ผู้เขียน หัวข้อ: Audio Compressor เรามารู้จักกับมันบ้างดีกว่า  (อ่าน 18984 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
Re: Audio Compressor เรามารู้จักกับมันบ้างดีกว่า
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2015, 14:42:54 น. »
1-2 ทำเหมือนเสียงร้อง  แต่ลด  atteck และ release ให้สั้นลง
3 ไม่ทราบครับไม่เคยใช้เพื่อการนี้
บอกแล้วว่าเมื่อไหรน้านพแกจับแม็กกี้ พวกเราสบาย ผมรู้แต่อธิบายแล้วเข้าใจยาก สาเหตุเพราะช่วงท้ายของการศึกษาผมไปเป็นโรบินฮู๊ด

เวลาผมอธิบายอะไรภาษามันจะสลับหัวท้าย อย่างตัวมิกซ์ พวกเราจะเรียกกันว่า มิกซ์ดิจิตอล แต่ผมมักจะใช้ ดิจิตอลมิกซ์เซอร์

เมื่อหมอนพแกอธิบายอะไร มันจะเข้าใจง่าย

ข้อ3 ปรับเพิ่มค่า Release ผมลองทำดูในหูฟัง ออกมาดี พอตอนไปใช้จริงกับงานนอก มันจะใสแบบชวนหอน ก็เลยประมาณเอาเองว่า

น่าจะมีผลสำหรับการทำงานในห้องอัด สำหรับงานพีเอกลางแจ้งการใช้ก็ต้องดูกับอคูสติกของสถานที่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย อันนี้ใช้กับไมค์นะ

ใช้กับกีตาร์ใสขึ้นไม่ต้องกลัวหอนถ้าเป็นไลน์เอ้ามาจากตู้ ไม่ใช่แบบไมค์จ่อ ผมว่าใช้กับกีตาร์เวิร์คครับ เสียงใสเป็นแบบกีตาร์ยุค60เลย

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
Re: Audio Compressor เรามารู้จักกับมันบ้างดีกว่า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2015, 16:18:43 น. »
ข้อ3 ปรับเพิ่มค่า Release ผมลองทำดูในหูฟัง ออกมาดี พอตอนไปใช้จริงกับงานนอก มันจะใสแบบชวนหอน ก็เลยประมาณเอาเองว่า
น่าจะมีผลสำหรับการทำงานในห้องอัด สำหรับงานพีเอกลางแจ้งการใช้ก็ต้องดูกับอคูสติกของสถานที่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย อันนี้ใช้กับไมค์นะ
ใช้กับกีตาร์ใสขึ้นไม่ต้องกลัวหอนถ้าเป็นไลน์เอ้ามาจากตู้ ไม่ใช่แบบไมค์จ่อ ผมว่าใช้กับกีตาร์เวิร์คครับ เสียงใสเป็นแบบกีตาร์ยุค60เลย

ขอบคุณครับท่านป้อม และ น้านพ
ผมคงต้องไปลองปรับ ๆ หมุน ๆ
กันอีกพักใหญ่แหละครับ

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2015, 14:17:12 น. »
1.มีไมล์ลอย  2.ปรีไมล์  3.คอมเพรสเซอร์ 4.ครอสโอเวอร์ 5.อีคิว
6.มิกเซอร์ 7 เพาเวอร์แอมป์ ต่ออะไรก่อน อะไรหลังครับอยากทราบวิธี
การตอบที่ถูกต้อง  :thank1:ะ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2015, 14:49:05 น. »
1.มีไมล์ลอย  2.ปรีไมล์  3.คอมเพรสเซอร์ 4.ครอสโอเวอร์ 5.อีคิว
6.มิกเซอร์ 7 เพาเวอร์แอมป์ ต่ออะไรก่อน อะไรหลังครับอยากทราบวิธี
การตอบที่ถูกต้อง  :thank1:ะ

