ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์หอน  (อ่าน 3962 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
ไมค์หอน
« เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 10:53:01 น. »
เวลาร้องแล้วไมค์หอนเป็นหมีแพนด้า(ช่วงๆ) ตั้งEQ15แบรนไว้แฟลทกดโลว์คัทกับไฮคัทไว้ เสียงไมค์ก็ปรับตามธรรมดาพอคิดว่าเสียงโอเค แต่พอจะดันเสียงไมค์ขึ้นก็บางทีก็หอนบางทีก็ไม่หอน คือเป็นไปได้ไหมที่เพิ่ม เอ๊ฟเฟ็คเยอะๆก็ทำให้ไมค์หอนได้ หรือว่าเป็นที่ภาครับไมค์เพราะเร่งเกนไว้ที่บ่ายโมงกว่าๆ ส่วนที่มิกก็ตั้งไว้พอไฟกระพริบบ้าง ไมค์ของยูโร 777 ส่วนมิกใช้ Alto คอมเพรสเซอร์ก็ของ Alto (คอมเพิ่งซื้อมาลองเล่นยังปรับไม่ค่อยเป็นได้แต่หมุนไปหมุนมาไปเรื่อยๆ)   :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: ไมค์หอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 11:40:26 น. »
ถ้าต้องการแก้ให้หายขาดจริง ๆ ลองหาโปรแกรม Smaart Live มาจับความถี่ feedback ดู แล้ว cut ที่ EQ อีกทีครับ

หรือจะใช้วิธีพื้น ๆ คือลองประเมิณว่าความที่ที่หอนอยู่ที่ช่วงความถี่ไหน แล้วลอง cut EQ ที่ความถี่นั้นดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 11:42:35 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ หลวงเก่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4838749E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 17:06:45 น. »
ถ้าต้องการแก้ให้หายขาดจริง ๆ ลองหาโปรแกรม Smaart Live มาจับความถี่ feedback ดู แล้ว cut ที่ EQ อีกทีครับ

หรือจะใช้วิธีพื้น ๆ คือลองประเมิณว่าความที่ที่หอนอยู่ที่ช่วงความถี่ไหน แล้วลอง cut EQ ที่ความถี่นั้นดู
ป๋า ใช้อยู่ นี่ครับไมค์รุ่นนี้ มันไวนะ บอกวิธีคัด ไปเลย อิอิอิ

ออฟไลน์ meawunited

• ระดับ 3
  • *
  • HL#55E25ABA ท่านอู๊ด โคโยตี้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 17:49:34 น. »
ต้องขอรายละเอียดเพิ่มครับใช้ 2ทาง หรือ 3ทาง ถ้า 2ทางใช้ network ไหม ใช้เสียงแหลมอะไร ตัดความถี่ เสียงแหลมเท่าไหร่ ทุกอย่างมีส่วนหมดครับ :beer: :cheer:

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 18:52:51 น. »
ไมค์หอน ท่านลองอย่างนี้ก่อนเป็นอันดับแรก เกนสัญญาณอินพุท  (ตัวเกนมิกเซอร์) อย่าหมุนขึ้นเยอะถ้าเยอะ ส่วนใหญ่ไม่เข้าใจตรงนี้ดันสไลท์มิกเซอร์ขึ้นนิดเดียว แต่เพิ่มเสียงดังที่เกนมิกเซอร์ นึกว่าเป็นตัวเร่งเสียงหรือวอลลุ่ม อย่างนี้หอนแน่  ดังนั้นท่านลองดันสไล้ท์มิกเซอร์ 1.สไลท์มาสเตอร์ ดันไปอยู่ที่ 0  และ  2. สไลท์ช่องที่ใช้ไมค์ ก็ดันไปอยู่ที่เลข0 เช่นกัน เช่น สไลท์มิกซ์ส่วนใหญ่มันจะเขียน-20,-15,-10,-5 ,0,5,10 เสียงที่ดีที่สุดส่วนใหญ่เขาว่าที่ 0 จะเป็นเสียงมาตรฐาน ท่านก็ดันสไลท์ไปที่  0 โดยยังไม่ต้องขึ้นเกนมิกซ์ (ช่องที่ใช้ไมค์) จากนั้นท่านถึงค่อยๆหมุนเกนมิกซ์ขึ้นและฟังเสียงไมค์ ส่วนใหญ่จากประสบการณ์มิกซ์ที่ผมเคยใช้ จะหมุนไปอยู่ที่ประมาณ 9-11 นาฬิกา ไม่เกินนี้ ถ้ามันหอนวิงๆ ก็ลดลงนิดหนึ่ง ให้หายหอน กรณีเล่นอยู่ถ้าคนเยอะๆ เสียงมันจะรบกวนเราก็ไม่ค่อยได้ยินเสียง เสียงจะดังไม่พอท่านก็สามารถดันสไลท์มิกซ์ +5 หรือ+10 เอา ยิ่งถ้าท่านตั้งตู้อยู่หลังไมค์ เกนมิกซ์ ยิ่งต้องควบคุมให้มันสัมพันธ์กับสไลท์ ให้ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆอีก เช่นช่วงไฟตก ไมค์ก็หอน ฮำ ได้เช่นกัน ลองทำอย่างนี้ก่อน เพราะผมไม่ทราบว่าท่านใช้ตัวช่วยอุปกรณือื่นๆอะไรอีก ถ้าได้ผลอย่างไรช่วยแจ้งให้ทราบด้วย

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 21:05:24 น. »
ป๋า ใช้อยู่ นี่ครับไมค์รุ่นนี้ มันไวนะ บอกวิธีคัด ไปเลย อิอิอิ
มีอะไรดีๆก็แบ่งกันมั่งนะครับพี่
ใช้ครอส3ทางครับส่วนยี่ห้อนั้นก็รากหญ้าครับ ส่วนเน็ทเวิร์คใส่แค่แหลมครับจำไม่ได้ว่าตัดที่เท่าไหร่ส่วนแลมเป็นตอง8 ส่วนตอนนี้กำลังว่าจะลง PS 15II ใหม่สัก2คู่ครับ
ไมค์หอน ท่านลองอย่างนี้ก่อนเป็นอันดับแรก เกนสัญญาณอินพุท  (ตัวเกนมิกเซอร์) อย่าหมุนขึ้นเยอะถ้าเยอะ ส่วนใหญ่ไม่เข้าใจตรงนี้ดันสไลท์มิกเซอร์ขึ้นนิดเดียว แต่เพิ่มเสียงดังที่เกนมิกเซอร์ นึกว่าเป็นตัวเร่งเสียงหรือวอลลุ่ม อย่างนี้หอนแน่  ดังนั้นท่านลองดันสไล้ท์มิกเซอร์ 1.สไลท์มาสเตอร์ ดันไปอยู่ที่ 0  และ  2. สไลท์ช่องที่ใช้ไมค์ ก็ดันไปอยู่ที่เลข0 เช่นกัน เช่น สไลท์มิกซ์ส่วนใหญ่มันจะเขียน-20,-15,-10,-5 ,0,5,10 เสียงที่ดีที่สุดส่วนใหญ่เขาว่าที่ 0 จะเป็นเสียงมาตรฐาน ท่านก็ดันสไลท์ไปที่  0 โดยยังไม่ต้องขึ้นเกนมิกซ์ (ช่องที่ใช้ไมค์) จากนั้นท่านถึงค่อยๆหมุนเกนมิกซ์ขึ้นและฟังเสียงไมค์ ส่วนใหญ่จากประสบการณ์มิกซ์ที่ผมเคยใช้ จะหมุนไปอยู่ที่ประมาณ 9-11 นาฬิกา ไม่เกินนี้ ถ้ามันหอนวิงๆ ก็ลดลงนิดหนึ่ง ให้หายหอน กรณีเล่นอยู่ถ้าคนเยอะๆ เสียงมันจะรบกวนเราก็ไม่ค่อยได้ยินเสียง เสียงจะดังไม่พอท่านก็สามารถดันสไลท์มิกซ์ +5 หรือ+10 เอา ยิ่งถ้าท่านตั้งตู้อยู่หลังไมค์ เกนมิกซ์ ยิ่งต้องควบคุมให้มันสัมพันธ์กับสไลท์ ให้ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆอีก เช่นช่วงไฟตก ไมค์ก็หอน ฮำ ได้เช่นกัน ลองทำอย่างนี้ก่อน เพราะผมไม่ทราบว่าท่านใช้ตัวช่วยอุปกรณือื่นๆอะไรอีก ถ้าได้ผลอย่างไรช่วยแจ้งให้ทราบด้วย
จะลองทำตามดูครับ เพราะยังไม่ค่อยมีประสบการณ์มือใหม่เพิ่งหัดเล่นครับ ปกติภาครับไมค์ตั้งไว้เที่ยงถึงเกือบบ่ายสอง เกนมิกซ์ก็ตั้งอยู่ที่9-11เกือบ12 ส่วนสไลท์นั้นอยู่ที่-20 -10 ดันขึ้นแรงวิ้งๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 14:52:53 น. โดย FTSound »

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 23:36:54 น. »
มันหอนเสียงไหนครับ
หอนเสียงแหลมลดแหลม
หอนเสียงเบสลดเบส เคยทำแต่แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ meawunited

• ระดับ 3
  • *
  • HL#55E25ABA ท่านอู๊ด โคโยตี้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2011, 13:16:40 น. »
ใช้3ทาง ง่ายๆ ลองคัท เบส 150 คัทแหลมที่ 4k ดูก่อน ว่ายังหอนอีกหรือเปล่า ถ้า ปล่อยแหลมลงต่ำกว่า 4kลงไปมากๆก็มีโอกาสหอนมากขึ้นลองค่อยขยับดูเดี๋ยวก็เจอ ผมก็ตัดตรงนี้เดินผ่านหน้าตู้ก็ยังสบาย ให้ทุกอย่างเฟสกลางไว้ทั้งหมดก่อนนะครับแล้วปรับที่ครอสว่าพอใช้ได้แล้วหรือให้ดีที่สุดแล้วค่อยไปปรับที่อื่นต่อ ลองฟังรวมๆนะครับเปิดเพลง แล้วก็เทสไมค์ ผมก็ใช้ Alto เหมือนกัน หัวจรวดแย่กว่าด้วย ไม่มีปัญหาครับใจเย็นๆเดี๋ยวก็เจอจุดเอง

ออฟไลน์ khet อุทัย

• ระดับ 3
  • *
  • HL# 8E56C09D
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 11:59:44 น. »
ดีครับ ลองมาปรับใช้ดูครับ