ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงกลางแจ้ง  (อ่าน 8481 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
เครื่องเสียงกลางแจ้ง
« เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2008, 20:52:59 น. »
อยากให้ท่านผู้รู้แนะนำหน่อยครับ ผมมีเครื่องเสียงใช้รับงานอยู่ขณะนี้ ดังนี้
พาเวอร์แอม B2000 ประดิษย์เจริญ ใช้ขับเบส ตู้ w ดอก NPE โครงหล่อ 4 ตัว ตู้ซับทำเอง ดอก P (2241) 4 ตัว
พาเวอร์แอม XL 1200 ใช้ขับสียงกลาง 8 ดอก
พาเวอร๋แอม B88 (150 วัตว์*2) ประดิษย์เจริญ ใช้ขับเสียงแหลม 8 ตัว ใช้สวิตเตอร์หัวจรวดอยู่ติดกับตู้เสียงกลาง
ครอสโอเวอร์สามทาง ของ NPE
อีคิว 10 ชาแนล NPE
มิกเชอร์ NPE 12 ชาแนล
อยากให้แนะนำว่าขาดเหลืออะไร เพิ่มเติมตรงไหน ขอบคุณครับ

ศตวรรษ มิวสิค

• บุคคลทั่วไป
Re: เครื่องเสียงกลางแจ้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2008, 21:04:05 น. »
compascer
auto feedback
gate limiter
แนะนำ
EQ 31 band

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2008, 21:10:25 น. »
auto feedback มันทำหน้าที่อะไรครับและไอ้ gate limiter ด้วยครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2008, 22:14:51 น. »
auto feedback มันทำหน้าที่อะไรครับและไอ้ gate limiter ด้วยครับ
เท่าที่รู้กันไมค์หอนครับท่าน

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2008, 23:33:25 น. »
ไม่รู้ว่า auto feedback จะเหมือนกับ anti-feedback รึเปล่านะครับ
แต่ก่อนจะทราบหลักการทำงานของ anti-feedback ก็ต้องมารู้จัก feedback loop ก่อน
เอาง่ายๆ  feedback loop มันก็คือ สัญญาณที่วนอยู่ในระบบเสียงของเราเป็นวงจรอุบาท
เกิดขึ้นจาก สัญญาณที่ออกมาจาก ลำโพง แล้ววนกลับเข้าไปในระบบ ทำให้มันมีการเสริมกันของสัญญาณเดิมและสัญญาณที่วนกลับเข้ามา  ทำให้ย่านความถี่ที่มีสัญญาณวนกลับมานั้นมัน Gain มากขึ้น  จึงเกิดอาการที่เรียกว่าไมค์หอนครับ
    และสิ่งที่จะทำให้สัญญาณมันวนกลับมาในระบบก็คือ ไมค์นั่นแหละครับ เวลาเราเอาไมค์ไปอยู่ในตำแหน่ง ที่มี Intensity ของ สัญญาณในย่านนั้นๆมากๆ ก็มีความเสี่ยงที่จะเกิดอาการหอนของไมค์สูง  และอาจก่อให้เกิดความเสียหายกับ ลำโพงของเราได้  วิธีแก้ก็คือ ใช้ graphic EQ ลด gain ของ สัญญาณในย่านที่มัน feedback ลง แต่ข้อเสียของวิธีนี้ก็คือจะทำให้ ย่านความถี่นั้นๆลดลงจนเกินไป ทำให้เสียอรรถรสของการฟัง  อีกวิธีที่จะช่วยลดไมค์หอนก็คือ การจัดองศาของลำโพง monitor และ ยืนห่างๆ monitor  และอีกวิธีก็คือ การใช้ anti- feedback

สำหรับ หลักการทำงานของ anti-feedback หรือ feedback destroyer อธิบายง่ายๆก็คือ มันจะ autodetect signal ใน frequency range ที่มันมี feedback loop สูงๆ ที่ถึง threshold level ของเครื่อง แล้วเครื่องก็จะ reduce signal ที่มัน overflow  ที่มัน detectได้ลงมา การหอนของไมค์ ก็จะลดลง (แต่ก็ไม่ถึงกับ 100%หรอกนะครับ)

สำหรับ gate และ limiter ก็ดูที่นี่ครับ http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=3933.0

เสริม   Limiter มันก็คือ compressor ที่มี In/out ratio เป็น infinity : 1
เราสามารถ ใช้compressor ที่สามารถปรับค่า I/O ratio แทน limiter ได้ (เพราะมันเป็นตัวเดียวกัน)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2008, 23:47:37 น. »
ขออนุญาตเพิ่มเติมครับคุณหมอ

graphics EQ  ยังไม่ใช่คำตอบที่เหมาะสุดนะครับ

ต้อง parametric EQ ครับ

ลองเอา spectrum analyzer จับ เวลามันหอนนะครับ  มันมักจะไม่หอนเป็นย่านกว้างนัก
graphics EQ  ละเอียดสุด 1/3 octave ครับ
ถ้าเอาไป cut ย่านที่หอนลง  แน่นอนว่า เสียงอื่นๆ ก็หายตาม

แต่ถ้าใช้ parametric EQ
แล้วปรับ Q ให้ได้ bandwidth น้อยกว่า ที่ graphic EQ ทำได้  ตัวนี้จะเวิร์กกว่าครับ

EQ ที่ ปรับ Q มากๆ (bandwidth แคบๆ)  จนถึงขั้น ideal คือ +-1Hz จะเรียกว่า Notch Filter ครับ

:D :D :D

แต่ถึงอย่างว่าล่ะครับ  ระบบเสียงที่แยกระหว่าง FOH กับ มอนิเตอร์
เวลาหอน  สาเหตุคือ  Monitor vs Microphone  ครับ
พอเกิดการหอนปั๊บ ซักระยะนึง  มันก็จะหอนออก FOH ด้วย

เพราะฉะนั้น  ถ้ามี EQ สำหรับ monitor  แล้วเลือก cut ย่านที่มันหอน
(อันนี้ ต้องลองตอนทำซาวน์เช็คครับ  เอาไมค์จ่อมอนิเตอร์ เลย  แล้วดูที่ spectrum analyzer
ไม่งั้นก็ใช้ EQ ที่มันมีไฟบอก peak / feedback)

พอเจอว่ามัน peak ย่านไหน  ก็ cut มันลง
อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ parametric ก็ได้  ใช้ graphic 31band

ก็จะช่วยแก้หอนได้ครับ

เรียกว่า  ตัดเสียงหอน  ก่อนที่มันจะหอนออก FOH

;D ;D ;D ;D

ข้อมูลทางทฤษฎี ไม่มั่นใจว่าถูกต้อง 100% รึเปล่า
แต่ประสบการณ์ ทำมาแล้ว ได้ผล ครับ

:D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2008, 23:53:12 น. »
 ;D ;D น้องเด็กบางมด พี่ว่าหากมีโอกาสพี่ขอนั่งก๊งกับน้องอีกนะ แล้วปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงซะหน่อย อิอิ  ;D ;D

birthpiano

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2008, 23:55:10 น. »
 ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2008, 00:02:57 น. »
;D ;D น้องเด็กบางมด พี่ว่าหากมีโอกาสพี่ขอนั่งก๊งกับน้องอีกนะ แล้วปรึกษาเรื่องเครื่องเสียงซะหน่อย อิอิ  ;D ;D

ผมคงต้องไปเป็นพยานนะครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2008, 06:47:57 น. »
ส่วนผมไม่มีทฤษฎี.........มีแต่ปฏิบัติ..........ในงบที่ประหยัดสุด ๆ

คือใช้  หู...กับมือ...นี่ล่ะปรับเอา

thaworn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2008, 08:28:57 น. »
น่าจะมี Effect อีกซักชิ้นหนึ่งก็ OK..