ไม่มีอะไรตายตัวครับ  อยู่ที่จุดประสงค์การใช้งาน  แต่เบื้องต้นที่นิยมกันก็
1>3>6>5>4>7    

2 เอาไปบริจาควัด

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2015, 14:53:24 น. »
 :hap5: :hap5: :hap5:

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2015, 15:24:03 น. »
1.มีไมล์ลอย  2.ปรีไมล์  3.คอมเพรสเซอร์ 4.ครอสโอเวอร์ 5.อีคิว
การตอบที่ถูกต้อง  :thank1:ะ

ต่อแบบน้านพ คือ ใช้คอมเพรสสัญญานไมค์ แล้วส่งสัญญานเข้ามิกเซอร์ การต่อใช้แบบอินเสิร์ทที่มิกเซอร์จะสะดวก

หรือจะต่อแต่ละเครื่องมือก็ได้ เอาไมค์ไปเสียบที่เครื่องคอมเพรสเซอร์ แล้วต่อไปเสียบรูมิกซ์ ที่เหลือต่อลำดับตามน้านพบอก

อีกแบบคือใช้คอมเพรสทั้งระบบ ไมค์ไปเสียบมิกซ์เซอร์ >อีคิว>คอมเพรสเซอร์>ครอส>เพาเวอร์

ถ้าจะให้แหล่มๆ ก็หามาเพิ่มหลายๆตัว เอาไมค์ทุกตัว เครื่องดนตรีทุกชิ้น ผ่านคอมเพรสเซอร์

ถามว่าหามาหลายๆตัวคงเป็นเงินบานเบอะ ก็รวมตังตรงนี้ไปซื้อมิกซ์ดิจิตอลซักตัว เขาแถมมาให้ทุกแชนแนลเลย ใช้เงินน้อยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ tornadonaja

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE5BD4C, 8FE74E58, 483230C6, (ซื้อจากคุณเลิศพล)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2015, 17:56:08 น. »
ขอบคุณมากๆ สำหรับความรู้ครับ กระจ่างเลย... :D :D :D

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2015, 04:13:54 น. »
 :thank1:

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2015, 13:23:05 น. »
เจออีกแล้ว เรื่องการใช้คอมเพรสเซอร์ แบบไม่ตรงกับงานเรา แต่ตรงกับงานเขา

ไปงานที่โรงแรมพูลแมน พัทยา ห้องบอลลูม เจ้าเป็กมันโทรมาบอกให้รีบไปก่อนเวลา เพราะออร์แกไนซ์แจ้งมาว่า

ใช้เครื่องเสียงโรงแรม ตามประสพการณ์ที่ผ่านมามักมีปัญหา ผมเข้าไปดูในห้องจัดเลี้ยง เป็น Bose 802 ซับเป็นแอกทีพ QSC

ข้างละเซท ในใจก็ว่าโอเค ลองซาวด์เช็ค เสียงดนตรีมันหนีบมาก ก็เลยลองสับเฟสที่มิกซ์ DL1608 ข้างใดข้างหนึ่งจากไลน์เสตอริโอ

ผลปรากฎว่า เสียงพุ่งออกมาทั้งเบสทั้งมิดไฮ จบไปเรื่อง เช็คไมค์ เสียงเอฟเฟคท์ที่เป็นเสตอริโอมันเฟสไปเฟสมา เหมือนใส่แฟลงเจอร์

ก็จัดการทุกอย่างให้เป็นโมโน ก็ฟังโอเคอยู่

พอมาถึงตอนเล่นจริงแขกเข้ามาเต็มห้อง เราต้องการเพิ่มเสียง มันเพิ่มไม่ได้ เสียงที่เกินจะเฟดหาย ตอนที่เป็นเดี่ยวๆ อย่างช่วงดนตรี

ต้นเพลงก็ประคองไว้แค่โอเค เพราะเริ่มร้องรวมเข้ามา เสียงจะโดนบีบหายไปทันที ต้องรีบลดอะไรสักอย่าง เสียงถึงจะคืนมาบ้าง

