เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

ปรับแต่ง EQ สำหรับงาน PA

(1/1)

นายเปี๊ยก !!:
ใครรู้แล้วก็ผ่านเลยไปนะครับ หรือมีอะไรดี ๆ ก็เสริมด้วยครับ อาจมีใครที่อยากรู้ครับ
ขอยืมรูป ของ ป๋าแบท จากงาน คืนสู่เหย้าวิศวฯจุฬา มาให้ดูกันครับ
EQ สำหรับงาน PA ส่วนมากไม่ได้ใช้เพิ่ม แต่จะใช้ลด เพื่อความเป็นจริงของเสียง
เพื่อให้ได้ธรรมชาติของเสียงใกล้ของจริงที่สุด จะไม่ปรุงแต่งถ้าไม่จำเป็น
เอาไปศึกษากันนะครับ สำหรับมือใหม่หัดขับ...........
สิ่งที่ได้ ก็คือ เสียงที่น่าฟัง หูไม่ล้า ฟังได้นาน และที่สำครับ ไม่เปลืองเงินเปลี่ยนวอยซ์ลำโพงครับ :em15:
ขอขอบคุณ ป๋าแบท และพยานทุก ๆ ท่านครับ ......จอมมาร นนซ. ชายเส...Takechi ครับ

และอีกเรื่องนะครับ วอลลุ่มของ เพาว์เวอร์แอม เคยมีหลายคน(พวกมือใหม่นะครับ)ถามว่า ควรปรับไว้ประมาณเท่าไหรถึงจะดี
จากที่ถามจากมืออาชีพและอ่าน ๆ ดู ก็ได้คำตอบว่า ปรับให้สุดไปเลยเพื่อให้เขาทำงานได้เต็มที่(หมายความว่า ซื้อมา 1000 วัตต์
ก็ควรใช้ให้ครับ 1000 วัตต์) ส่วนจะดังจะค่อย ควบคุมเอาที่มิกซ์ครับ

ขอบคุณ ป๋าแบท ที่ให้ยืมรูป ครับ...................ให้หรือเปล่าก็ไม่รู้ เอาก่อนแล้ว :em19:

Nineyod:
นนกซ ไม่มาครับ

อนันตชัย ระยอง:
ขอบคุณครับป๋า..

นายเปี๊ยก !!:

--- อ้างจาก: นายยอด ที่ วันที่ 23 มกราคม  2009, 21:05:05 น. ---นนกซ ไม่มาครับ

--- End quote ---

อ้าว............เห็นบอกว่าจะนั่งแมงกะบื่อ ไปไม่ใช่หรือไง....

พี่ตุ้ม:
เอาอี๊ก เอาอี๊ก  ความรู้ทั้งนั้น  เอามาอีกเอารูปมาดูด้วย บอกอย่างเดียวยังไม่ค่อยเข้าใจ :em31:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version