ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาร้องเสียงสูงมีเสียงแป๊กๆๆออกจากลำโพง  (อ่าน 21993 ครั้ง)

ออฟไลน์ singer55

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 976190B1 ไก่ต๊อก
เวลาร้องเสียงสูงมีเสียงแป๊กๆๆออกจากลำโพง
« เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 12:32:21 น. »
ขออนุญาตสอบถามท่านที่มีประสพการณ์แก้ไขอย่างไรเวลาที่ร้องเสียงสูงจะมีเสียงออกมาแป๊กๆๆที่ลำโพงเป็นบางครั้งหรือบางครั้งรัวถี่ออกมาเป็นปืนกลเลย ได้ทำการแก้ไขด้วยการดึงขั้วเสียบต่างๆๆออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่อย่างแน่นหนาแล้วก็ยังไม่หายแต่ดีขึ้นครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: เวลาร้องเสียงสูงมีเสียงแป๊กๆๆออกจากลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 12:34:35 น. »
ขออนุญาตสอบถามท่านที่มีประสพการณ์แก้ไขอย่างไรเวลาที่ร้องเสียงสูงจะมีเสียงออกมาแป๊กๆๆที่ลำโพงเป็นบางครั้งหรือบางครั้งรัวถี่ออกมาเป็นปืนกลเลย ได้ทำการแก้ไขด้วยการดึงขั้วเสียบต่างๆๆออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่อย่างแน่นหนาแล้วก็ยังไม่หายแต่ดีขึ้นครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ลองบันทึกเสียงมาฟังดูครับเพื่อวิเคราะห์

• ระดับ 2
  • *
Re: เวลาร้องเสียงสูงมีเสียงแป๊กๆๆออกจากลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2013, 21:45:03 น. »
ลองบันทึกเสียงมาฟังดูครับเพื่อวิเคราะห์
ขอประทานโทษไปร้องคาราฯบ้านเพื่อนเพิ่งเข้าบ้าน คือว่าเวลาเราร้องเสียงสูงโหนขึ้นไปเหมือนมีอะไรมาช็อตในระบบจะมีเสียงดังปั้กๆๆๆแป๊กๆๆๆ พอลดเสียงก็หายไปสักพักพอร้องเสียงสูงอีกก็มาอีกแต่บางครั้งก็สั้นสักครั้งสองครั้ง บางครั้งก็รัวเลยดังแป๊กๆๆสักสองสามทีก็หายไป พอจะสัษนิฐานได้ไม๊มาจากตัว mixer เพราะเก่าเก็บมานาน ช่อง 1 กะ 2 มะได้ใช้เลยเพราะเวลาเลื่อนปุ่มเสียงเหมือนมันช็อตอยู่ภายใน ไม่ทราบมีสมาชิกท่านใดสามารถรับไปทำการเช็คซ่อมแซมได้บ้างอะครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 09:00:25 น. »

เป็นที่ว๊อยซ์คอยล์  ดอกลำโพงเสียงแหลมนะครับ

ว๊อยซ์เบียดเนื่องจากสัญญาณแรงเกิน 
อันเนื่องมาจากชำรุดซึ่งคงมีสักครั้งหรือหลายครั้งในอดีต
สัญญาณเข้าแรงมากเช่นทำไมค์ตกลงพื้น  ว๊อยซ์เลยหลุดและเบียด เสียศูนย์

เปลี่ยนยูนิตแหลมน่าจะหายครับ
ถ้าไม่หายต้องตรวจ พาสสีพ  ซึ่งตัดความถี่ที่ไม่สัมพันธ์กับเสียงแหลม

ทั้งหมดผมนั่งเทียนดู  อาจผิดก็ได้ครับ  เพราะใช้เทียนไขแทนเทียนเหลือง

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 11:49:26 น. »
ที่เอมานะครับจากการวิ่งไปแก้ตามร้านต่างต่าง เปิดไฟแฟนธ่อมค้างไว้ และอีกกรณีคืออีคิวเมื่อเสียงเกินodBจะมีเสียงคล้านมันช๊อตเป็นระยะ เสียงสูงที่ว่านี่เสียงดังไหมครับเวลาร้องเพลงถ้าช่วงเสียงสูงมันจะดังนะครับถ้าใช้ไมค์ไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 12:20:29 น. »
สียงแป๊กๆๆออกจากลำโพง จากเบส หรือ กลางแหลมครับ ของผมก็เคยเป็นครับเป็นที่เสียงกลาง คือเป็นที่เพาเวอร์เสียงกลางเปลี่ยนตัวใหม่หายครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 12:40:43 น. »
ทดสอบลำโพงก่อนครับจะรู้ชัดเจน

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 14:00:12 น. »
เคยเกิดเสียงดังวิ้ดแรงมากเข้าลำโพงตอนที่เพื่อนๆๆเอามือไปจักข้อต่อสายไมค์กะตัวไมค์เกิดเสียงดังวิ้ดหลายครั้งแล้ว จึงอาจจะเป็นสาเหตุให้ว้อยซคอยเสียงแหลมชำรุดดังที่ท่าน มะละกอ สัษนิฐานมาก็ได้จะลองไปตรวจสอบตัวลำโพงอีกที
ขอขอบคุณทุกคำตอบที่ได้กรุณาบอกให้ทราบนะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2013, 20:05:20 น. »
เคยเกิดเสียงดังวิ้ดแรงมากเข้าลำโพงตอนที่เพื่อนๆๆเอามือไปจักข้อต่อสายไมค์กะตัวไมค์เกิดเสียงดังวิ้ดหลายครั้งแล้ว จึงอาจจะเป็นสาเหตุให้ว้อยซคอยเสียงแหลมชำรุดดังที่ท่าน มะละกอ สัษนิฐานมาก็ได้จะลองไปตรวจสอบตัวลำโพงอีกที
ขอขอบคุณทุกคำตอบที่ได้กรุณาบอกให้ทราบนะครับ

เล่าที่มาที่ไปตั้งแต่แรกก็สิ้นเรื่อง   ปล่อยให้งมกันอยู่ตั้งนาน  :no_ok:

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 08:52:43 น. »
เล่าที่มาที่ไปตั้งแต่แรกก็สิ้นเรื่อง   ปล่อยให้งมกันอยู่ตั้งนาน  :no_ok:
ทีแรกผมก็คิดหาสาเหตุไม่ออกจนกระทั่งท่าน มะละกอ ได้ให้ข้อสัษนิฐานว่าคอยซ์แหลมอาจจะเสียหายจึงได้พยายามนึกว่าสาเหตุมาจากไหนไม่ใช่ไม่ได้เล่าออกมาหมดเพราะนึกไม่ออกจริงๆๆๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 08:59:33 น. »
ทีแรกผมก็คิดหาสาเหตุไม่ออกจนกระทั่งท่าน มะละกอ ได้ให้ข้อสัษนิฐานว่าคอยซ์แหลมอาจจะเสียหายจึงได้พยายามนึกว่าสาเหตุมาจากไหนไม่ใช่ไม่ได้เล่าออกมาหมดเพราะนึกไม่ออกจริงๆๆๆ

ก็ว่ากันไปครับ   ฝากไปถึงทุกคนด้วยน่ะครับ  การจะถามข้อสงสัย  หรือข้อปัญหาต่างๆ
หากท่านบอกที่มาที่ไปหรือให้ข้อมูลที่เกี่ยวข้องเยอะเท่าไหร่

คนที่เขาผ่านมาอ่าน   ก็จะสามารถวิเคราะห์ถึงสาเหตุและข้อที่ทำให้เกิดปัญหาได้ง่ายและไวขึ้น  ปัญหาของท่านก็จะได้รับคำแนะนำได้อย่างรวดเร็ว
ดีกว่าต้องให้เดากันไปต่างๆนาๆ หรือต้องย้อนถามกลับกันไปกันมา กว่าจะรู้เรื่อง บางทีบางครั้งอาจพาเข้าป่าเข้าดงไปก็มีครับ

ออฟไลน์ ตั๊ก ไตเติ้ล

• ระดับ 3
  • *
  • No_74864889 อนันต์ชัย2009
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 12:57:13 น. »
ของผมก็เป็น....แต่มาจากสาเหตุอุปกรณ์ที่ Network หลวม จัดการบัดกรี ทั้งหมด ก็หาย ครับ

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 19:09:11 น. »
ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่ม สรุปว่าที่ดังแป้ปเกิดจากการช็อตของ mixer พอเปลี่ยนตัวอื่นเป็น yamaha mx12/6 หายสนิทแต่ก็มีปัญหาเรื่องการอัดเสียงครับ ผมต่อออกจากช่อง rec out เข้า in put ของเครื่องอัด philip dvd /recorder ไหงมันพออัดเสร็จ update แล้วเปิดเล่นดูมาแต่ภาพเสียงไม่ออก พอจะมีสมาชิกท่านใดเคยเจอไม๊และมีวิธีแก้ช่วยนุเคราะห์หน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 08:42:58 น. โดย singer55 »