ผมรู้ในทันทีว่าต้องโดนทั้งเกท ทั้งคอมเพรสเซอร์ รวมลิมิตเตอร์ด้วย ก็เลยบอกช่างโรงแรมให้บายพาสพวกนี้ให้หน่อย

คำตอบที่ได้รับคือ พวกผมทำไม่ได้ ต้องโทรตามช่างเทคนิคบริษัทที่ติดตั้งเครื่องเสียงมาทำ เป็นว่า"จบกัน"

เขาเซทไว้ใช้งานประชุม ป้องกันไมค์หอน ป้องกันลำโพง มันเป็นความจำเป็นใช้ของเขา แต่ไม่ใช่แบบของเรา

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2015, 13:28:20 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กัสโต้ มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4DE4A2F3 ฟิวชั่นคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2015, 14:09:04 น. »

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2015, 13:41:06 น. »

กดปุ่ม  ฺBypass เลยครับ แหะๆ ตัวนี้เป็นเอ็กซ์แปนเดอร์/เกท คอมเพรสเซอร์ และลิมิตเตอร์

ถ้าใช้กับไมค์หรืองานดนตรี ถ้าเซทไม่ถูกกับงาน จะเจอปัญหาแบบที่ผมเจอ ลูกบิดแรกถ้าไมค์ร้องควร Off ครับ

ปุ่มที่เหลือปุ่มแรกซ้ายผมไม่มีคู่มือ ใช้เปิดปิด ฟังชั่น SC ซึ่งผมไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรของเครื่องนี้ครับ

ที่พอจะคาดก็ปุ่ม Auto ให้เลือกเอาจะเข้าคอมเพรสสัญญาน ช้า หรือ เร็ว หรือจะเป็นแบบออโต ที่เหลือน่าจะต้อง

ดูจากคู่มือ หรือทดลองใช้ดู เหมือนจะเป็นปรีเซทค่ากำหนดให้กดใช้งานแบบไม่ต้องปรับแต่งเองมากมาย

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2015, 17:45:11 น. »
กดปุ่ม  ฺBypass เลยครับ แหะๆ ตัวนี้เป็นเอ็กซ์แปนเดอร์/เกท คอมเพรสเซอร์ และลิมิตเตอร์

ถ้าใช้กับไมค์หรืองานดนตรี ถ้าเซทไม่ถูกกับงาน จะเจอปัญหาแบบที่ผมเจอ ลูกบิดแรกถ้าไมค์ร้องควร Off ครับ

ปุ่มที่เหลือปุ่มแรกซ้ายผมไม่มีคู่มือ ใช้เปิดปิด ฟังชั่น SC ซึ่งผมไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรของเครื่องนี้ครับ

ที่พอจะคาดก็ปุ่ม Auto ให้เลือกเอาจะเข้าคอมเพรสสัญญาน ช้า หรือ เร็ว หรือจะเป็นแบบออโต ที่เหลือน่าจะต้อง

ดูจากคู่มือ หรือทดลองใช้ดู เหมือนจะเป็นปรีเซทค่ากำหนดให้กดใช้งานแบบไม่ต้องปรับแต่งเองมากมาย

thredshold ตัวแรกปกติผมไม่ออฟ.จะตั้งประมาณ -45 เพราะมันช่วยได้กรณีตัดเสียงรบกวนเข้าไมค์ จากการเปิดไมค์ทิ้วไว้. release คู่แรกเอาไว้ถ่วงเวลาเปิดประตูครับว่าจะให้เปิดแล้วปิดเลย. หรือจะอ้าไว้รอเหยื่ออีกหน่อยหนึ่ง

sc คือไซด์เชน. เอาไว้ทริกกับระบบเสียงเช่นกรณีดีเจเปิดเพลง.  เวลาดีเจแหกปากเสียงดนตรีจะเบาลงเองโดยอัตโนมัติ. พอมันหยุดจ้อตามค่า release ที่ตั้งไว้ดนตรีก็จะดังขึ้นตามที่ตั้งไว้. แหะผมบ่เคยใช้เด้ออันหลังนี่ จำขี้ปากเขามา

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 8 มีนาคม 2015, 15:37:42 น. »
thredshold ตัวแรกปกติผมไม่ออฟ.จะตั้งประมาณ -45 เพราะมันช่วยได้กรณีตัดเสียงรบกวนเข้าไมค์ จากการเปิดไมค์ทิ้วไว้. release คู่แรกเอาไว้ถ่วงเวลาเปิดประตูครับว่าจะให้เปิดแล้วปิดเลย. หรือจะอ้าไว้รอเหยื่ออีกหน่อยหนึ่ง

sc คือไซด์เชน. เอาไว้ทริกกับระบบเสียงเช่นกรณีดีเจเปิดเพลง.  เวลาดีเจแหกปากเสียงดนตรีจะเบาลงเองโดยอัตโนมัติ. พอมันหยุดจ้อตามค่า release ที่ตั้งไว้ดนตรีก็จะดังขึ้นตามที่ตั้งไว้. แหะผมบ่เคยใช้เด้ออันหลังนี่ จำขี้ปากเขามา
อะไรที่เราไม่ได้ใช้บ่อยๆ มันก็ลืมไปแทบจะหายไปจากสมองเราเลย ยังดียังมีหมอนพที่จำได้

ตัว SC หรือ Side Chain ผมเคยลองใช้กับ RANE ตัวที่ให้น้ายอดไป แต่ไม่เคยใช้จริง

มันเอาสัญญาณของช่องหนึ่งมาเปิด ปิด เกท/คอมเพรสเซอร์ ของอีกช่องหนึ่ง ใช้งานเป็นออโต้วอลลุ่ม

ออฟไลน์ maxx2009

• ระดับ 3
  • *
  • No.9F602055(1SoundPro)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 07:47:52 น. »

ถ้าเอามาใช้คุมทั้งระบบ ปรับไว้ยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 07:50:34 น. โดย maxx2009 »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 10:05:43 น. »

ถ้าเอามาใช้คุมทั้งระบบ ปรับไว้ยังไงบ้างครับ

ปกติเขาไม่ใช้คุมทั้งระบบครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 10:28:30 น. »

ถ้าใช้คุมทั้งระบบ ล่ะก็วูบวาบแน่นครับ เบสแรงๆหน่อยมันก็จะตัด คราวนี้จะหาจุดไม่เจอ

ไปโทษอันอื่นเสียอีก งานจะตามมานะครับ เลือกคุมเป็นอย่างๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ maxx2009

• ระดับ 3
  • *
  • No.9F602055(1SoundPro)
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 11:24:04 น. »
ปกติเขาไม่ใช้คุมทั้งระบบครับ

เห็นเครื่องหลายเจ้าใช้กัน เวลาเปิดแล้วไฟวิ่งไปวิ่งมา ผมว่าไฟมันสวยดี เลยอยากลองบ้าง  ;D ;D ;D :o^:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 14:55:07 น. »
ขอปักหมุดด้วยคนครับ  ;D :happy:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 14:58:45 น. »

อันนี้ยังไม่เคยลองครับ กำลังหาอยู่พอดีเพราะช่วงดึกๆของการแสดง มักจะปล่อยโค เป็นการเปลี่ยนบรรยากาศความมันสสส์

