เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

ขอความรู้ครับ เรื่องแอมป์ครับ

(1/2) > >>

เมร์:
ผมเปิดเครื่องแล้วต่อสายลำโพง แล้วมีกระแสไฟออกมากับสายลำโพงด้วย พอเปิดไปสักพักฟิวส์ที่ตัวอแมป์ขาด มันเกิดจากอะไรครับแล้วจะแก้ยังไง  ขอบคุณครับ

อนันตชัย ระยอง:
ไฟที่รั่วมานั้นรั่วมาจากไหนครับ..จาก computer หรือมาจาก Power amp. ครับ..
ถ้ามาจาก PC ก็ต่อสายดิน..
ถ้กามาจาก Power amp.ก็ต้องเปิดเครื่องเช็คครับ..อาจรั่วจากหม้อแปลง หรือฉนวนของสายไฟชำรุด..

ศัก SNsound:
อาการแบบนี้ มีไฟ DC ออกที่ลำโพงแสดงว่า ภาค out put มีปัญหาแล้วค่ะ เปลี่ยนใหม่ดีที่สุด เพราะหากยังขืนเล่นต่อไป หากชุดป้องกันลำโพงไม่ตัดขึ้นมา ลำโพงอันเป็นที่รักของคุณ ควันโขมงคาที่ค่ะ ดีที่สุดแนะนำให้ไปร้านซ่อมค่ะ

อู๊ด โคจร:
ขอรายละเอียดมากกว่านี้อีกครับผม กระแสไฟออกมาสายลำโพงแบบไหนครับ ไฟดูดท่าน หรือว่าท่านเอามิเตอร์วัดไฟแล้วมีแรงดันออกมา จะได้ช่วยบอกแนวทางครับผม

kin:
ผมเคยเจอครับ สายกราวด์รั่วพาดกับรถ(ตั้งเครื่องบนรถ) ไฟออกแว๊วๆที่ลำโพงเลยดีที่ดึงออกทัน ต้องระวังกราวด์ให้ดีครับผม.........

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version