1 ข้าง แล้วต่อเข้าแอมได้เลยครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 10:00:13 น. »
ต่อแบบผมดิ ผมใช้ ครอส 3 ทางมาทำเป็นสองทาง บังคับเอาเลยครับ
เอามาใช้กับตู้สองทางพวก PS หรือทุกตระกูลได้ดี กลางปรับเบา ดัง ได้อิสระ แหลมก็เหมือนกัน
แถมกวาดความถี่กลางแหลมได้ดังใจครับ ต่อแบบนี้ครับ

ช่องเสียงกลางใช้ หมายเลข 2  = + คือ ช่องเสียงกลาง เอา มาเฉพาะ + ต่อเข้าขา 2
ช่องเสียงแหลมใช้ หมายเลย 3 = - คือ ช่องเสียงแหลม เอามาเฉพาะ -  ต่อเข้าขา 3
กราวด์ของแต่ละช่องจับรวมกันแล้วเข้า หมายเลข 1

ก็จะได้ แคนน่อนตัวผู้ 1 ตัว ต่อ  1 ข้าง แล้วต่อเข้าแอมได้เลยครับ

:happy: :th2: :happy: ;D

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 10:45:16 น. »
แจ๋วจริงท่าน เบิร์ดมิวสิค สกลนคร
ตอนนี้ผมก็ใช้ของบอสเทค 3 ทางอยู่
แต่แจ็คไม่ด้านหลังครอส และช่องเสียบแจ็คด้านหลังเพาเวอร์แอมที่มีอยู่
มันไม่ได้ใช้แจ๊คแบบนี้เลยครับ
ถ้าจะประยุกต์ใช้กับแบบแจ๊คโฟนก็ได้ ...ชิมิชิมิครับ
จะไปบอกช่างยังงัยดีนี่...ต่อเองไม่ได้แน่นอนขอบอก

[ ]

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 10:56:05 น. »
มันก็แค่ สาย  Y  แยก/รวม สัญญาณธรรมดานี่เองครับ..ถ้าท่านทำไม่ได้ ก็บอกช่างว่า ท่านต้องการรวมสัญญาณ มิด กับ ไฮ เข้าด้วยกันก็ เรียบร้อยครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 10:59:35 น. »
แจ๋วจริงท่าน เบิร์ดมิวสิค สกลนคร
ตอนนี้ผมก็ใช้ของบอสเทค 3 ทางอยู่
แต่แจ็คไม่ด้านหลังครอส และช่องเสียบแจ็คด้านหลังเพาเวอร์แอมที่มีอยู่
มันไม่ได้ใช้แจ๊คแบบนี้เลยครับ
ถ้าจะประยุกต์ใช้กับแบบแจ๊คโฟนก็ได้ ...ชิมิชิมิครับ
จะไปบอกช่างยังงัยดีนี่...ต่อเองไม่ได้แน่นอนขอบอก

ติดต่อบ้านเก๋มิวสิคเลยครับ มีสายสำเร็จรูปขายราคาไม่แพง เป็นต้นฉบับของสายแปลงแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 11:00:48 น. »

โหๆๆ คิดได้งัยเนี่ย...ขอเลียนแบบหน่อยเด้อ ผู้กุม 4

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 11:10:32 น. »
โหๆๆ คิดได้งัยเนี่ย...ขอเลียนแบบหน่อยเด้อ ผู้กุม 4
เอาเลยครับป๋ามนตรี ไม่สงวนลิขสิทธิ์ ผมก็ไปเห็นมา และเอามาใช้เป็นปีแล้วครับ
เสียงกลางที่ว่าขุ่น ๆ หรือแหลมแบบจี๊ดๆ จากเน็ทเวิร์คโรงงาน หายจ๊อยครับ อยากได้กลางมาก
แหลมน้อย กลางแหลมพอดี ๆ ก็ปรับกวาดเอาโลด

ที่ไม่ซื้อครอสสองทางมาใช้เพราะ มันมีสามทางใช้อยู่แล้ว และครอสสองทางต้องตัวเป็นหมื่นครับ
ถึงจะได้เสียงที่ต้องการ เอามันแบบนี้แหละครับ เอาไปลองดูแล้วจะบอก โห รู้งี้ล่อตั้งนานแล้ว เอ๊ก อี เอิ๊ก ๆๆๆๆ ;D

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 11:28:38 น. »
ขอบคุณทุกความเห็น/ทุกคำแนะนำครับ
วันนี้บ่ายๆจะไปซื้ออุปกรณ์ต่าง แล้วบอกกะช่างว่า...
เอาแบบที่บ้านผมเขาแนะนำ..บ้านคาราฯ
ขอบคุณบ้านหลังนี้ครับ
 :thank1:
 :cheer: :cheer:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 11:34:55 น. »
ถ้าเป็นแจ๊ค Trs ท่านก็ต่อแบบเดิมละครับ ดูรูป

ข้อควรระวังคือ ถ้าต่อผิด เสียงจะดร๊อปลงมาก ๆ ครับ
ดังนั้น ต่อเองก็ได้ ต้องจับสัญญาณ 2  = +  3 = - 1= Ground ให้ถูกต้องนะครับ
ไม่จับ มารวมกันทั้งหมดนะครับ
กลางเอา 2 มาลง 2 ที่แจ๊ค TRS  ส่วน 3 ที่ช่องเสียงกลางปล่อยทิ้งครับ
แหลมเอา 3 มาลง 3 ที่แจ๊ค TRS ส่วน 2 ที่ช่องเสียงแหลมปล่อยทิ้งครับ
กราวด์เอาจากช่องเสียงกลาง และช่องเสียงแหลมมารวมกันแล้วลงที่ 1 ของแจ๊ค TRS

เสร็จแล้วก็เอาไปเสียงเพาเวอร์แอมป์ตัวเดียวขับ กลาง แหลม แบบแยกปรับได้อิสระเลยครับ

เคยเห็นคนทำอยู่ แต่ไม่เคยลอง น้าเบิร์ดลองแล้วว่าดีงั้นขอล่อบ้างดีก่า... :hap3: :cheer: :beer: :thank1:
เป็นการเล่นแบบรากหญ้าแต่เสียงได้เรื่องทีเดียวครับพี่ป้อม จัดการทดสอบเลยครับ :th2: :o^: ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ตุลาคม 2010, 11:37:35 น. โดย เบิร์ดมิวสิค สกลนคร »

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2010, 06:58:26 น. »
 :D :happy: ไม่เคยได้ลองเลย ต่อแบบนี้ก็น่าสนเหมือนกันแฮะ อิอิ  :cheer: :cheer:

thaworn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 11:39:49 น. »
     เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน แสดงว่ามันเป็น Unbalance ที่สัญญาณซึกบวกเป็นเสียงกลาง สัญญาณซีกลบเป็นเสียแหลม เอา Scope จับรูปคลื่นมันคงแปลกๆ แต่ผมก็ว่าน่าสนใจดีมากๆ เลย .. 

m sound

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 11:48:33 น. »
    เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน แสดงว่ามันเป็น Unbalance ที่สัญญาณซึกบวกเป็นเสียงกลาง สัญญาณซีกลบเป็นเสียแหลม เอา Scope จับรูปคลื่นมันคงแปลกๆ แต่ผมก็ว่าน่าสนใจดีมากๆ เลย ..  
ก็แค่ สัญญาณ เอามาขนานกัน เพื่อให้ออกไปด้วยกัน แต่สามารถ บังคับ ได้ที่ครอสได้ด้วย..บางที่ ทฤษฎี กับ ภาค ปฏิบัติ..เมิน.ๆ ทฤษฎี บ้างก็ได้นะครับ..(ผมทำใช้ตั้งนานแล้วครับ.ครอส ตัวเดียวกันนี้แหละ ปัจจุบัน หลานรับไปดูแลต่อ และต่อแบบนี้แหละครับ. เล่น 2 ทาง)  :th1:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 14:31:32 น. »
อยากเล่นสองทางอยู่เหมือนกัน แต่ยังหนักใจ ราคาเน็ทเวิร์ค  ;D :o^: :flower: ถ้าต่อแบบนี้ของถูกๆจะเข้าท่าไหมนะ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 16:15:25 น. »
ต้องครอสบาลานซ์ถึงจะทำแบบนี้ได้ครับ ทั้งหมดที่อ่านมาต้องทดสอบเสียงด้วยว่าตัวเองชอบไหม บางทีต้องเปิดใจรับอะไรใหม่ๆ เพื่อไม่ปิดกั้นตัวเอง เหมือนเมียใหม่ๆ อิอิ :hit: :hit:

ออฟไลน์ arthit chaihuai

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7EE34209 ประจักร แพร่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 21:40:19 น. »
สั่งสาย y ที่เขาทำขายมาแล้ว กะว่าจะทดสอบวันหยุดนี้ สงสัยการต่อสายนี่แหละ + กลางเอารวม+แหลม ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ arthit chaihuai

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7EE34209 ประจักร แพร่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 21:50:11 น. »
สั่งสาย y ที่เขาทำขายมาแล้ว กะว่าจะทดสอบวันหยุดนี้ สงสัยการต่อสายนี่แหละ + กลางเอารวม+แหลม ใช่ไหมครับ

กลาง+ เข้า2 แหลม - เข้า 3 กราวรวมกัน เข้า1 แล้ว - กลาง และ + แหลม ต้ดออกไม่ต้องเชื่อมใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2010, 23:20:30 น. »
กลาง+ เข้า2 แหลม - เข้า 3 กราวรวมกัน เข้า1 แล้ว - กลาง และ + แหลม ต้ดออกไม่ต้องเชื่อมใช่ไหมครับ
ถูกต้องครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 00:54:24 น. »
มันก็แปลกๆอย่างท่านว่ามาแหละครับ ผลจากการทดสอบออกงานของผม ใช้คลอสของ ยูโรเทคสามทาง
  1.กรณีต่อแบบไม่ลากสายลาย มิกส์หน้า ยอมรับว่าสามารถปรับความแรงสัญญาณของกลางและแหลมได้ดังใจ แต่การปรับความถี่กลางกับแหลมแทบจะแยกไม่ออก แต่มีผลต่อการตัดความถี่กลางเบสอย่างชัดเจน(คือตัดความถี่ได้ปกติ)
  2.กรณีต่อสายลายมิกส์หน้า ยาว 35 เมตร ปรับความแรงสัญญาณของกลางและแหลมเสียงดร็อบลง  เยอะมาก  การปรับความถี่กลางกับแหลมแทบจะแยกไม่ออก แต่มีผลต่อการตัดความถี่กลางเบสอย่างชัดเจน(คือตัดความถี่ได้ปกติ)
พอสรุปผลได้ว่า การตัดความถี่ไม่ค่อยมีผล เพียงแต่มันสามารถปรับความแรงสัญญาณเฉพาะได้ เช่นกลางและแหลม  
ออ..อย่าเชื้อผมทั้งหมด ผมทดสอบได้เฉพาะของที่ผมมี ถ้าท่านอยากลองต้องพิสูจน์เอง ของท่านอาจจะแจ่มก็ได้  ;D ;D ;D

thaworn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 08:20:51 น. »
     ขอบคุณที่คุณพิมพ์ชนก ได้ทดลองและรายงานให้ทราบ Cross 3 ทางผมยังไม่มีทดลองเลยครับ ..
     สัญญาณ drop น่าจะมาจากที่มันไม่เป็น Balance แล้ว  แต่ก็ยังสงสัยการต่อกับ Power amp แบบ Balance อีกครั้งมันก็ยังทำงานได้ตามที่ Cross สั่ง และสงสัยว่าเสียงแหลมมันจะกลับเฟสหรือเปล่า ถึงได้บอกว่าน่าสนใจและน่าทดลอง จึงฝากทดลองเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 09:25:26 น. โดย ถาวร »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 09:43:22 น. »
มันก็แปลกๆอย่างท่านว่ามาแหละครับ ผลจากการทดสอบออกงานของผม ใช้คลอสของ ยูโรเทคสามทาง
  1.กรณีต่อแบบไม่ลากสายลาย มิกส์หน้า ยอมรับว่าสามารถปรับความแรงสัญญาณของกลางและแหลมได้ดังใจ แต่การปรับความถี่กลางกับแหลมแทบจะแยกไม่ออก แต่มีผลต่อการตัดความถี่กลางเบสอย่างชัดเจน(คือตัดความถี่ได้ปกติ)
  2.กรณีต่อสายลายมิกส์หน้า ยาว 35 เมตร ปรับความแรงสัญญาณของกลางและแหลมเสียงดร็อบลง  เยอะมาก  การปรับความถี่กลางกับแหลมแทบจะแยกไม่ออก แต่มีผลต่อการตัดความถี่กลางเบสอย่างชัดเจน(คือตัดความถี่ได้ปกติ)
พอสรุปผลได้ว่า การตัดความถี่ไม่ค่อยมีผล เพียงแต่มันสามารถปรับความแรงสัญญาณเฉพาะได้ เช่นกลางและแหลม  
ออ..อย่าเชื้อผมทั้งหมด ผมทดสอบได้เฉพาะของที่ผมมี ถ้าท่านอยากลองต้องพิสูจน์เอง ของท่านอาจจะแจ่มก็ได้  ;D ;D ;D

:D :happy: ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ในเรื่องของการต่อสายสัญญาณที่เห็นในภาพ คงต้องไปลองที่เขียรใหญ่ซะแล้ว  :zzz: :o^: :flower: