ผู้เขียน หัวข้อ: เอฟฮอร์น วี2 ของ อ.ธวัช  (อ่าน 33287 ครั้ง)

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
Re: เอฟฮอร์น วี2 ของ อ.ธวัช
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 1 มกราคม 2013, 17:20:27 น. »
วันนี้ได้มีโอกาสพูดคุยกับคอพีเอท่านหนึ่งจากอุทัยธานี เกี่ยวกับตู้ซับเอฟฮอร์น คำถามที่ท่านถามเป็นประโยคแรกก็คือเสียงออกหลังหรือไม่ ซึ่งคำถามนี้เป็นคำถามที่ส่วนใหญ่จะถามเมื่อพูดคุยกันเรื่องตู้ซับในระบบพีเอ ผมจึงตอบไปเลยว่ามีบ้าง ทั้ง ๆ ที่ตู้นี้ใส่ดอกข้างหลังและใช้ไม้สองแผ่นประกบกันและใช้แผ่นยางดำ (เรียกตามผู้ประกอบตู้บอก) ซับตรงบริเวณฝาปิดแล้วก็ตาม ส่วนใหญ่ที่กังวลเพราะหากเสียงออกข้างหลังแล้ว จะทำให้ด้านหน้าลดความดังลงไปด้วย ซึ่งอันนี้ก็มีส่วน ในความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่าหากเป็นตู้ซับที่มีความไวไม่สูงมากย่อมมีผลกระทบต่อพลังเสียงอย่างแน่นอน แต่หากเป็นตู้ซับที่มีความไวค่อนข้างสูง เมื่อมีเสียงออกข้างหลังโดยทำให้เสียงด้านหน้าลดลงไปบ้าง ด้วยความดังที่ตู้มีให้ค่อนข้างมากอยู่แล้ว มันจึงไม่น่าจะมีผลด้านพลังเสียงเหมือนตู้ซับในกรณีแรกมากนัก ประโยชน์ที่สำคัญอีกข้อหนึ่งของตู้ซับที่มีความไวสูง ๆ ก็คือเราไม่จำเป็นต้องใช้เพาเวอร์แอมป์ขับซับที่มีกำลังสูงมาก ๆ (ราคาสูงด้วย) มาขับ เพาเวอร์แอมป์ระดับกลาง ๆ ก็น่าจะขับลำโพงได้เพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2013, 18:46:37 น. »
วันนี้ได้มีโอกาสพูดคุยกับคอพีเอท่านหนึ่งจากอุทัยธานี เกี่ยวกับตู้ซับเอฟฮอร์น คำถามที่ท่านถามเป็นประโยคแรกก็คือเสียงออกหลังหรือไม่ ซึ่งคำถามนี้เป็นคำถามที่ส่วนใหญ่จะถามเมื่อพูดคุยกันเรื่องตู้ซับในระบบพีเอ ผมจึงตอบไปเลยว่ามีบ้าง ทั้ง ๆ ที่ตู้นี้ใส่ดอกข้างหลังและใช้ไม้สองแผ่นประกบกันและใช้แผ่นยางดำ (เรียกตามผู้ประกอบตู้บอก) ซับตรงบริเวณฝาปิดแล้วก็ตาม ส่วนใหญ่ที่กังวลเพราะหากเสียงออกข้างหลังแล้ว จะทำให้ด้านหน้าลดความดังลงไปด้วย ซึ่งอันนี้ก็มีส่วน ในความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่าหากเป็นตู้ซับที่มีความไวไม่สูงมากย่อมมีผลกระทบต่อพลังเสียงอย่างแน่นอน แต่หากเป็นตู้ซับที่มีความไวค่อนข้างสูง เมื่อมีเสียงออกข้างหลังโดยทำให้เสียงด้านหน้าลดลงไปบ้าง ด้วยความดังที่ตู้มีให้ค่อนข้างมากอยู่แล้ว มันจึงไม่น่าจะมีผลด้านพลังเสียงเหมือนตู้ซับในกรณีแรกมากนัก ประโยชน์ที่สำคัญอีกข้อหนึ่งของตู้ซับที่มีความไวสูง ๆ ก็คือเราไม่จำเป็นต้องใช้เพาเวอร์แอมป์ขับซับที่มีกำลังสูงมาก ๆ (ราคาสูงด้วย) มาขับ เพาเวอร์แอมป์ระดับกลาง ๆ ก็น่าจะขับลำโพงได้เพียงพอแล้ว
ใช่ครับ คอพีเอกังวลออกหลังทุกคนเลยครับ ความไวที่ว่าคืออะไรหรอครับ อยากรู้ประดับความรู้ครับ 
อยากพบตัวจริงเหมือนกันครับ อยู่พิดโลกเจอแต่ท่าน สไปร์เดอร์แมน,กฤษฎานคร นอกนั้นยังไม่รู้จักเลย สงสัยต้องหาเวลาไปสัมนากับชาวบ้านเขาซะแล้ว 555  :flower:
:thank1:

• ระดับ 5
  • *
Re: ได้เวลาทดสอบตู้ซับ เอฟฮอร์น วี2 ของ อ.ธวัช สักที
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2013, 18:58:27 น. »
ในที่สุดตู้เอฟฮอร์น วี2 คู่ที่ 2 ก็เสร็จทันก่อนปีใหม่พอดี จึงฝากภาพรูปร่างหน้าตาและขนาดให้ปูอุดรได้ดู
      ด้านหน้าตู้ กว้าง 54 ซม. สูง 56.5 ซม.

ดอกที่ใช้ Beyma 18G550  

ความลึกของตู้ 100 ซม.

เตรียมขึ้นวีโก้กลับพิษณุโลก

ถึงบ้านแต่เข้าบ้านไม่ได้ ต้องวางไว้หน้าบ้าน

หากจะถามว่ามีความพอใจในประสิทธิภาพตู้รุ่นนี้เพียงใด ขอตอบอย่างมั่นใจเลยว่าตั้งแต่เริ่มเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งมา ได้เปลี่ยนตู้ซับที่ได้รับความนิยมมามากมายหลายสูตร ยกเว้นเทอร์โบกับดับบลิว ยอมรับว่าตู้ชุดนี้ประสิทธิภาพและคุณภาพน้ำเสียงดีที่สุด (ในดอกลำโพงที่ผมมี) จริง ๆ แล้วอยากนำออกไปทดสอบในสถานที่ ๆ เหมาะสม แต่เนื่องจากคนช่วยยก เพราะน้ำหนักค่อนข้างมากไม่สามารถยกคนเดียวได้ ด้วยความอยากลองแต่ยังไม่พร้อม เมื่อเช้าวันเสาร์ที่ผ่านมา จึงนำเพาเวอร์มิกเซอร์อัลโต้รุ่นยอดนิยมของน้าเรแห่งซาวน์มาร์ค ต่อเข้ากับตู้ซับซึ่งวางอยู่หน้าบ้านเฉพาะคู่บนแล้วลิงค์เข้าหากลางแกลม 15 นิ้ว 2 ทาง (ประกอบเอง) ดอก 15 นิ้วของพีรุ่น 2226 รุ่นเก่าสุด (โคลงหยัก) เน็ตเวอร์คของเจ. srx715 (ของแท้) และเสียงแหลมของเจ. 2432h (ของแท้เช่นกัน) หากดูการเซ็ทเครื่องลักษณะดังกล่าวแล้วจะเห็นว่าตกขอบสุด ๆ ไม่มีนักเล่นเครื่องเสียงพีเอท่านใดยอมรับได้แน่ ๆ  แต่พอเปิดเพลงออดิโอไฟล์ซึ่งเป็นเพลงร้องผ่านเครื่องเล่นดีวีดีไพโอเนียร์ ความคิดเรื่องตกขอบสุด ๆ ข้างต้นได้หายไปโดยสิ้นเชิง น้ำเสียงด้านโลว์ของเอฟฮอร์นออกมาลึกและมีพลังมาก ๆ หากไม่เห็นเพาเวอร์มิกซ์อันโต้รับรองว่าบอกว่าใช้แอมป์ข้างละ 800 วัตต์/8โอห์ม ขับซับขนาด 18 นิ้วข้างละ 1 ดอก ก็ยังมีคนเชื่อแน่นอน ในการใช้งานไม่มีการบูทอีคิวใด ๆ ทั้งสิ้น หลังจากนั้นได้ลองปลดลิงค์กลางแหลมออก คงเหลือไว้เฉพาะซับเอฟฮอร์นข้างละตู้ แล้วลองเปิดเพลง ปรากฏว่าความถี่ต่ำยังคงมีน้ำเสียงด้านโลว์ออกมาเช่นเดิมเพียงแต่ขาดความชัดด้านกลางแหลมเท่านั้น ทำให้นึกถึงว่าเคยนำลำโพงซับยี่ห้อดังของอเมริกาขนาด 18 นิ้ว ราคาใบละ 45000 บาท แล้วนำอัลโต้ตัวเดียวกันต่อฟูลเรนท์เข้าตรง ๆ ปรากฏว่าเสียงที่ออกมาดังแต่เสียงกลางน้ำเสียงด้านโลว์ค่อนข้างเบา จากนั้นลองเปลี่ยนตู้ซับของอีกย่อห้อหนึ่งเป็นตู้แบนพาสออเดอร์ 6 ขนาด 12 นิ้ว ปัจจุบันราคาใบละ 50000 บาทเศษ น้ำเสียงด้านโลว์ออกมาอย่างน่าทึ่ง กว่าตู้ 18 นิ้ว อย่างเทียบกันไม่ติด สำหรับผม ณ วันนี้ จึงถึงจุดสิ้นสุดในการใฝ่หาตู้ซับได้กับเขาสักที หลังจากที่ลองผิดลองถูกมา 7-8 ปี หมดงบประมาณสำหรับสูตรตู้ซับรุ่นต่างๆ ไปค่อนข้างมาก บางท่านอาจแย้งว่าลำโพงซับ 2 คู่นี้ราคาสูงขนาดนั้นมันจะเสียงไม่ดีได้อย่างไร ผมบอกได้เลยว่าตู้ซับ 4 ใบนี้ ราคาทั้งหมด 26,000 บาท ท่านที่อยู่พิษณุโลกหรือใกล้เคียงอยากทดลองฟังเพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจทำตู้ซับ โดยไม่ต้องลองผิดลองถูกเหมือนกับผมที่ผ่านมา ผมยินดีต้อนรับทุกวันที่บ้านพัก หลังโรงเรียนมัธยมสาธิต มหาวิทยาลัยนเรศวร (ส่วนสนามบิน) แต่ขอความกรุณาได้โทร.นัดล่วงหน้าด้วยครับ
เห็นดอกแล้ว  :drool: แม่เหล็กไม่ต้องใหญ่ แต่แรงดูดน่าจะเยอะ เห็นดอกนี้แล้วนึกถึงดอก kicker ของรถยนต์เลยครับอาจารย์
บอกพ่อที่อุดรเสนอขาย W ดีกว่า ดูซิจะได้ราคาเท่าไหร่ W 18'' 6 ตู้  :flower:
กลับพิดโลกจะโทรนัดครับ กลับบ่อยมาก พิดโลก น่าเสียดายเพิ่งกลับจากพิดโลกมาเมื่อวันที่ 4 อยู่พิดโลกตั้งนาน
เพิ่งเห็นกระทู้ เฮ้อ.....:flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2013, 19:04:41 น. โดย ต้นกล้า »

• ระดับ 5
  • *
Re: ได้เวลาทดสอบตู้ซับ เอฟฮอร์น วี2 ของ อ.ธวัช สักที
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2013, 20:05:41 น. »
            F horn ตอนนี้ผมอยู่ 12 ตู้ ได้มาหลายเดือนแล้ว ใส่ดอก RCF ของอิตาลี สุดยอดมาก เนื้อเสียงน้องๆตู้ W ครับ :th2:

ปล.ไม่เกี่ยวกับตู้ครับ HD 2 TB มีหนังหลายร้อยเรื่องหล่นและเสีย เราสามารถกู้ได้ไหมครับ

ชอบดอก 15''เสียงกลางของ RCF ที่สุด เสียงหวาน พุ่งดีครับ แต่ดอกซับไม่เคยฟัง  ;D
ได้ฟังสมัยเรียน ของค่ายท๊อปไลน์มาเล่นที่วิทลัย

ส่วน HDD 2TB ที่บริษัทมีคนที่รับทำครับ (แต่ไม่สนิทเท่าไหร่ :flower:) จะลองถามให้ดูครับ

• ระดับ 3
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2013, 21:36:40 น. »
ใช่ครับ คอพีเอกังวลออกหลังทุกคนเลยครับ ความไวที่ว่าคืออะไรหรอครับ อยากรู้ประดับความรู้ครับ  
อยากพบตัวจริงเหมือนกันครับ อยู่พิดโลกเจอแต่ท่าน สไปร์เดอร์แมน,กฤษฎานคร นอกนั้นยังไม่รู้จักเลย สงสัยต้องหาเวลาไปสัมนากับชาวบ้านเขาซะแล้ว 555  :flower:
:thank1:
            ต้องขอโทษด้วยครับ ระยะนี้ผมไม่ค่อยได้เข้าเว็บเพราะติดภารกิจเกี่ยวกับการก่อสร้าง ความไวคือความสามารถตอบสนองของตู้ลำโพง หากความไวสูงก็หมายถึงใช้เพาเวอร์แอมที่กำลังขับไม่มากเท่าไรก็สามารถขับลำโพงให้มีความดังได้ ความไวของตู้ลำโพง นอกจากขึ้นอยู่กับตัวดอกลำโพงแล้ว การออกแบบตู้ให้เหมาะสมกับสเป็คของดอกลำโพงก็มีส่วนช่วยให้ความไวโดยรวมสูงขึ้นด้วย เช่นดอกลำโพงรุ่นเดียวกัน แต่ใช้ตู้ซับต่างชนิดกัน ความไวโดยรวมก็ไม่เท่ากัน  สำหรับการลองฟังตู้เอฟฮอร์นผมยินดีต้อนรับตลอดเวลาครับ โดยมีเงื่อนไขนิดเดียวว่าขอให้โทร.นัดล่วงหน้าหน่อย เพราะกลางวันผมจะอยู่ที่หน้างานก่อสร้างตลอด แต่ระยะทางจากหน้างานก่อสร้างถึงบ้านผมไม่ไกลนัก ประมาณ 2-3 กม.เท่านั้นเอง เมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมานี้ ได้มีโอกาสพูดคุยกับเพื่อน ๆ ที่อยู่ในวงการเครื่องเสียงที่จังหวัดอุตรดิตถ์และจังหวัดขอนแก่น บอกว่าตอนนี้กำลังตื่นตัวเล่นตู้เอฟฮอร์นกันค่อนข้างมาก หากสนใจจริง ๆ น่าจะหาโอกาสลองฟังก่อน ว่าบุคลิกเสียงที่ออกมาตรงกับความต้องการหรือไม่ เพื่อให้การตัดสินใจจะได้ไม่ผิดพลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มกราคม 2013, 21:38:47 น. โดย เสริม »

ออฟไลน์ Bats

• ระดับ 3
  • *
  • HL#968F5CF9 HL#6E614E53 Kungd4d
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 5 มกราคม 2013, 21:44:55 น. »
สูตรนี้เวลาอัดแรง แรง ตู้จะวิ่งหรือเปล่าครับ :th2:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 09:57:16 น. »
สูตรนี้เวลาอัดแรง แรง ตู้จะวิ่งหรือเปล่าครับ :th2:

:cheer: :beer: เห็นพี่ sirada ว่าวิ่งนะ ถ้าอัดแรงๆ  :cheer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ sirada

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 12:43:46 น. »
มันวิ่งจริงๆค่ะ ต้องเพิ่มไม้ตรงไหน ต้องถาม อ.เสริม ค่ะ ส่วนตู้ที่หลานชายทำมันก็เดินค่ะ ไม่มากแต่มันก็สร้างความรำคาญค่ะ หลานชายก็ถอดฝาหลัง แล้วเพิ่มไม้เสริมเข้าไปค่ะ ก็ดีขึ้น ตอนนี้ในใจอยากทำอีกสัก 4 ตู้ ใช้ 2242 แต่อาจจะเปลี่ยนมาทำสูตร 80 หรือ 75 นี่แหละค่ะ มันลดความหนักลง ที่ใช้อยู่ใช้ชาเลนเจอร์ตัวเก่าค่ะ :th2: :th2:

ออฟไลน์ Bats

• ระดับ 3
  • *
  • HL#968F5CF9 HL#6E614E53 Kungd4d
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 13:13:01 น. »

ใช่ เอฟฮอร์น วี2 ของ อ.ธวัช  หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ sirada

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 17:33:53 น. »
ใช่ค่ะ แต่ของพี่สูตร 1 เมตรค่ะ

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 18:07:43 น. »
มันวิ่งจริงๆค่ะ ต้องเพิ่มไม้ตรงไหน ต้องถาม อ.เสริม ค่ะ ส่วนตู้ที่หลานชายทำมันก็เดินค่ะ ไม่มากแต่มันก็สร้างความรำคาญค่ะ หลานชายก็ถอดฝาหลัง แล้วเพิ่มไม้เสริมเข้าไปค่ะ ก็ดีขึ้น ตอนนี้ในใจอยากทำอีกสัก 4 ตู้ ใช้ 2242 แต่อาจจะเปลี่ยนมาทำสูตร 80 หรือ 75 นี่แหละค่ะ มันลดความหนักลง ที่ใช้อยู่ใช้ชาเลนเจอร์ตัวเก่าค่ะ :th2: :th2:

ต้องดามเป็นกระดูกงู ตรงแผ่นล่าง  ที่หน้าดอกตกกระทบ ครับ .

ออฟไลน์ Suksomboon

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6D211867
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 18:43:55 น. »

ตัดขาดทิ้งครับ รับรอง เดินไม่ได้วิ่ง ไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ Nop T-ChaiKuL

• ระดับ 5
  • *
  • 46C95D68 (MP)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 19:07:32 น. »
หวัดดีครับ อาจารย์ ทดลองยังตู้ใหม่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

• ระดับ 3
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2013, 19:19:52 น. »
ตู้ที่เดินส่วนหนึ่งเกิดจากตู้ขาดความมั่นคงครับ นั่นคือต้องดามตู้ตามที่ท่านพัลลภแนะนำ นอกจากดามตามจุดสำคัญแล้วทุกจุดที่มีการยึดนอกจากยิงปืนลมและกาวแล้ว ควรต้องใช้ตะปูเกลียวยาวสักหน่อยอัดเข้าไปด้วย หากตู้มั่นคงแล้วมันก็จะไม่มีการสะท้านและเดินแน่นอนครับ

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2013, 20:52:18 น. »
บางที ตู้ มีเบสออกหลังนิดๆๆ  มันก็ดีต่อนักดนตรีนะครับ ไม่เปลืองมอนิเตอร์เรา  นักดนตรีเล่นสบาย  แต่เจ้าน้อง F ออกหลังน้อยมาก  โดยเฉพาะความถี่ 90hz ขึ้นไป  (ปกติความถี่ต่ำๆ มันจะกระจายแลลรอบทิศทางอยู่แล้ว)   มันเลยทำให้ผมใช้มอนิเตอร์เปลืองมากๆๆ  ฮ่าๆๆๆ

Kamolaunpang

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2013, 11:47:13 น. »
ตอนนี้ผมได้มา8ตู้แค่ลองยังไม่ได้ใช้งานจริง ขนาด ก.54 ส.64 ลึก100 ซม. ท่านใดอยากลองฟังเสียงF-HORN กับดอก650เชิญครับ
สำหรับผมตอนนี้บอกเลยว่าหามานานกับเสียงแบบนี้ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มกราคม 2013, 11:50:32 น. โดย เบสท์ มิวสิค »

Kamolaunpang

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 07:16:03 น. »
ได้ออกงานเล่นสดแนวเสียงนุ่มลึกสุดยอดและที่สำคัญตู้ไม่วิ่งมีอีกหลายอย่างที่ดีกว่ารุ่นอื่นครับ