ออฟไลน์ phisit

• ระดับ 3
  • *
  • 97606B02 จากกุ้งดีโฟร์ดี
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 15:24:59 น. »
ของผมที่ MIX
ไมค์กี่ตัวก็ส่งออกที่  AUX1 - เครื่องเอฟเฟ็คนอก - compressor - กลับมาที่ MIX
เพราะคอมเพรสเซอร์มันต้องการสัญญาณที่แรง
เคยต่อที่ช่อง insert - compressor ไฟแสดงผลขึ้นเม็ดเดียว
ประเภทชอบไฟวิ่งวูบๆวาบๆน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 14:08:19 น. »
ของผมที่ MIX
ไมค์กี่ตัวก็ส่งออกที่  AUX1 - เครื่องเอฟเฟ็คนอก - compressor - กลับมาที่ MIX
เพราะคอมเพรสเซอร์มันต้องการสัญญาณที่แรง
เคยต่อที่ช่อง insert - compressor ไฟแสดงผลขึ้นเม็ดเดียว
ประเภทชอบไฟวิ่งวูบๆวาบๆน่ะครับ
ใข้คอมเพรสเซอร์ตัวเดียวคุมไมค์ทุกตัว แบบนี้เวิร์คไหมครับหมอนพ

ผมว่าเป็นการใช้ที่ได้ประโยชน์คุ้มค่าอยู่มากทีเดียว

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2015, 16:08:26 น. »
ใข้คอมเพรสเซอร์ตัวเดียวคุมไมค์ทุกตัว แบบนี้เวิร์คไหมครับหมอนพ

ผมว่าเป็นการใช้ที่ได้ประโยชน์คุ้มค่าอยู่มากทีเดียว

ได้อยู่ครับพี่   เคยใช้หนสองหนตอนขี้เมาระดับบิ๊กๆขึ้นมาแย่งกันร้องเต็มเวที ไมค์สี่ตัวคอมที่มีสองช่องไม่พอใช้ ตอนนั้นผมใช้มิกซ์ EFX12 ไม่มีคอมในตัวเหมือนยามาฮ่า

ข้อดีคือประหยัดคอมและใช้เพื่อกดเสียงอย่างเดียว    แต่เอาไปปรับปรุงเสียงให้มีคุณภาพมากขึ้นไม่ได้  เพราะไมค์แต่ละตัวที่ขี้เมาแต่ละคนเอาไปใช้ถูกคุมด้วยคอมที่ปรับเหมือนกันทั้งหมด

ถ้าต้องการคุณภาพควรใช้ไมค์ 1 ตัวต่อคอมหนึ่งช่อง  เพราะเวลาใช้งานจริงนักร้องแต่ละคนไมค์แต่ละตัวที่ใช้   ไม่เหมือนกัน  

ออฟไลน์ จำนงค์มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • จำนงค์มิวสิค 9F6210B0 คุณจูเนียร์
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2015, 20:30:36 น. »
ได้ความรู้มากครับ ขอเก็บสะสมความรู้ไว้ครับ  :thank1:  :th2:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
str
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2015, 15:51:02 น. »

:th1:
ปรับอ่อนไว้ทุกค่าครับ   ภาค Expander/Gate ปรับรูThredhold และRelease ไม่เกิน 10 โมง

ปรับ ที่เหลือทุกปุ่มไม่เกิน 10 โมง เหมือนกัน ครับ คือเหมือนกับร้องเพลง"รักสิบล้อต้องรอ 10 โมง" นะครับ

ปรับอย่างนี้เหมาะกับผมคนเดียว  คือฟังในห้องส่วนตัว  เสียงที่ได้นุ่มนวล อ่อนโยน ใสๆทุกชิ้น เหมือนฟังวิทยุ A.M.Stereo ไกลๆ เป็นห้วงๆ เพลงที่ร้องและฟังต้องเป็นรุ่น "คุณปู่"  เช่น เดือนต่ำดาวตก ของพ่อทูน ทองใจโน่น

ถ้าท่านใดต้องใช้กลางแจ้ง อย่าทำตามผมครับ

(รู้นะครับ  ตอบอย่างนี้ คุณพี่นพต้องค้อนผม  ฮิ  ฮิ  ..)
 :mad244: