ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำความสะอาดและหล่อลื่นมิคเซอร์  (อ่าน 19292 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: จะทำความสะอาดและหล่อลื่นมิคเซอร์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 05:36:30 น. »
:cheer: :cheer: ใช้ WD 40 พอได้ไหมครับ  :beer: :cheer:

เราเป็นช่างจริงๆ หรือเปล่ากุ้ง ? การแยกแยะชนิดของสารหล่อลื่น ?  ;D

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
Re: จะทำความสะอาดและหล่อลื่นมิคเซอร์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 12:43:51 น. »
ตอนนี้มิกซ์ของผม แซลนอลที่สอง เริ่มมีปัญหา คือเดี๋ยวดัง เดี๋ยวไม่ดัง อะครับสงสัยคงต้องม้างออกมาล้างอย่างที่ท่านศิลปินเถื่อนว่าแล้วมั่งเนี่ย :o^:

ออฟไลน์ PEX-Sound.Pro

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 13:44:55 น. »
ตอนนี้มิกซ์ของผม แซลนอลที่สอง เริ่มมีปัญหา คือเดี๋ยวดัง เดี๋ยวไม่ดัง อะครับสงสัยคงต้องม้างออกมาล้างอย่างที่ท่านศิลปินเถื่อนว่าแล้วมั่งเนี่ย :o^:

แสดงว่ายังไม่พังแท้ อาจสกปรกอยู่ครับอาจารย์
ง้างเอาเอามาล้าง ถอดมาอย่างไรจำตำแหน่งไว้ กันๆไว้เผื่อลืม และซ่อมด้วยอย่างใจเย็นอย่างระมัดระวัง  ;D ;D

แกะฝาโลหะวอลลุ่มออก ใช้คัทตอลบัทหรือแปรงสีฟันจุ่มผงซักฟอกละลายน้ำถูเบาๆที่หน้าสัมผัสคอนแทคที่เป็นพื้นคาร์บอน แล้วใช้ลมเป่าให้แห้ง
จากนั้น ให้ใช้ใบมีดคัทเตอร์บางๆ งัดขาไกด์ที่ขาสไลด์ที่เป็นซี่ๆ เบาๆ เพื่อเบี่ยงหนีพื้นที่หน้าสัมผัสที่เป็นคาร์บอนเดิมที่ถูกกัดเซาะจากการใช้งานสักเล็กน้อย

แล้วประกอบเข้าตามเดิม ใช้งานได้ปกติเหมือนใหม่ครับ
อาการลักษณะดังกล่าว ใช้ซ่อมได้เฉพาะวอลลุ่มที่สึกกร่อนจากการใช้งานสไลด์หรือบิดวอลลุ่มบ่อยๆที่วงจรยังไม่ขาด

ทุกท่านที่เคยประสบปัญหานี้ หรือยังหาซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนไม่ได้ สามารถนำเอาวิธีนีไปใช้งานได้ครับ ได้ผลชัวร์  :flower:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2013, 14:27:09 น. โดย ศิลปินเถื่อน »

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 20:04:18 น. »

เราเป็นช่างจริงๆ หรือเปล่ากุ้ง ? การแยกแยะชนิดของสารหล่อลื่น ?  ;D
งานเข้า

ออฟไลน์ สติกเกอร์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 4D5AAAC9 , จากคุณ เลิศรัก สลักใจ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 21:42:29 น. »
เมื่อก่อนผมใช่ โซเน็ค ฉีด ผลปรากฎว่าต้องเปลี่ยน 10 ช่องยกไปบ้านหม้อเปลี่ยนหมดช่างแนะนำให้ใช่ wd 40 แบบแห้งเร็วแต่ก็ยังไม่เคยน่ะเพราะปลดระวางไปก่อน แต่ช่างบอกว่าให้ฉีดแค่นิดเดียวครับ 

• ระดับ 5
  • *
  • 5656AD0E น้านพสุพรรณ/9F609082(อ.X-men)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 22:04:44 น. »
เมื่อก่อนผมใช่ โซเน็ค ฉีด ผลปรากฎว่าต้องเปลี่ยน 10 ช่องยกไปบ้านหม้อเปลี่ยนหมดช่างแนะนำให้ใช่ wd 40 แบบแห้งเร็วแต่ก็ยังไม่เคยน่ะเพราะปลดระวางไปก่อน แต่ช่างบอกว่าให้ฉีดแค่นิดเดียวครับ  

ฉีดด้วยโซเน็ค รับรองครับ หน้าสัมผัสที่เป็นคาร์บอนถูกกัดกร่อนแน่นอน เพราะโซเน็คมีริษต่อการกัดกร่อนที่เป็นโลหะหรือวัตถุบางชนิด
ถึงฉีดด้วยสเปร อาจจะใช้งานได้ในระยะหนึ่งในทางฉุกเฉินเท่านั้น เพราะฝุ่นยังคงขังอยู่ในตัวถังวอลลุ่ม ไม่ได้หายไปไหน
ทางที่ดี ซื้อใหม่มาเปลี่ยน หรือแกะซ่อมทำความสะอาดถ้าหากยังพอใช้งานอยู่ แล้วเก็บลงกล่องหรือผ้าคุมให้พ้นจากฝุ่น จะได้ใช้ได้ไปนานๆอีกครั้งครับ  :flower:

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 22:07:48 น. »

อันนี้ได้ไหมครับ...

ออฟไลน์ นัท นครนายก

• ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 11:48:15 น. »
(....)

อันนี้ได้ไหมครับ...

ผมก็ใช้ อันนี้แหละครับ ที่ไมค์ลอย สวิตมันไม่ติดเลยซื้อเจ้านี้มาฉีดๆๆเข้าไปแล้วก็เลื่อนขึ้นลง ก็ใช้ได้ครับแต่ไม่รู้จะนานขนาดไหน

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 18:23:39 น. »

กระป๋องที่ถัดมาจากโซเน็คน่ะครับใช้ล้างสไลด์NPEกระป๋องละ120มั๊งครับ เวลาผมเข้าบ้านหม้อจะติดกลับมาเรื่อยครับเนื่องจากจะหาซื้อยากมากเลยไอ้เจ้าซิลิโคนสเปรย์เนื่ย โซเนคฉีดได้เปลี่ยนสไลด์ไปหลายตัวแล้วครับ ผมเอามาใช้สำหรับงานล้างมิกซ์โดยเฉพาะครับ
กระป๋องสีฟ้าไว้ฉีดล้างคราบฝุ่นครับเพราะมันจะแห้งเร็วไม่เป็นน้ำมันเยิ้ม อีกแบบสีแดงเป็นแบบแห้งช้าจะมีคราบน้ำมันติดเป็นฟิล์มบางบางที่หน้าสัมผัสครับฝุ่นเพียบแน่ผมเลยไม่ใช้เพราะมีโซเน็คกับwd40อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ krabi1961

• ระดับ 2
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 19:03:39 น. »
เรียนถามคุณ วรชัย23 ครับ   KLOUD กระป๋องที2 ใช้ฉีดในขั้นตอนสุดท้าย  โดยฉีด กระป๋องที่3 (KLOUD PLATINUM) ล้างทำความสะอาดคราบฝุ่นก่อน  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ       แล้วมีขายที่บ้านหม้อตรงไหนพออธิบายได้ไหมครับ   เผื่อฝากเขาซื้อ  ในบ้านหม้อผมพอนึกออกแต่ไม่ค่อยได้เข้ากรุงเทพครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 19:37:06 น. »

:cheer: :beer: ผมช่างกั้งแล้วหล่าว 555 แต่ไอ้เจ้ากระป๋องที่มีซิลีโคนนี้น่าจะดีกว่าเพื่อนนะครับ  :beer: :cheer: :cheer:

ออฟไลน์ วงดนตรี Rock Udon

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5490292C, HL#6E66CE59,ท่านโสด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:19:15 น. »
ผมว่า ถ้าเป็นของฟิลิปสีฟ้า อันนี้ไม่กัดแน่นอนครับ ผมใช้ฉีดล้างมือบ่อยๆ   มันจะแค่ไล่เอาฝุ่นและคราบมันต่างๆ ออกจากหน้าสำผัส  ซึ่งหน้าสำผัสพวกนี้   ไม่ต้องการการหล่อลี่นครับ เพราะลองเอาโวลลุ่มใหม่ๆมาแกะดู จะเห็นว่าที่หน้าสำผัสตรงคาร์บอนไม่มีอะไรหล่อลื่นไว้เลย ซึ่งถ้ามันต้องการการหล่อลื่นเขาคงทาน้ำมันมาจากโรงงานแล้ว สิ่งที่ผิวคาร์บอนนี้ต้องการคือความสะอาดและความแห้งเท่านั้นครับ การเอาสเปรย์น้ำมันไปฉีดเท่าที่ลองมาไม่นานเห็นเสียเกือบทุกตัว เพราะต่อให้ปิดแค่ไหนมันก็ยังมีฝุ่น ถึงจะเล็กมากพอมันไปติดอยู่ที่น้ำมันมันจะไม่ไปไหนเลยแล้วก็จะขูดหน้าสำผัสอยู่อย่างนั้น ผิดกับสีฟ้าที่ฉีดแล้วแห้ง พอมีฝุ่นมามันเกาะแต่พอบิดผ่าฝุ่นก็จะร่วงออกมาครับ
  :th2: :th2: :th2:  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:28:15 น. »
ผมว่า ถ้าเป็นของฟิลิปสีฟ้า อันนี้ไม่กัดแน่นอนครับ ผมใช้ฉีดล้างมือบ่อยๆ   มันจะแค่ไล่เอาฝุ่นและคราบมันต่างๆ ออกจากหน้าสำผัส  ซึ่งหน้าสำผัสพวกนี้   ไม่ต้องการการหล่อลี่นครับ เพราะลองเอาโวลลุ่มใหม่ๆมาแกะดู จะเห็นว่าที่หน้าสำผัสตรงคาร์บอนไม่มีอะไรหล่อลื่นไว้เลย ซึ่งถ้ามันต้องการการหล่อลื่นเขาคงทาน้ำมันมาจากโรงงานแล้ว สิ่งที่ผิวคาร์บอนนี้ต้องการคือความสะอาดและความแห้งเท่านั้นครับ การเอาสเปรย์น้ำมันไปฉีดเท่าที่ลองมาไม่นานเห็นเสียเกือบทุกตัว เพราะต่อให้ปิดแค่ไหนมันก็ยังมีฝุ่น ถึงจะเล็กมากพอมันไปติดอยู่ที่น้ำมันมันจะไม่ไปไหนเลยแล้วก็จะขูดหน้าสำผัสอยู่อย่างนั้น ผิดกับสีฟ้าที่ฉีดแล้วแห้ง พอมีฝุ่นมามันเกาะแต่พอบิดผ่าฝุ่นก็จะร่วงออกมาครับ
  :th2: :th2: :th2:  :thank1:

สเปรสีฟ้า เป็นสเปร์น้ำแข็ง จะเย็นๆ เป็นน้ำที่ไม่ใช่น้ำมันถ้าจำไม่ผิด(เคยใช้นานแล้ว) แห้งเร็ว ผมเคยใช้ไล่ความร้อนหาจุดเสียบางอาการในการใช้ซ่อมวงจรของทีวีครับ  :beer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:35:53 น. โดย ศิลปินเถื่อน »

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5490292C, HL#6E66CE59,ท่านโสด
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:37:06 น. »
สเปรสีฟ้า เป็นสเปร์น้ำแข็ง จะเย็นๆ เป็นน้ำที่ไม่ใช่น้ำมัน ไม่ใช่หรือครับถ้าจำไม่ผิด(เคยใช้นานแล้ว) ผมเคยใช้ไล่ความร้อนหาจุดเสียบางอาการในการใช้ซ่อมวงจรของทีวี  :beer:
ส่วนมากผมก็ใช้แต่ตัวนี้ครับ เวลาซ่อมทีวี ไมโครบอด์ หรือซ่อมECU ของรถยุโรป ผมก็ใช้ตัวนีเช็คเหมือนกัน ครับ หลังจากพ่นแล้วอย่าลืมเป่าไล่น้ำออกด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:39:12 น. โดย วงดนตรี Rock Udon »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:41:43 น. »
ส่วนมากผมก็ใช้แต่ตัวนี้ครับ เวลาซ่อมทีวี ไมโครบอด์ หรือซ่อมECU ของรถยุโรป ผมก็ใช้ตัวนีเช็คเหมือนกัน ครับ

ผมใช้แกล้งเพื่อนร่วมงานด้วย ตอนสมัยเป็นช่างอยู่ซิวเนชั่นแนลพานาโซนิค  ;D ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 21:44:45 น. »
ผมใช้แกล้งเพื่อนร่วมงานด้วย ตอนสมัยเป็นช่างอยู่ซิวเนชั่นแนลพานาโซนิค  ;D ;D
  :hap3::hap5: :hap5: :hap5: :hap5:

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2013, 03:21:07 น. »
เรียนถามคุณ วรชัย23 ครับ   KLOUD กระป๋องที2 ใช้ฉีดในขั้นตอนสุดท้าย  โดยฉีด กระป๋องที่3 (KLOUD PLATINUM) ล้างทำความสะอาดคราบฝุ่นก่อน  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ       แล้วมีขายที่บ้านหม้อตรงไหนพออธิบายได้ไหมครับ   เผื่อฝากเขาซื้อ  ในบ้านหม้อผมพอนึกออกแต่ไม่ค่อยได้เข้ากรุงเทพครับ
ใช้กระป๋องสองเพียวเพียวเลยครับ ป๋องสามเอาไว้ล้างปริ้นครับถ้าฉีดมันจะไปล้างคาร์บอนด์ออกคราวนี้ล่ะสไลด์จะลื่นปรี๊ด(หลวม)เลยครับและพัง  NPEชั้นสองขึ้นบันไดเลื่อนเลี้ยวซ้ายเข้าซุปเปอร์มาเก็ตเลยครับ ถามเจ้าหน้าที่ว่าสเปรย์ล้างคอนเทคอยู่ตรงไหนครับแล้วเราหยิบเองนะครับ เบื้องลึกการใช้งานคนขายไม่ค่อยรู้ครับ ผมเคยทำงานบริษัท คลาวน์ มาก่อนครับ ยอมรับเลยว่าแถวบ้านหาซื้อไม่ได้เลยครับ อมรยังไม่มีเลย

ออฟไลน์ ลำดวนแดง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D20986D 087-9574522 HL#จากท่านริมมูลน้อย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2013, 06:53:22 น. »
ใช้กระป๋องสองเพียวเพียวเลยครับ ป๋องสามเอาไว้ล้างปริ้นครับถ้าฉีดมันจะไปล้างคาร์บอนด์ออกคราวนี้ล่ะสไลด์จะลื่นปรี๊ด(หลวม)เลยครับและพัง  NPEชั้นสองขึ้นบันไดเลื่อนเลี้ยวซ้ายเข้าซุปเปอร์มาเก็ตเลยครับ ถามเจ้าหน้าที่ว่าสเปรย์ล้างคอนเทคอยู่ตรงไหนครับแล้วเราหยิบเองนะครับ เบื้องลึกการใช้งานคนขายไม่ค่อยรู้ครับ ผมเคยทำงานบริษัท คลาวน์ มาก่อนครับ ยอมรับเลยว่าแถวบ้านหาซื้อไม่ได้เลยครับ อมรยังไม่มีเลย
                 มีสมาชิกท่านใดจำหน่ายอยู่ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยครับ :thank1:

ออฟไลน์ sirada

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 19:17:20 น. »

ตัวนี้เลยค่ะ มีน้องมิตรเขาโพสไว้ที่ห้องสมลมคนใต้สไตล์สะตอ(เวปทิกเกอร์ซาวด์) หาซื้อได้ที่โฮมโปรคะ น้องมิตรเขาบอกว่าต้องหาซื้อยี่ห้อที่มีสารซิลิโคนผสมอยู่ด้วย เพื่อคอยหล่อลื่นมิกซ์ค่ะ
ผิดถูกยังไงก็ขออภัยผู้รู้ทุกท่านด้วยค่ะ เห็นว่าเป็นประโยชน์กับทุกท่าน (น้องมิตรเขาโพสในเวปคาราซอฟไม่ได้ค่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2013, 07:48:14 น. โดย sirada »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2013, 01:18:25 น. »

ตัวนี้เลยค่ะ มีน้องมิตรเขาโพสไว้ที่ห้องสมลมคนใต้สไตล์สะตอ หาซื้อได้ที่โฮมโปรคะ น้องมิตรเขาบอกว่าต้องหาซื้อยี่ห้อที่มีสารซิลิโคนผสมอยู่ด้วย เพื่อคอยหล่อลื่นมิกซ์ค่ะ
ผิดถูกยังไงก็ขออภัยผู้รู้ทุกท่านด้วยค่ะ เห็นว่าเป็นประโยชน์กับทุกท่าน (น้องมิตรเขาโพสในเวปคาราซอฟไม่ได้ค่ะ)

:cheer: :beer: เดี๋ยวจะลองตามไปซื้อที่โฮมโปรมาใช้ดูครับ  :thank1: :thank1: