ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยชี้แนะหน่อยครับระหว่าง พาวเวอร์แอม โมดิฟาย 5000VZ กับ บอสเทค 3600 RMS  (อ่าน 32412 ครั้ง)

ออฟไลน์ PARADISE SOUND

• ระดับ 2
  • นายพงศ์
กำลัง เล็งอยู่ระหว่างพาวเวอร์แอม โมดิฟาย 5000VZ  กับ บอสเทค 3600 RMS  กำลังขับ สูสีกัน  วานท่านเทพๆ  ชี้แนะหน่อยครับ ว่า ตัวไหนดี ขับเบส ได้สะใจกว่า  ไม่อยากตัดสินใจผิดครับ ขอคำแนะนำจริงๆๆครับ

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=84679.0

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=41917.0

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
ผมให้ บอสเทค 3600 RMS  :th1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)

ตามนั้นครับ  อึด ถึก ทุย   ขนาดเคยใช้แค่ 3600 vz ยังชอบ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส

ออฟไลน์ เอ อุดร

• ระดับ 3
  • *
  • 7F0C1196
ผมให้ บอสเทค 3600 RMS  :th1:
หนักทั้งตัว และเสียง ผมก็ใช้อยู่ 2 แท่นครับ :beer: :th1:

ออฟไลน์ หนุ่มลำดวนทอง

• ระดับ 3
  • *
  • 8E55C093 X-MEN (2)5F66A451-อมร(3)1268EF52-อมร
จัดไปตามนั้นเลยครับ ผมใช้อยู่ 4 แท่นครับ กำลังขับ แน่น อึด แน่นอนครับ  :th1: :th1:

chchairin

• บุคคลทั่วไป
...เคยมี 2400 RMS 1 แท่น เป็นพาวเวอร์ระบบไบโพล่า หม้อแปลง c-core 2ลูก แยกขับซ้ายขวา พลัง เนื้อเสียงก็ OK  แต่ติดที่มีขนาดยาว+น้ำหนักมากมายชนิดที่อุ้มคนเดียวไม่ไหว ต้องหาม  เลยต้องขายไป ...ปัจจุบันใช้ Modify MC 5002 VZ ซึ่งเป็นพาวเวอรืแอมป์รุ่นใหม่ไฟ 3 สเต็ป แต่ก้ยังเป็นระบบไบโพล่า..ที่น่าทึ่งคือมีขนาดเล็กไม่ไหญ่มาก น้ำหนักพอประมาณ อุ้ม ยกได้คนเดียว แต่ให้กำลังขับวัตต์สูงอย่างน่าทึ่ง ( 1400 วัตตื/ข้าง 8โอห์ม - 2100 วัตตื/ข้างที่ 4 โอห์ม และ 3000 วัตต์/ข้างที่ 2 โอห์ม) และโหลดได้ถึง  2 โอห์ม  และที่น่าทึ่งคือราคาไม่แพง 21XXX บาทท่านั้น..เมื่อเอาใช้งานผมว่าพลัง+เนื้อเสียง OK และเทคโนโลยี่ใหม่ๆที่ใช้ระบบไฟ 3 สเต็ปมันช่วยให้ประสิทธิภาพของพาวเวอร์ทำงานได้ดีมากนะ.....อีกนิดบอสเทค 2400-3600 หม้อแปลง C-Core ที่เรียกขานในวงการว่ากล่องดำ ถ้ามันรวน เสียขึ้นมาละก็ช่างไหนๆก้ปวดหัวกันหมด
....ก็อยู่ที่ท่านจะชอบแบบไหน ศึกษาหาข้อมูลมากๆก่อนตัดสินใจ ทางที่ดีทดลองไปหาฟังเปรียบเทียบกันดู ตัดสินด้วย  " หู" ตัวเองจะแน่นอนกว่าฟังคนอื่นแล้วต้องจินตนาการเอาเอง เพราะ แต่ละคนก็คิด เห็น ชอบ แต่ละอย่าง แตกต่างกัน ใครชอบใคร แบบไหน ก็จะเชียร์แบบนั้นละครับ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2011, 22:30:43 น. โดย chchairin »

• คณะก่อการ
...เคยมี 2400 RMS 1 แท่น เป็นพาวเวอร์ระบบไบโพล่า หม้อแปลง c-core 2ลูก แยกขับซ้ายขวา พลัง เนื้อเสียงก็ OK  แต่ติดที่มีขนาดยาว+น้ำหนักมากมายชนิดที่อุ้มคนเดียวไม่ไหว ต้องหาม  เลยต้องขายไป ...ปัจจุบันใช้ Modify MC 5002 VZ ซึ่งเป็นพาวเวอรืแอมป์รุ่นใหม่ไฟ 3 สเต็ป แต่ก้ยังเป็นระบบไบโพล่า..ที่น่าทึ่งคือมีขนาดเล็กไม่ไหญ่มาก น้ำหนักพอประมาณ อุ้ม ยกได้คนเดียว แต่ให้กำลังขับวัตต์สูงอย่างน่าทึ่ง ( 1400 วัตตื/ข้าง 8โอห์ม - 2100 วัตตื/ข้างที่ 4 โอห์ม และ 3000 วัตต์/ข้างที่ 2 โอห์ม) และโหลดได้ถึง  2 โอห์ม  และที่น่าทึ่งคือราคาไม่แพง 21XXX บาทท่านั้น..เมื่อเอาใช้งานผมว่าพลัง+เนื้อเสียง OK และเทคโนโลยี่ใหม่ๆที่ใช้ระบบไฟ 3 สเต็ปมันช่วยให้ประสิทธิภาพของพาวเวอร์ทำงานได้ดีมากนะ.....อีกนิดบอสเทค 2400-3600 หม้อแปลง C-Core ที่เรียกขานในวงการว่ากล่องดำ ถ้ามันรวน เสียขึ้นมาละก็ช่างไหนๆก้ปวดหัวกันหมด
....ก็อยู่ที่ท่านจะชอบแบบไหน ศึกษาหาข้อมูลมากๆก่อนตัดสินใจ ทางที่ดีทดลองไปหาฟังเปรียบเทียบกันดู ตัดสินด้วย  " หู" ตัวเองจะแน่นอนกว่าฟังคนอื่นแล้วต้องจินตนาการเอาเอง เพราะ แต่ละคนก็คิด เห็น ชอบ แต่ละอย่าง แตกต่างกัน ใครชอบใคร แบบไหน ก็จะเชียร์แบบนั้นละครับ....

เรื่องน้ำหนักผมคงไม่เถียง  เรื่องเสียงก็คงไม่เทียบ

แต่ถ้าเปรียบกันแล้ว  3600 rms ที่มีตำนานมาเป็นสิบปี  มีคนใช้หลายพันหลายหมื่นคนทั่วประเทศ

มีการผลิตขึ้นในเมืองไทย  หากชิ้นส่วนใดล้มหายตายจากไป   ผมเชื่อว่าบริษัทผู้ผลิต  น่าจะสามารถชุบชีวิตมันขึ้นมาใหม่ได้ง่ายกว่า

ต่างกับ 5000VZ ใหม่กว่า สดกว่า สวยกว่า(หรือปล่าวไม่รู้)  แต่ความอึด ถึก ทน ยังพิสูจน์ตัวเองมาได้ไม่ทานนัก  โดยเฉพาะหากมองถึงที่มาของมัน   

ดังนั้น   ไม่แปลกที่หลายคนเลือก 3600 rms   ส่วน 5000 vz ผมคงรอเก็บข้อมูลรุ่นนี้ไปเรื่อยก่อนครับ 

momo

ใครจะซื้อบอสเทครีบซื้อครับ ร้านไพศาลแจ้งมาว่าขึ้นราคาเยอะมาก ตอนนี้ยังมีสินค้าราคาเก่าอยู่บ้าง
ราคาใหม่ออกแล้ว3600rms จะไปอยู่ที่29XXX
ขึ้นประมาณสามพันกว่าๆเลยครับ ใครอยากได้อยู่มีงบถอยด่วนครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมชอบ MODIFY ครับ  ชอบทั้งขนาด น้ำหนัก พลังเสียง และราคา  โดยรวมผมว่าสอบผ่านครับ

บอสเทครุ่นโจมสี่นั้น  ผมไม่ไหวครับ  อิอิ

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
แอมป์บริดส์...กับแอมป์คลาสH ท่านก็เลือกเอาว่าชอบแนวเสียงสไตล์ไหน....
แต่ที่แน่ๆๆ.. 3600RMS ระบบไฟต้องถึงนะครับ..ถ้าไปเจอไฟตก..มันก็ล้มไม่เป้นท่าเช่นกัน..

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
แอมป์บริดส์...กับแอมป์คลาสH ท่านก็เลือกเอาว่าชอบแนวเสียงสไตล์ไหน....
แต่ที่แน่ๆๆ.. 3600RMS ระบบไฟต้องถึงนะครับ..ถ้าไปเจอไฟตก..มันก็ล้มไม่เป้นท่าเช่นกัน..

ด้วยเหตุฉะนี้แล  อิอิ

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
ด้วยเหตุฉะนี้แล  อิอิ
ถามต่อหน่อย
บอสเทค 3600 RMS WATTจริง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ประมาณเท่าไหร่ครับ
(ความคิดเห็นของผมส่วน ตัวWATTน่าจะน้อยกว่า (วัตต์บริษัท) )
หรือผมสงสัยไปเอง
..........................................................................................

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
ถามต่อหน่อย
บอสเทค 3600 RMS WATTจริง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ประมาณเท่าไหร่ครับ
(ความคิดเห็นของผมส่วน ตัวWATTน่าจะน้อยกว่า (วัตต์บริษัท) )
หรือผมสงสัยไปเอง
..........................................................................................

MAIN POWER AMPLIFIER BIPOLAR 3600 RMS SERIES
Maximun power 1450 W + 1450 W RMS/ 8 Ohms/ch
2650 W + 2650 W RMS/ 4 Ohms/ch

THD 0.005 % @ 1 KHz , 8 Ohms
Frequency Response -3 dB 25 Hz - 40 KHz
Input Impedance 47 K Ohms
S/N Ratio 94 dB @ 1 K Hz
Damping factor > 1.12 @ 1 K Hz , 8 Ohms
Rise time 80 V pp Square wave 10 % to 90 % :3.5 us
Stew Rate 1 KHz , 80 Vpp Square wave . 10 % to 90 % : 80 v/us
Load speakers 1.5 Ohms - 16 Ohms
Power consumtion 220 Vac 50 / 60 Hz
Output speakers speakon 2 way / ch

ที่จริง สเปกมันก็ไม่ได้บอกว่าโหลด 2 โอมห์ได้กี่วัตต์.. ซึ่งเค้าแนะนำที่โหลด 4 โอมห์..
ท่านคิดดู  มันเป็นแอมป์บริดส์ ไฟ60-0-60  ไฟก็วิ่งเข้าลำโพงก็ 120โวลล์ ที่ 8 โอมห์
แล้ว 2 โอมหืมันจะปล่อยไฟกี่โวลล์ละนั่นเข้าลำโพง....บรึ๊ยๆๆๆ...หากลำโพงท่านไม่แน่จริงอย่าใช้2 โอมห์ อิอิ..

oley1

ประสบการณ์กว่าสิบปี ที่ใช้บอสเทคมา  

แนะนำ  บอสเทค ครับ
บริการหลังการขาย เยี่ยม..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2011, 20:14:53 น. โดย ภีระ ทุ่งเสลี่ยม »

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
MAIN POWER AMPLIFIER BIPOLAR 3600 RMS SERIES
Maximun power 1450 W + 1450 W RMS/ 8 Ohms/ch
2650 W + 2650 W RMS/ 4 Ohms/ch

Frequency Response -3 dB 25 Hz - 40 KHz
Damping factor > 1.12 @ 1 K Hz , 8 Ohms
Rise time 80 V pp Square wave 10 % to 90 % :3.5 us
Stew Rate 1 KHz , 80 Vpp Square wave . 10 % to 90 % : 80 v/us
Load speakers 1.5 Ohms - 16 Ohms
Power consumtion 220 Vac 50 / 60 Hz
Output speakers speakon 2 way / ch

ที่จริง สเปกมันก็ไม่ได้บอกว่าโหลด 2 โอมห์ได้กี่วัตต์.. ซึ่งเค้าแนะนำที่โหลด 4 โอมห์..
ท่านคิดดู  มันเป็นแอมป์บริดส์ ไฟ60-0-60  ไฟก็วิ่งเข้าลำโพงก็ 120โวลล์ ที่ 8 โอมห์
แล้ว 2 โอมหืมันจะปล่อยไฟกี่โวลล์ละนั่นเข้าลำโพง....บรึ๊ยๆๆๆ...หากลำโพงท่านไม่แน่จริงอย่าใช้2 โอมห์ อิอิ..
ที่นำมาโชว์ เป็น WATT บริษัท ท่านใดที่มีเครื่องไม้เครื่องมือ ลองวัดดูหน่อยได้หรือไม่ครับ
Damping factor > 1.12  มิน่าละครับ  55555555555555555555555

chchairin

ท่านคิดดู  มันเป็นแอมป์บริดส์ ไฟ60-0-60  ไฟก็วิ่งเข้าลำโพงก็ 120โวลล์ ที่ 8 โอมห์
....
...
....บางสิ่ง บางอย่างผมก็ไม่อยากพุดตรงๆ ....เพราะมันมีหลายสิ่งที่จะไปกระทบหลายอย่าง มากมาย... ที่จะสะท้อนกลับมาหาด้วยแรงเหวี่ยงที่รุนแรง..บางครั้งทำให้ผมรู้สึกเบื่อหน่าย....
..แต่ท่านนี้คือของจริง รุ้จริง มีประสบการจริงมามากมาย ที่คุ้นเคยกันมาในเวปอื่น..ที่ควรจะต้องรับฟัง และรับทราบ...เพราะท่านเป็นผูมีประสบการณ์ เคยผ่า โมดิฟายด์ เปลี่ยนใส้ของบอสเทครุ่นนี้มาแล้วอย่างแบหลา ไร้มุมปกปิด....เป็นหนึ่งในสายใยของ อ.สถิตย์ กันทะลักษณ์  ปรมาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองบุรีรัมย์....พูดมาแบบนี้บางคนอาจจะงงงวย.แต่ถ้าเป็นผู้คร่ำหวอดในวงการจะรู้จักกันดี
...ว่าแต่

ออฟไลน์ หนุ่มไพรบึง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#740F32AB
....
...
....บางสิ่ง บางอย่างผมก็ไม่อยากพุดตรงๆ ....เพราะมันมีหลายสิ่งที่จะไปกระทบหลายอย่าง มากมาย... ที่จะสะท้อนกลับมาหาด้วยแรงเหวี่ยงที่รุนแรง..บางครั้งทำให้ผมรู้สึกเบื่อหน่าย....
..แต่ท่านนี้คือของจริง รุ้จริง มีประสบการจริงมามากมาย ที่คุ้นเคยกันมาในเวปอื่น..ที่ควรจะต้องรับฟัง และรับทราบ...เพราะท่านเป็นผูมีประสบการณ์ เคยผ่า โมดิฟายด์ เปลี่ยนใส้ของบอสเทครุ่นนี้มาแล้วอย่างแบหลา ไร้มุมปกปิด....เป็นหนึ่งในสายใยของ อ.สถิตย์ กันทะลักษณ์  ปรมาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองบุรีรัมย์....พูดมาแบบนี้บางคนอาจจะงงงวย.แต่ถ้าเป็นผู้คร่ำหวอดในวงการจะรู้จักกันดี
...ว่าแต่

อ.สถิต คนศรีสะเกษครับผม

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
....
...
..แต่ท่านนี้คือของจริง รุ้จริง มีประสบการจริงมามากมาย ที่คุ้นเคยกันมาในเวปอื่น..ที่ควรจะต้องรับฟัง และรับทราบ...เพราะท่านเป็นผูมีประสบการณ์ เคยผ่า โมดิฟายด์ เปลี่ยนใส้ของบอสเทครุ่นนี้มาแล้วอย่างแบหลา ไร้มุมปกปิด....เป็นหนึ่งในสายใยของ อ.สถิตย์ กันทะลักษณ์  ปรมาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองบุรีรัมย์....พูดมาแบบนี้บางคนอาจจะงงงวย.แต่ถ้าเป็นผู้คร่ำหวอดในวงการจะรู้จักกันดี
...ว่าแต่
พี่สถิตย์ เป็นลูกศิษย์ของ อาจารย์ถาวร อีกทีหนึง ;D

ประสบการณ์กว่าสิบปี ที่ใช้บอสเทคมา 

แนะนำ  บอสเทค ครับ
บริการหลังการขาย เยี่ยม..
นี่สาวกบอสเทคมาตอบแล้วอีกท่าน :o^:

• คณะก่อการ
....
...
..แต่ท่านนี้คือของจริง รุ้จริง มีประสบการจริงมามากมาย ที่คุ้นเคยกันมาในเวปอื่น..ที่ควรจะต้องรับฟัง และรับทราบ...เพราะท่านเป็นผูมีประสบการณ์ เคยผ่า โมดิฟายด์ เปลี่ยนใส้ของบอสเทครุ่นนี้มาแล้วอย่างแบหลา ไร้มุมปกปิด....เป็นหนึ่งในสายใยของ อ.สถิตย์ กันทะลักษณ์  ปรมาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองบุรีรัมย์....พูดมาแบบนี้บางคนอาจจะงงงวย.แต่ถ้าเป็นผู้คร่ำหวอดในวงการจะรู้จักกันดี
...ว่าแต่

ไม่รู้สิครับ   เท่าทีใช้มาก็ไม่เห็นมันจะพังนี่    
และถ้ามันพังง่าย  มีปัญหาบ่อยๆ   บริษัทเจ๊งไปนานแล้วครับ  

ออฟไลน์ armyrock

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE0BAD6 ซื้อต่อมาจาก พี่บูญยืน
ผมนะครับดีทั้ง 2 ยี่ห้อ ถ้าเรามีเเล้วก้อสามารถทำเงินให้เราครับ
ส่วนเรื่องถาคทฤษฐี เเละปฎิบัตินี่คงต้องถกกันยาว
เพราะว่าทั้งสองอย่างบางครั้งก้อใช้ ร่วมกันไม่ได้เลย

• ระดับ 4
  • *
ส่วนมากเจ้าบอสเทค 3600rms มันทน อึด ไม่ค่อยพังหรอกครับ...
ขอแค่เราใช้งานให้เหมาะกับลำโพงเราที่มีอยู่... หากมันไม่แมทกันและอัดกับแบบตามใจขาเมา...ลำโพงท่านนั่นแร่ะ มันจะลาโลกไปก่อน..เจ้าบอทเทค 3600RMS

เคยสัมผัสเสียงของมัน..ผมว่ามันแรงได้ใจมากๆๆครับ...
แต่เสียงเบสที่ได้มันแข็งมากๆๆๆ หากไปเปิดกับพวกแบนพาส..หรือตุ้เปิด..ก็จะนุ่มออกมาพอควร..
แต่ถ้าไปเปิดกับตู้จำพวก ตุ้ปิด เทอโบว์ W เสียงจะแข็งๆๆ แต่กระแทกกระทั้นได้ดีครับ....

มันเป็นแอมป์บริดส์ตลอดเวลา...แต่ มีวิธีต่อลำโพง แบบไม่ให้มันบริดส์ ก็ได้น่ะ... มีคนคิดไว้..แต่ต่อยากไปนิดๆๆ อาจจะงงๆ

....
...
..แต่ท่านนี้คือของจริง รุ้จริง มีประสบการจริงมามากมาย ที่คุ้นเคยกันมาในเวปอื่น..ที่ควรจะต้องรับฟัง และรับทราบ...เพราะท่านเป็นผูมีประสบการณ์ เคยผ่า โมดิฟายด์ เปลี่ยนใส้ของบอสเทครุ่นนี้มาแล้วอย่างแบหลา ไร้มุมปกปิด....เป็นหนึ่งในสายใยของ อ.สถิตย์ กันทรลักษณ์  ปรมาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่แห่งเมืองศรีษะเกษ....พูดมาแบบนี้บางคนอาจจะงงงวย.แต่ถ้าเป็นผู้คร่ำหวอดในวงการจะรู้จักกันดี
...ว่าแต่

แอมป์ตัวใหม่ของอาจารย์สถิตย์กำลังจะคลอดนะครับ.....(ถอดแบบวงจรมาจากแอมป์นอกอันลือชื่อ)
ผมว่าอาจจะมีสมาชิกในนี้เคยสัมผัสเสียงแอมป์ที่ผ่านการแก้ไขหรือปรับแต่งมาจากอาจารย์สถิตย์

ออฟไลน์ ฟางข้าวมิวสิค กาญจนบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4C86B84D(X-men)
ไม่รู้สิครับ   เท่าทีใช้มาก็ไม่เห็นมันจะพังนี่    
และถ้ามันพังง่าย  มีปัญหาบ่อยๆ   บริษัทเจ๊งไปนานแล้วครับ  

ใช่ครับ ผมก็ใช้ไม่เห็นมีปัญหาเลย ยืนยันครับบริการหลังการขายสุดยอด :th2: (ผมจะยกเข้าเช็คระบบทุกปีเพื่อความคงทนและเสถียรครับ)
ก็แล้วแต่จะชอบครับ เหมือนรถยนต์ ยังชอบไม่เหมือนกันเลย แต่สุดท้ายก็พาท่านๆ ถึงที่หมายได้เหมือนกัน ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับการขับและบำรุงรักษาครับ :love2:

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
ใช่ครับ ผมก็ใช้ไม่เห็นมีปัญหาเลย ยืนยันครับบริการหลังการขายสุดยอด :th2: (ผมจะยกเข้าเช็คระบบทุกปีเพื่อความคงทนและเสถียรครับ)
[blink]ก็แล้วแต่จะชอบครับ เหมือนรถยนต์ ยังชอบไม่เหมือนกันเลย แต่สุดท้ายก็พาท่านๆ ถึงที่หมายได้เหมือนกัน ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับการขับและบำรุงรักษาครับ[/blink] :love2:

:th1: :th2: :happy: หนับหนุน  1 เสียงครับ

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
ถามพี่ๆต่ออีกนิดนะครับกับเจ้าบอสเทค ว่ารุ่น 3600RMS กับรุ่น 3600VZ ต่างกันยังไงครับ