ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD อีกหนึ่งทางเ  (อ่าน 15637 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD อีกหนึ่งทางเ
« เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2010, 18:09:35 น. »
จากกระทู้เดิมเรื่อง วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD ที่สามารถตัดเสียงคนร้องได้
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=21695.msg219135#msg219135

เป็นอีกทางเลือกครับ
พอดีว่าเกิดจากความพยายามที่จะ Rip DVD จากกล้องที่บันทึกลงแผ่นโดยตรงเพื่อนำไฟล์มาตัดต่อใน Sony Vegas
ทีแรกก็ใช้ Procode แปลงจาก Vob File มาเป็นไฟล์ MPeg และ AVI ไฟล์ที่ได้ออกมาก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่

พอนำมาเข้าโปรแกรม Sony Vegas เพื่อตัดต่อ บังเิอิญไปเจอเมนู Import DVD Camcorder Disc..
ก็เลยลองทำดู ปรากฎว่ามันดึงมาเป็นไฟล์ Mpeg ให้เสร็จสรรพเลย

เลยปิ๊งไอเดีย ลองเอาแผ่น DVD Karaoke ที่เค้าขายตามตลาดนัด มาทำดู
ผลที่ได้ มันดึงออกมาเป็นไฟล์ Mpeg ที่เอาภาพพร้อมเสียงดนตรีออกมาเป็นไฟล์เดียวกัน
และแยกออกเป็นเพลง ไม่ต้องมาตัดใหม่

แต่ตอนนี้ผมยังติดอยู่นิดนึงตรงที่มันดึงเสียงออกมาในรูปของ AC3 ทำให้มีแต่เสียงดนตรี ไม่มีเสียงร้อง
คงต้องหาวิธีทำต่อไป ให้มันดึงออกมาเป็น Sterio จะได้แยกเสียงร้องกับเสียงดนตรีได้

มีวิธีการง่าย ๆ ครับ
1. เปิดโปรแกรม Sony Vegas ขึ้นมา เลือกเมนู Project -> New แล้วตั้งชื่อไฟล์ (ชื่ออะไรก็ได้แล้วกดปุ่ม OK หากไม่ตั้งชื่อไฟล์ เมนูจะไม่ขึ้นให้เลือก)
2. เลือกเมนู Project -> Import DVD Camcorder Disc..

3. เลือกไำดรฟ์ที่ใส่แผ่น และเลือกไดรฟ์ที่จะเก็บไฟล์ VDO แล้วคลิกปุ่ม OK

4. โปรแกรมจะทำการแปลงไฟล์จากแผ่นมาลงเครื่อง จิบกาแฟหรือชาเขียวรอได้เลย

5. เมื่อดึงข้อมูลเสร็จก็จะได้ไฟล์ Mpeg มาอยู่ในโปรแกรม

6. เปิดไปยัง Folder ที่ดึงไฟล์เข้ามา แล้วนำไฟล์ไปใช้ได้เลย หากจะนำเข้าไปยัง Extreme ก็เปลี่ยนชื่อไฟล์
แล้วใช้ Gen SNF นำไฟล์เข้าโปรแกรม

ใน Xtreme สร้างรายการเพลงเสร็จแล้วก็เปิดใช้ได้เลย

การดึงโดยวิธีนี้จะมีภาพกับเสียงดนตรีอย่างเดียวนะครับ ไม่มีเสียงร้อง กำลังหาวิธีดึงเสียงร้องออกมาอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2010, 18:28:32 น. โดย ธนกานต์บดี »

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
Re: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD อีกหนึ่งทางเ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2010, 18:49:42 น. »
ผมว่ามีคนอ่านแล้วคงอยากได้เจ้า vegas คาสิโนตัวนี้แน่ๆครับ

ไปหาโหลดก่อนนะครับ ยาชวนป๋วยจะช่วยทีหลังครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: วิธีการ Rip DVD คาราโอเกะมาเป็น VCD อีกหนึ่งทางเ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2010, 23:04:36 น. »
 :happy: :D ช่างเข้าใจวะจริงนะท่านสุวรรณภูมิ ยังไงก็  :thank1: :thank1: :thank1: ล่วงหน้าครับ  :beer: :cheer:

ออฟไลน์ khonkaedad

• ระดับ 1
  • *
  • 96E1DCD5 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 19:12:46 น. »
  ขอบคุณมากครับ   กำลังทดลองทำอยู่ว่าจะได้หรือปล่าว ของผมทดลองมาหลายวิธีละครับ ยังไม่สำเร็จ ก็เนื่องจากว่า
    เป็น DVD คาราโอเกะ  จีนเป็น ระบบ DTS Dolby AC3  ผมใช้ Vobedit ปลดออกออกมา
        ภาพ เป็น m2v
        เสียง Ch1 เป็น dts , stereo
               Ch2,Ch3 เป็น AC3
               Ch2 มีเสียงร้องกับดนตรี stereo
               Ch3 มีแต่เสียงดนตรี stereo
     แล้วใช้ MPEG Video Wizard DVD 5.0 รวมอีกที ปรากฎว่า เสียงที่ได้ เลื่อมๆกันอยู่ครับ ทำให้เสียงดนตรีไม่ดีเท่าที่ควรครับ
ใครพอบอกหนทางหน่อยครับ

ออฟไลน์ YAI-สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D00111F HL#752D6A00 HL#1799BF19 HL;1299BFD2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2012, 02:23:46 น. »
รอด้วยคนครับ :thank1:

• ระดับ 1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2012, 09:46:22 น. »
  ขอบคุณมากครับ   กำลังทดลองทำอยู่ว่าจะได้หรือปล่าว ของผมทดลองมาหลายวิธีละครับ ยังไม่สำเร็จ ก็เนื่องจากว่า
    เป็น DVD คาราโอเกะ  จีนเป็น ระบบ DTS Dolby AC3  ผมใช้ Vobedit ปลดออกออกมา
        ภาพ เป็น m2v
        เสียง Ch1 เป็น dts , stereo
               Ch2,Ch3 เป็น AC3
               Ch2 มีเสียงร้องกับดนตรี stereo
               Ch3 มีแต่เสียงดนตรี stereo
     แล้วใช้ MPEG Video Wizard DVD 5.0 รวมอีกที ปรากฎว่า เสียงที่ได้ เลื่อมๆกันอยู่ครับ ทำให้เสียงดนตรีไม่ดีเท่าที่ควรครับ
ใครพอบอกหนทางหน่อยครับ
ใช้ แล้วใช้ MPEG Video Wizard DVD 5.0 เป็นตัวรวม แต่ต้องปรับ timing ใหม่ แต่เสียงที่ได้ยังไม่พึงพอใจครับ เพราะหายไปเยอะ

ออฟไลน์ มิตรแท้ทีม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 96556452[ป๊อกมิวสิคโปร] 12583269 [X-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2012, 09:56:48 น. »
ใช้ แล้วใช้ MPEG Video Wizard DVD 5.0 เป็นตัวรวม แต่ต้องปรับ timing ใหม่ แต่เสียงที่ได้ยังไม่พึงพอใจครับ เพราะหายไปเยอะ

ลองวิธีนี้ดูครับ ผลเป็นที่น่าพอใจมากครับ ==> http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=65025.msg806023;topicseen#msg806023

• ระดับ 1
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2012, 10:37:33 น. »
ลองวิธีนี้ดูครับ ผลเป็นที่น่าพอใจมากครับ ==> http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=65025.msg806023;topicseen#msg806023
จะทดลองดูครับ อาจจะต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับท่าน